Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 กันยายน 2008, 20:22
วองโกเล่แฟมิลี่'s Avatar
วองโกเล่แฟมิลี่ วองโกเล่แฟมิลี่ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

วองโกเล่แฟมิลี่ is on a distinguished road
Default พูดถึงเรื่องการเรียนพิเศษ [extra class] ช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อยนะคะ*

พูดถึงการเรียนพิเศษ เพื่อนๆหลายคนก็คงจะเรียนกัน (เราเองก็ด้วย)

แต่ว่า...บางที่เรารู้สึกไม่เต็มที่เท่าไร เหมือนกับได้ไม่เต็มที่ในการเรียนพิเศษ และบางอย่างก็สอนไม่ตรงกันด้วยสิ(แต่ว่าปัญหาหลังไม่ค่อยเป็นอุปสรรคสำหรับเราเท่าไร)

อย่างในตอนนี้ นักเรียนที่เรียนพิเศษบางคนถึงกับเรียนกันทุกวัน จนตอนนี้เป็นกระแสกันไปแล้ว

เลยอยากขอความคิดเห็นจากทุกๆคนค่ะ ว่า "จำเป็นไหมที่ต้องเรียนเยอะขนานนั้น" จะพูดกันตรงๆเลยคือ เราก็ไม่มั่นใจเท่าไร เพราะปิดเทอมกันยานี้ เราวางแผนไว้ว่าจะลองอ่านเอง ทำโจทย์เองอะไรประมาณนี้ แต่ลึกๆก็กลัวว่ามั่นจะไม่เป็นท่าซะงั้น

ซึ่งอย่างที่ว่า "ความไม่มั่นใจ" เป็นปัจจัยที่หลายๆคนหันไปเรียนพิเศษเพราะกลัวไม่ทันเพื่อน (ซึ่งเราก็เคยมีความรู้สึกอย่างนี้เช่นกัน) มันกระทบต่อด้านจิตวิทยาต่อหลายๆ คน เมื่อเห็นคนอื่นไปไกลแล้ว เรายังอยู่แค่นี้เองหรอ?

การเรียนพิเศษ มันจะเป็นเพียงยารักษา "ความมั่นใจ" เราเท่านั้นหรือ
จะเป็นเพียง"การไป นั่งคุยกับเพื่อนหรือเปล่า?"
หรือว่า เพราะอาจารย์ ที่พื้นฐานต่างกันอย่างที่หลายๆคนพูด

หรือว่า เป็นการฝึกซ้อมสมอง กับโจทย์หลากหลายแนว
ต่อยอดความรู้ใหม่
รอบรู้ มองโลกได้กว้างขึ้น

แต่ถ้าเรียนไปแล้วมันได้ไม่เต็มที่อย่างว่า เราสมควรจะเสียเงินไปหรอ?

(อันนี้เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ได้ต้องการแอนตี้หรือต่อต้านบุคคลกลุ่มใดนะคะ แต่ต้องการเห็นความคิดเห็นหลายๆคน จริงๆ )

PS.ให้ทุกคนเชื่อในสิ่งที่เชื่อ แล้วก็เชื่อในสิ่งที่ทำละกันคะ **
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 21 กันยายน 2008, 20:24
วองโกเล่แฟมิลี่'s Avatar
วองโกเล่แฟมิลี่ วองโกเล่แฟมิลี่ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

วองโกเล่แฟมิลี่ is on a distinguished road

เอ่อ เราตั้งกระทู้ผิดประเภทรึเปล่า

ถ้ายังไง ก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
Old 21 กันยายน 2008, 20:26
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ส่วนตัว เราชอบอ่านเองครับ จะเรียนก็เรียนทีสอนไม่ยากสอนพอเข้าใจ พื้นฐานดีเมื่อไหร่ก็อ่านเองได้บางเรื่องควรเรียนพิเศษบางเรื่องก็ไม่จำเป็น
ผมว่าควรเรียนพิเศษในวิชาที่คุณคิดว่าต้องใช้ความเข้าใจสูงมากครับ(อย่างเช่น เคมี ฟิสิกส์ เลข(เราไม่ได้เรียนเลข ม.3))
Old 21 กันยายน 2008, 21:19
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road
Exclamation

