Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 พฤษภาคม 2009, 12:21
2rukrak 2rukrak ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

2rukrak is on a distinguished road
Send a message via MSN to 2rukrak
Default สนามสอบระดับประถม

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากวางแผนเรื่องการศึกษาของลูกค่ะ ไม่ทราบว่าเค้าเริ่มมีสนามสอบกันตั้งแต่ประถมไหนค่ะ ลูกชายขึ้นป.1ค่ะ อยากให้เค้าชินสนามสอบ เค้าชอบอ่านหนังสือค่ะเกือบทุกประเภท สอบได้ที่1ด้วย เลยอยากทราบข้อมูลเรื่องสนามสอบ และระบบการเอนทรานในปัจจุบันค่ะ สมัยตัวเองยังให้เลือก5คณะอยู่เลย ได้ยินว่าสมัยนี้มี o-net a-net ซึ่งเราไม่รู้เลยอะค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 พฤษภาคม 2009, 17:25
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

Q:เริ่มมีสนามสอบกันตั้งแต่ประถมไหน
A:ประถม1ก็สอบได้แล้วสอบพวก สสวท เพชรยอดมงกุฎ แต่ความจริงเป็นของป.3แต่เด็กป.1ก็สอบได้
สสวท สมัครที่รร.
เพชรยอดฯ โรงเรียนคัดไป3คน

PS:ถ้าเป็นประถม แนะนำให้เริ่มสอบตอน ป.2 ถ้าจะเวิร์คกว่า ที่จะสอบป.1 เพราะมันเด็กเกินไป
เด็กป.2บา่งคนก็ได้เหรียญสสวท. แต่ต้องอัจฉริยะจริงๆ

รายชื่อสนามสอบประถมทั่วประเ้ทศ (คุณYESOVER)
ประถม
1.เพชรยอดมงกุฎ
2.ประกายกุหลาบ
3.สมาคมคณิตศาสตร์
4.คณิตศาสตร์นานาชาติ
5.ชิงถ้วยสมเด็จพระเทพ
6.สิรินธร
7.สสวท
เพิ่มเติม
8.พรี ประถม บัณฑิตแนะแนว (รายวิชา) สอบ วิทย์-คณิต
9.เสริมปัญญา
10.TOP TEST
11.งานหัตถกรรม
12.ราชภัฎโคราช
13.สุรนารี
14.นครสวรรค์
15.เบญจมราชูทิศ
16.อื่นๆอีกมากมาย

ส่วนที่โรงเรียนปัจจุบันจะมีสอบ(เด็กทุกคนต้องสอบ)
1.LAS(ป.2,ป.5)
2.NT(ป.3,ป.6)
3.O-NET (สทศ) ป.6

10 พฤษภาคม 2009 17:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 10 พฤษภาคม 2009, 21:11
Mathcenter_story's Avatar
Mathcenter_story Mathcenter_story ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Mathcenter_story is on a distinguished road
Send a message via MSN to Mathcenter_story
ผมอธิบายให้ฟังนะครับ

ADMISSION หรือที่ภาษาไทยเรียกกันว่าแอดมิชชั่น(จะบอกทำไมเนี่ย) คือระบบการคัดเลือกบุคคลที่อยากจะเข้าศึกษาต่อในสถาบันอุดมศึกษา ซึ่งถูกนำมาใช้จริงครั้งแรกในปี ๒๕๔๘ (โชคดีของเด็กรุ่นนี้นะเนี่ย ได้ลองของใหม่) แทนการสอบเอนทรานซ์ในระบบเดิม ซึ่งในระบบใหม่นี้คะแนนของผู้ที่(อยาก)จะถูกคัดเลือกเข้าสู่สถาบันอุดมศึกษาจะไม่ได้มาจากการสอบเพียงอย่างเดียวทั้งหมดเท่านั้น แต่ยังมีคะแนนบางส่วนจากเกรดเฉลี่ยของที่โรงเรียนมาเป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณาเข้าศึกษาต่อด้วย

GPAX หรือถ้าจะเรียกให้เข้าใจง่ายๆก็คือเกรดเฉเลี่ยสะสมของน้องๆนั่นแหละ ซึ่งไม่ว่าน้องจะเข้าคณะไหนก็ตาม GPAX จะมีผลต่อคะแนนรวมของน้องถึง 10% เพราะฉะนั้นก็ตั้งใจเรียนในห้องเรียนให้มากๆ(ในทุกวิชา)ด้วยหล่ะ เพราะถ้าไม่ตั้งใจเรียนในห้อง นอกจากจะเกรดตกแล้ว คะแนน GPAX 10% ก็จะลดลงไปด้วยเน้อ

GPA หรือคะแนนสะสมรายวิชา มันก็คล้ายเจ้า GPAX นั่นแหละ แต่แค่วุ่นวายกว่าหน่อย เพราะ GPA เนี่ยนะแต่ละคณะเขาจะกำหนดเองเลยว่าจะเอาวิชาอะไร กี่% แต่ละคณะจะต้องเอาคะแนน GPA ของน้องๆอย่างน้อย 3 วิชา แต่ไม่เกิน 5 วิชา และคะแนน GPA ของน้องจะมีผลต่อคะแนนรวมถึง 20% เพราะฉะนั้นน้องๆควรจะรู้ตัวเองได้แล้วในชั้น ม.4 ว่าอยากเข้าคณะอะไร แล้วก็ไปดูตารางองค์ประกอบและค่าร้อยละของกลุ่มสาขาวิชาว่าคณะที่น้องๆอยากเข้า ว่าคณะที่น้องๆอยากเข้าเขาจะถ่วงน้ำหนักให้วิชาใดเป็นพิเศษ จะได้ตั้งใจและเตรียมตัวแต่เนิ่นๆได้ถูกนะครับ

O-NET มาถึงสิ่งที่แปลกใหม่สำหรับการแอดมิชชั่นครั้งนี้บ้าง นั่นก็คือโอเด็ต ไม่ใช่!!!! O-NET ต่างหาก (เล่นเอง แก้เอง แป๊กเอง) O-NET มันย่อมาจาก Ordinary National Educational Test (ไม่ต้องท่องนะ มันไม่ออกข้อสอบหรอก) หรือภาษาไทยเรียกว่าการทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นพื้นฐาน จัดสอบกันทั้งหมด 5 วิชา คือ ภาษาไทย สังคมศึกษา ภาษาอังกฤษ คณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์ ซึ่งใครก็ตามที่จะสอบแอดมิชชั่นจะต้อง O-NET ด้วย โดยในตัวข้อสอบก็จะเป็นเนื้อหาของความรู้พื้นฐานทั่วไปที่น้องๆ เรียนกัน รับรองว่าไม่ยากหรอก การสอบ O-NET จะมีผลต่อคะแนนแอดมิชชั่นรวมของน้องๆถึง 35-70% (ขึ้นอยู่การกำหนดของแต่ละคณะ)

A-NET อีกหนึ่งสิ่งใหม่ของการสอบแอดมิชชั่นก็คือ A-NET ซึ่งย่อมาจาก Advanced National Educational Test หรือก็คือการทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นสูง ชื่อก็บอกแล้วว่าการสอบขั้นสูงเพราะฉะนั้นไม่ต้องห่วงเรื่องความยากเลย ถ้าเทียบกันแล้ว โอเนทจะแค่ขำๆ แต่เอเนทอาจจะทำให้ขำไม่ออกเลยล่ะ (ขู่เฉยๆน่าอย่าพึ่งกลัวเลย) สำหรับ A-NET และพวกวิชาเฉพาะกับความถนัดเฉพาะทางจะคิดเป็น 0-35% ของคะแนนรวมทั้งหมด ซึ่งคะแนนจะยืดหยุ่น(แปรผันผกผัน)กับคะแนน O-NET ซึ่งบางคณะก็จะไม่ใช้คะแนน A-NET ในการสอบคัดเลือกเข้าเลยก็ได้ แต่คณะก็ใช้มากถึง 35% คณะไหนใช้เท่าไรก็ต้องไปตรวจสอบกันนะขอรับ

10 พฤษภาคม 2009 21:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Mathcenter_story
Old 11 พฤษภาคม 2009, 08:09
2rukrak 2rukrak ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

2rukrak is on a distinguished road
Send a message via MSN to 2rukrak

ขอบคุณมากๆเลยค่ะสำหรับทุกคำตอบ ตอนนี้เหมือนเริ่มคลำทางได้แล้ว อิอิอิ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง