Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 เมษายน 2010, 22:42
ความฝัน ความฝัน ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ความฝัน is on a distinguished road
Default ถ้าไม่เก่งอังกฤษแล้วจะเก่งคณิตได้ปล่าว.....

คือประมาณว่าถ้าไม่ได้อังกฤษ เราก็อ่าน textbook ไม่ออก

แล้วเราจะทำอย่างไงถึงจะเก่งได้ มีวิธีอื่นไหมครับ

เพราะหนังสือคณิตที่เป็นภาษาไทยทั่วๆไปก็มักจะเป็นตำราเรียนในชั้นอยู่แล้วใช่ไหม

ดังนั้นการจะหาหนังสือภาษาไทยที่มีเนื้อหานอกเหนือจากใน รร จึงค่อนข้างยากนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 เมษายน 2010, 22:49
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ไม่มีอะไรเกินความพยายามครับ ค่อยๆอ่าน เดี๋ยวก็อ่านได้เร็วๆพอๆกับหนังสือภาษาไทยล่ะครับ
อีกอย่างภาษาในหนังสือคณิตทั้งหลายมักจะง่ายกว่าหนังสืออ่านทั่วไปครับ
สำหรับผม ผมเริ่มจากหนังสือเรขาและพีชคณิตของ Hall + Stevens ตอนม.ต้นครับ ภาษาไม่ค่อยยากเกินไปนะครับ

หรือไม่ ถ้าเห็นอะไรน่าสนใจ แต่แปลไม่ออก ก็เอามาถามในเวบบอร์ดให้ช่วยกันดูได้ครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 28 เมษายน 2010, 05:34
Switchgear's Avatar
Switchgear Switchgear ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Switchgear is on a distinguished road

ผมเห็นด้วยกับคุณ nongtum ครับ ถ้าพยายามฝึก มันก็ดีขึ้นเอง
ตอนมัธยมผมสอบคณิตได้เต็ม แต่รั้งท้ายของห้องในวิชาภาษา
ปัจจุบันผมกลับต้องใช้ภาษาทำงาน และศึกษาตำรามากมาย
ชีวิตเปลี่ยนได้ เพราะเราเริ่มเปลี่ยนตัวเองครับ สำคัญว่าเมื่อไร?

ปัจจุบันคณิตศาสตร์ของ อ.ดำรงค์ ทิพธ์โยธา ก็เขียนโจทย์ดีมาก
พยายามหามาอ่านได้ทุกเล่ม ก็เก่งระดับหนึ่งแล้ว

แต่ดีที่สุด ก็คือ ฝึกอ่านภาษาอังกฤษให้ได้เอง เพราะจะได้ตาม
อ่านหนังสือที่ออกใหม่อยู่ตลอดเวลาได้ โดยเฉพาะข้อมูลบนเว็บ
ซึ่งหากอ่านภาษาอังกฤษได้คล่อง ย่อมได้เปรียบกว่าคนอื่น

ขอเป็นกำลังใจให้คุณความฝัน ฝึกฝนจนสำเร็จครับ!
Old 28 เมษายน 2010, 09:14
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

ผมก็นั่งเปิด dict ไปเรื่อยแล้วจำคำนั้นไว้
Old 28 เมษายน 2010, 18:25
A New Hope A New Hope ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

A New Hope is on a distinguished road

ไม่ต้องเปิดพจนานุกรมผมก็อ่านได้แล้ว แต่ใช้เวลามาก 3 ปี ผมถึงตามทันคนเรียนพิเศษได้ แต่ตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วละครับ ผมเลยอ่อนคณิตมาก เพราะมัวแต่ไปด้านภาษาจนเกินไป แต่ผมไม่ชอบภาษาอะ

ฝึกทุกๆวันครับ เหมือนคณิตศาสตร์ครับ เพียงแต่ส่วนใหญ่จะเป็นจำมากกว่า

28 เมษายน 2010 18:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ A New Hope
Old 28 เมษายน 2010, 22:54
ความฝัน ความฝัน ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ความฝัน is on a distinguished road

ขอบคุณทุกคนนะครับที่เข้ามาแนะนำและให้กำลังใจ

ผมจะพยายามให้ถึงที่สุด และจะนำคำแนะนำดีๆไปใช้ครับ
Old 07 พฤษภาคม 2010, 22:55
samsenwit's Avatar
samsenwit samsenwit ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

samsenwit is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ความฝัน View Post
คือประมาณว่าถ้าไม่ได้อังกฤษ เราก็อ่าน textbook ไม่ออก

แล้วเราจะทำอย่างไงถึงจะเก่งได้ มีวิธีอื่นไหมครับ

เพราะหนังสือคณิตที่เป็นภาษาไทยทั่วๆไปก็มักจะเป็นตำราเรียนในชั้นอยู่แล้วใช่ไหม

ดังนั้นการจะหาหนังสือภาษาไทยที่มีเนื้อหานอกเหนือจากใน รร จึงค่อนข้างยากนะ
พยายามฝึก มันก็ดีขึ้นเอง kubbb