อ่านเองก็ดีครับ ไม่ต้องเสียตัง ทางที่ดีลองอ่านตั้งแต่ตอนนี้เลยว่าเข้าใจเองได้ไหม จะได้รู้ว่าควรเรียนเพิ่มหรือไม่เรียนดี แต่ก็อย่าโหมมากเกินไป แบ่งเวลาไปเล่นกีฬาหรือ relax อย่างอื่นบ้าง
Old 22 กันยายน 2008, 00:51
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ วองโกเล่แฟมิลี่ View Post

การเรียนพิเศษ มันจะเป็นเพียงยารักษา "ความมั่นใจ" เราเท่านั้นหรือ
ชอบข้อความนี้ครับ เด็กส่วนหนึ่งเรียน

เพราะเขาไม่มั่นใจว่าเขาจะอ่านเองได้หรือเปล่า

จึงต้องมีคนมาคอยชี้แนะแนวทางให้

ลองถามตัวเองก่อนเลยว่า เรามีวินัยกับตัวเองมากน้อยแค่ไหน

คุณสามารถบังคับตัวเองให้นั่งจมอยู่บนกองความรู้ได้มากน้อยแค่ไหน

มีสมาธิกับมันได้นานแค่ไหน

เรียนพิเศษก็มีหลายแบบนะครับ บางคนเก่งมากๆก็ยังต้องเรียนอยู่

เำพราะเขารู้สึกว่ายังเก่งไม่พอ อยากก้าวข้ามขีดความสามารถของตัวเอง เป็นต้น

เรียนหรือไม่เรียนเป็นวิจารณญาณของแต่ละคน

แต่สิ่งสำคัญคือ คนเราจะเก่งได้ต้องผ่านการฝึกฝน ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง
Old 22 กันยายน 2008, 09:38
cocoko cocoko ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

cocoko is on a distinguished road

ผมอ่านเอาเองอ่ะครับ ไม่เคยเรียนพิเศษเลยอ่ะ ก็เลยเปรียบเทียบไม่ถูกด้วย
Old 22 กันยายน 2008, 16:48
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ

dektep is on a distinguished road

แต่ก่อนผมก็เคยเรียนพิเศษครับ แต่ต่อมาได้พบว่าการเรียนพิเศษช้ากว่าการอ่านเองเยอะเลยครับ

แบบที่พี่ nooonuii พูดนั่นแหละครับตอนแรกผมก็ไม่ค่อยจะมีสมาธิในการอ่านสักเท่าไหร่ทั้งๆที่หนังสือมีอยู่เต็มบ้านแต่ไม่เคยเอามาอ่านเลย

แต่ต่อมาอ่านเองได้ผมก็ไม่ได้ไปเรียนพิเศษอะไรอีก(ยกเว้นภาษาอังกฤษ)ยิ่งระดับพวกสอวน.,สสวท. ยิ่งแทบจะไม่มีที่เรียนพิเศษที่ไหนสอน

ต้องอ่านเองค้นคว้าเอง

ซึ่งผมก็ได้ความรู้จากเว็บนี้แล้วก็ mathlinks นี่แหละครับ

22 กันยายน 2008 16:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ dektep
Old 22 กันยายน 2008, 18:29
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ยอมรับว่าการเรียนพิเศษช่วยเปิดมุมมองที่เป็นมาตรฐาน หากไม่ต้องการเน้นเฉพาะด้าน แต่จะต้องเรียนในสถาบันที่เป็นกิจลักษณะหรือที่ลงทุนสูงที่เชิญอาจารย์จากสถาบันต่างๆ ระดับมหาลัย แต่ก็ช่วยระดับหนึ่งเท่านั้น ส่วนตัวคิดว่าไม่มีผลมากมาย หากเทียบกับเนื้อหาวิชาที่ต้องศึกษา แต่ก็อาจมีผลต่อการสอบคัดเลือก หรือการสอบย่อยต่างๆ หรือสอบปลายภาค สรุปได้ว่าช่วยทำให้มีสังคมมากขึ้น นิดหน่อยครับ
Old 22 กันยายน 2008, 19:41
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

มันช่วยซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอเสริมสร้างกำลงใจให้เราชอบวิชานั้นกระมัง (กรณีครูสอนฮา)
Old 22 กันยายน 2008, 22:14
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ dektep View Post
แต่ก่อนผมก็เคยเรียนพิเศษครับ แต่ต่อมาได้พบว่าการเรียนพิเศษช้ากว่าการอ่านเองเยอะเลยครับ
แบบที่พี่ nooonuii พูดนั่นแหละครับตอนแรกผมก็ไม่ค่อยจะมีสมาธิในการอ่านสักเท่าไหร่ทั้งๆที่หนังสือมีอยู่เต็มบ้านแต่ไม่เคยเอามาอ่านเลย
แต่ต่อมาอ่านเองได้ผมก็ไม่ได้ไปเรียนพิเศษอะไรอีก(ยกเว้นภาษาอังกฤษ)ยิ่งระดับพวกสอวน.,สสวท. ยิ่งแทบจะไม่มีที่เรียนพิเศษที่ไหนสอน
ต้องอ่านเองค้นคว้าเอง
ซึ่งผมก็ได้ความรู้จากเว็บนี้แล้วก็ mathlinks นี่แหละครับ
เห็นด้วยกับพี่ dektep ครับ
Old 22 กันยายน 2008, 23:26
MoDErN_SnC's Avatar
MoDErN_SnC MoDErN_SnC ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MoDErN_SnC is on a distinguished road
Send a message via MSN to MoDErN_SnC

ผมว่าถ้ามีวินัย ขยัน อ่านเองดูจะมีความสุขมากกว่านะครับ

ยังแอบเสียดายเวลาที่ผ่านมาว่ามัวแต่ชิวๆไปหน่อย แหะๆ

ขึ้นอยู่กับแต่ละคนด้วยครับว่าเป็นสไตล์ไหน
ตัวผมถ้าอ่านเองจะเป็นอะไรที่ไม่ค่อยจำ (ทั้งๆที่ก็ทำโจทย์) แต่ต้องรอให้อาจารย์สอนก่อนถึงจะจำได้

สมัยตอน ม.ต้น เคยเรียนพิเศษ (ซึ่งตอนเรียน ม.ต้น ต้องใช้ความเข้าใจเยอะและพื้นฐานต้องแน่นพอควร) ก็ถือว่าโอเคอยู่ครับกับการที่ตัวเองขี้เกียจ
แต่พอ ม.ปลาย เคยเรียนพิเศษคณิตคอร์สนึง แล้วก็ไม่เรียนอีกเลย เพราะก็ไม่ได้ต่างจากอ่านเองเท่าไร

ถ้าไฟท์เองได้ก็ไฟท์เลยครับ แต่ถ้าขี้เกียจก็อาจจะเรียนก็ได้ไม่เสียหาย
แต่ก็ต้องลองถามใจตัวเองอ่ะครับว่าเรียนเพื่ออะไร หหุ
Old 23 กันยายน 2008, 21:04
pure_mathja pure_mathja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

pure_mathja is on a distinguished road

ผมก็ไม่รู้ว่าเด็กสมัยนี้ ทำไมถึงเรียนพิเศษกันมากมายนักนะครับ

โดนจับยัดเนื้อหามาอย่างเดียว ไม่ค่อยได้คิดเองกันเท่าไร

พอเจออะไรเข้ามาหน่อย ก็บอกไม่ได้

ประยุกต์ไม่ค่อยได้ นำไปใช้ไม่ค่อยเป็น

ไม่เหมือนที่เคยเจอ ทำไม่เป็น อะไรแบบนี้ครับ
Old 25 กันยายน 2008, 20:17
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

ส่วนตัวข้าพเจ้า เรียน เพื่อ สอบแข่งขันและเข้า รร.อื่นนะ

เพราะในโรงเรียน ก็ยอมรับว่าสอนไม่ค่อยดีนะ

เด็กต้องหากันเอง ข้อสอบก็ไม่มีที่มันจะท้าทาย

มันซ้ำซาก เดิมๆ น่าเบื่อ

แล้วเวลาสอบ ต้องแข่งกับคนอื่น

บอกตรงๆ ถ้าไม่เรียนพิเศษ ไม่มีทางได้เลย

เรียนไปเพื่อเสริมอ่ะ

ปล.บางทีดูๆแล้วได้จากที่เรียนพิเศษมากกว่าที่ รร.อีก

เพราะความรู้มันก็เดิมๆเหมือนม.1-2 หรือบางทีก็ประถมเลย น่าเบื่อมากๆ

^^*+--*
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply