Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 เมษายน 2009, 04:34
thai_be thai_be ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

thai_be is on a distinguished road
Default ถามแนวทางแก้โจทย์ differential equation

ผมมีแบบฝึกหัด สมการเชิงอนุพันธ์ แต่ผมทำไม่เป็นนะครับ แบบว่าไม่เข้าใจแนวทางคิดนะครับ ตัวอย่างในหนังสือมันก็ไม่เหมือนกับแบบฝึกหัดที่ทำนะครับ

ใครก็ได้สอนผมหน่อยได้ไหมครับ ขอเป็นแบบแนวทางคิดว่าเริ่มแรกควรคิดยังไงนะครับ

ขอบคุณมากครับ

-----------------------------------------------------

ยกตัวอย่างเช่น: มีกรวยใส่น้ำอันนึง รัศมีบน = 1m, มีความสูง = 2m, มีรูรั่วข้างล่าง ขนาด รัศมี = 0.05m, g = 9.81

ถามว่าต้องใช้เวลากี่วินาที น้ำถึงจะไหลออกหมดจากกรวยนะครับ
ขณะที่ t = 0 ---> น้ำเต็มกรวย

สำหรับที่ผมเข้าใจคือเราก็ต้องหา flow rate ก่อน ก็คือ dV = a*v(t)*dt [1]

(d = delta)

v(t) = sqrt(2*g*y) [2]

ก็จะได้ dV = a*sqrt(2*g*y)*dt [3] = [2]in[1]

และ dV = A*dy [4]

A*dy = a*sqrt(2*g*y)*dt [4] = [3]

-----------------------------------------------------

เนี้ยอ่ะครับ ผมก็ทำได้เท่านี้ แล้วก็ทำยังไงต่อก็ไม่รู้อ่ะครับ โอ้ยยยยยยย ทำไมมันยากยังงี้เนี้ยยยยยยย
รูปภาพที่แนบมาด้วย

24 เมษายน 2009 05:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ thai_be
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 พฤษภาคม 2009, 15:16
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

ข้อนี้เหมือนการประยุกต์ดิฟธรรมดานะครับ แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรนะครับ

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Equation Like Pell's Equation Anonymous314 ทฤษฎีจำนวน 11 07 มกราคม 2009 00:26
ช่วยแก้ differential equation ขอนี้ให้หน่อยครับ jae_bau Calculus and Analysis 5 23 มกราคม 2008 23:40
ทำไม่ได้อะ (differential equation) suan123 คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 4 21 กันยายน 2007 01:12
Second order differential equation Counter Striker ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 4 21 ธันวาคม 2002 15:08
อยากเรียน Differential Equation ให้รู้เรื่อง <Darm> ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 0 04 เมษายน 2001 10:44

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง