Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 มิถุนายน 2010, 11:53
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

เมื่อวานไปธุระที่เชียงใหม่ ไปเดินดูหนังสือมือสอง ได้หนังสือ"A School Algebra"ของHall ฉบับพิมพ์ปี 1957 สภาพปกยับเยินมาก โชคดีที่เนื้อหาข้างในยังอยู่ดี แต่กระดาษเหลืองกรอบ ดีหน่อยที่กระดาษหนา กับได้หนังสือแบบเรียนตรีโกณมิติของอักษรเจริญทัศน์ ตีพิมพ์เมื่อปี 2514 คนเขียนเขียนครั้งแรกในปี 2493 ข้างในเรียบเรียงจาก"A school Geometry"เป็นหลักกับหนังสือเล่มอื่นอีกสี่ห้าเล่ม เนื้อหาใช้ได้เลยครับ แต่กระดาษนี่สิครับพร้อมจะขาดได้ทุกเมื่อ เหลืองกรอบ
เห็นแบบเรียนยุคก่อนแล้ว ดูหนังสือหนามาก เขียนเนื้อหาเพียบ ไม่เหมือนแบบเรียนยุคปัจจุบัน ของลูกชายเรียน ม.1 แบบเรียนคณิตศาสตร์เทอมหนึ่ง บางแถมเนื้อหาก็น้อยกว่าด้วย หนังสือยุคก่อนนี่คลาสิคจริงๆ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

22 มิถุนายน 2010 11:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 มิถุนายน 2010, 17:19
Switchgear's Avatar
Switchgear Switchgear ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Switchgear is on a distinguished road

แบบเรียนตรีโกณมิติของอักษรเจริญทัศน์ ผมมีฉบับพิมพ์ครั้งที่ 6 พ.ศ.2514 เหมือนกับคุณกิตติ
(เรียบเรียงจาก Elementary Trigonometry ไม่ใช่ A School Geometry)
เล่มนี้น่าจะเป็นปกอ่อนสีขาว มีคำว่า ตรีโกณมิติ หลายบรรทัดไล่จากตัวใหญ่สุดแล้วเล็กลงเรื่อยๆ

หากเป็นเล่มของไทยวัฒนาพาณิช จะเป็นปกแข็งสีแดง เหมือนกับต้นฉบับของ Hall
คนแปลก็เป็นคนละชุดกันด้วย

เวลาเปิดอ่านหนังสือเก่าแล้ว ผมก็รู้สึกเหมือนคุณกิตติ คือ เสียดายที่หนังสือปัจจุบันหาดีเท่าได้ยาก
ทำให้เด็กยุคใหม่อ่านหนังสือที่เนื้อหาอ่อนกว่าคนรุ่นเก่ามาก ทั้งที่ปัจจุบันควรจะเก่งยิ่งกว่าเมื่อก่อน
เวลาเข้าค่ายถึงต้องไปโหมฝึกหนัก จากหนังสือเล่มอื่นที่ไม่ใช่แบบเรียนปกติ

ผมได้แต่เศร้าใจ แต่ไม่หวังว่าอะไรจะดีขึ้น เพราะหวังมากก็ผิดหวังมาก !
Old 22 มิถุนายน 2010, 21:06

กิตติ is on a distinguished road

หนังสือเล่มของอักษรเจริญทัศน์ที่ได้มาเป็นหนังสือที่ผมซื้อมาจากเวปไซด์กองทุนอ่านเพื่อชาติ ปกหน้าหาย เขาก็ซ่อมด้วยทำปกแข็งแทนให้
ของผมพิมพ์ครั้งที่เจ็ด เมื่อปี2516(ปีเกิดผมพอดี)...คนแต่งคือ ดร.บุญพฤกษ์ จาฏามระ กับ ศ.พอ.คณิต มีสมมนต์ ไทยวัฒนาพาณิชพิมพ์จำหน่ายครั้งที่1ถึง5 ส่วนอักษรเจริญทัศน์พิมพ์ตั้งแต่ครั้งที่6 หนังสือหนาเกือบ 500หน้า อย่างที่คุณเล็กว่า เขาเอาElementary Trigonometryเป็นหลัก. ถ้าเป็นครูสอนคงต้องสอนเน้นมากๆ ใช้ชั่วโมงสอนเยอะ ขืนสอนแบบครูยุคนี้ ครูไม่ต้องมีเวลาไปทำงานอย่างอื่น ซึ่งปัจจุบันชั่วโมงสอนมีแต่จะน้อยลง บอกว่าต้องเรียนแบบactive learning ซึ่งต้องไปเรียนพิเศษเพิ่มนั่นเอง....ถ้าในหนังสือมีสอนครบแล้ว อ่านทำความเข้าใจเองก็ได้ แต่หนังสือยุคปัจจุบันแทบไม่มีอะไรเลย เด็กต้องค้นคว้าเรียนเพิ่มเอง จริงไหมครับ....
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

22 มิถุนายน 2010 21:07 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 14 กรกฎาคม 2010, 16:16

บทที่สองแปลเสร็จแล้ว รอพี่เล็กช่วยตรวจทานก่อนแล้วจะนำมาลงให้อ่านกันครับ
Old 14 กรกฎาคม 2010, 17:09
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Switchgear View Post

ไม่รู้ว่าตอนนี้หลานคุณ banker เรียนชั้นไหนแล้วครับ ... น่าอิจฉาเด็กที่มีญาติติวให้ได้ :-)

ผมเองก็อยากติวให้หลานเหมือนกัน แต่หลานผมอยู่หาดใหญ่ ติวให้ลำบาก ส่วนหลานของแฟน
ก็ยังไม่ค่อยสนใจทุ่มเทด้านคำนวณ ผมเลยต้องแก้เหงา ด้วยการโพสต์ความรู้ในเว็บแทน :-)

ขออภัยที่เพิ่งมาเปิดดู

หลานผมอยู่ชั้น ป 3 ครับ

พี่ของแกมาอยู่ด้วย ช่วยติวจนพี่แกตอนอยู่ ป. 6 ได้เป็นตัวแทนประเทศไทยไปแข่งต่างประเทศ 3 ครั้ง
เป็นแรงบันดาลใจให้แกอยากเก่งเหมือนพี่

แม่แกก็เลยเอามาฝากอยู่ด้วยตั้งแต่ ป. 1

ปีนี้ประเดิมเป็นตัวแทนโรงเรียนระดับ ป.3 ไปแข่งเพชรยอดมงกุฎเดือนหน้า

หมู่หรือหมู คงต้องรอดู

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)

14 กรกฎาคม 2010 18:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ banker
เหตุผล: แก้คำผิด
Old 14 กรกฎาคม 2010, 19:26
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ขออภัยที่เพิ่งมาเปิดดู

หลานผมอยู่ชั้น ป 3 ครับ

พี่ของแกมาอยู่ด้วย ช่วยติวจนพี่แกตอนอยู่ ป. 6 ได้เป็นตัวแทนประเทศไทยไปแข่งต่างประเทศ 3 ครั้ง
เป็นแรงบันดาลใจให้แกอยากเก่งเหมือนพี่

แม่แกก็เลยเอามาฝากอยู่ด้วยตั้งแต่ ป. 1

ปีนี้ประเดิมเป็นตัวแทนโรงเรียนระดับ ป.3 ไปแข่งเพชรยอดมงกุฎเดือนหน้า

หมู่หรือหมู คงต้องรอดู
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เผื่อมีโอกาสได้ไปแข่งต่างประเทศ 3 ครั้งบ้าง (3 ครั้งที่ว่าขอไม่เป็น เขมร ลาวแล้วก็พม่านะครับ)
หลานของท่าน สว. ถ้าเป็นหมู ก็คงเป็นหมูเขี้ยวตัน อาจดีกว่าเป็นเซียนก็ได้ เพราะมีคนบอกว่า เซียนอยู่รูหมูอยู่ตึก
Old 14 กรกฎาคม 2010, 20:52
Αρχιμήδης's Avatar
Αρχιμήδης Αρχιμήδης ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Αρχιμήδης is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
เมื่อวานไปธุระที่เชียงใหม่ ไปเดินดูหนังสือมือสอง ได้หนังสือ"A School Algebra"ของHall ฉบับพิมพ์ปี 1957 สภาพปกยับเยินมาก โชคดีที่เนื้อหาข้างในยังอยู่ดี แต่กระดาษเหลืองกรอบ ดีหน่อยที่กระดาษหนา กับได้หนังสือแบบเรียนตรีโกณมิติของอักษรเจริญทัศน์ ตีพิมพ์เมื่อปี 2514 คนเขียนเขียนครั้งแรกในปี 2493 ข้างในเรียบเรียงจาก"A school Geometry"เป็นหลักกับหนังสือเล่มอื่นอีกสี่ห้าเล่ม เนื้อหาใช้ได้เลยครับ แต่กระดาษนี่สิครับพร้อมจะขาดได้ทุกเมื่อ เหลืองกรอบ
ที่เชียงใหม่นี่อยู่แถวไหนครับ
Old 17 กันยายน 2010, 10:53
แม่ให้บุญมา แม่ให้บุญมา ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

แม่ให้บุญมา is on a distinguished road

ขอชื่นชม คุณ banker ขยันเฉลยคณิตเป็นวิทยาทานมากมายมหาศาล หลังจากเกษียณ เฉลยได้ทุกปัญหาเลยเชียวครับ ผมเองก็เกษียณแล้วหลายปีเหมือนกันจากงานบริษัท และงานก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับคณิตย์หรือวิชาการอะไร นอกจากติวลูกตัวเอง เพิ่งรู้จัก mathcenter ไม่ถึงเดือน เพราะมัวไปหมกมุ่นสนใจด้านอื่นๆอยู่ รู้สึกต้องศึกษาเพิ่มหลายเรื่อง เพราะรู้สึกว่าสมัยเรื่ยนมัธยมและมหาลัยก็ไม่เคยเรียนเนื้อหาคณิตบางหัวข้อที่ลูกเรียนอยู่ เลยพยายามอ่านจากหนังสือเรียน และเพิ่มเติมจากในนี้ อีกท่านหนึ่งที่น่าชื่นชมคือ คุณ คณิต มงคลพิทักษ์สุข ที่ได้ทำ Math E-Book สำหรับให้นักเรียน ม.ปลายได้load ฟรี เพื่อศึกษาเฉลยข้อสอบ แทนการไปกวดวิชา ผมจึงขอเริ่มเจริญรอยตามบ้าง แต่ก็คงทำได้จำกัดตามสติปัญญา
Old 17 กันยายน 2010, 11:16
แม่ให้บุญมา แม่ให้บุญมา ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

แม่ให้บุญมา is on a distinguished road

งานแปลและเรียบเรืยงนี่ต้องใอุทิศเวลามาก ต้องขอบคุณแทนเด็กๆ ที่คุณ SwitchGear คุณกิตติ และ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย อาสามารับหน้าที่นี้เพื่ออนาคตของเด็กและชาติ คงมีท่านอื่นๆมาช่วยเพิ่มขึ้นทีหลังแน่ๆ ส่วนผมพิมพ์ช้ามากๆ Latex ก็เพิ่งรู้จัก ต้องรอใช้เชี่ยวชาญก่ิอน อาจช่วยได้บ้างภายหลัง
Old 17 กันยายน 2010, 11:51

แสดงว่าลูกของคุณแม่ให้บุญมาน่าจะเรียนมัธยมปลาย....ผมเดาว่าพี่ ขอเรียกว่าพี่แล้วกัน ไม่ได้ตีสนิทนะครับ
พี่น่าจะเรียนมาทางสายคำนวณบ้างไม่มากก็น้อยและลึกๆน่าจะชอบคณิตศาสตร์ เพราะไม่งั้นจะกระโจนเข้ามาอ่านคณิตศาสตร์ที่ใครๆลองทิ้งแล้วกลับมาฟื้นความรู้ไม่ง่ายเลย ผมทิ้งคณิตศาสตร์ไปเกือบ20ปีแล้ว เพราะงานหลักใช้คณิตศาสตร์น้อยมาก ยกเว้นการคำนวณตัวเลขบวกลบคูณหาร
ผมก็เข้ามาในเวปบอร์ดนี้แหละครับ ได้พี่ๆน้องๆในนี้ช่วยฟื้นให้ครับก็เกือบปีแล้วครับ เดือนหน้าเดือนในก็ครบปี ยังฟื้นได้ไม่หมด อายุผมคงเยอะแล้วเลยใช้เวลาฟื้นนานหน่อย พี่ที่ผมเคารพท่านหนึ่งเป็นอาจารย์คณะวิศวะมช.เป็นคนจุดประกายให้ฟื้นความรู้มาติวลูก พี่เขาว่าเป็นการสร้างความสัมพันธ์ที่ดีกับลูก
สำหรับโครงการแปลหนังสือ ก็ไปเรื่อยๆ พี่เล็กครับช่วงนี้ผมเว้นไปก่อนนะครับ ไปเลี้ยงลูกคนเล็กครับ อีก2วันครบสองเดือน
สิ่งไหนรับปากแล้วก็ถือว่าต้องรักษาสัจจะครับ แต่ขอยืดเวลาไปหน่อยแล้วกันครับ

17 กันยายน 2010 15:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 17 กันยายน 2010, 14:53
กระบี่ไว

ผมนึกว่ามีผม กับคุณ Banker เท่านั้นที่แก่ นอกนั้นวัยหนุ่มสาว หรือ เด็กมัธยมเป็นส่วนใหญ่ นี่คุณกิตติก็เปิดตัวเป็นคนแก่ไฟแรงอีกคน ตอนแรกนึกว่าเป็นหนุ่มน้อยเสียอีก แต่ก็คงเป็นหนุ่มใหญ่ แต่ผมคงแก่สุด เพราะเกษียณแล้วหลายปี และมีลูกตอนแก่ ใช่ครับลูกกำลังเรียนมัธยมปีที่ 4 แผนคณิตอังกฤษอยู่ กลัวลูกจะสู้เขาไม่ได้ เพราะสนใจน้อยไปหน่อย ตอนนี้เลยต้องมาอ่านที่ลูกกำลังเรียนอยู่ และจะค่อยๆศึกษาคณิตให้ครบทุกเรื่องเพื่อเตรียมพร้อมติวให้ลูกเรา และเพื่อนลูกด้วย และคงตามไปติวถึงระดับมหาลัย อ่านดูคุณกิตติก็ฝีมือระดับท๊อปขั้นสูงอีกคน สำหรับผมตอนนี้ตามอ่านของคนอื่นเป็นหลัก แต่เริ่มมีแจมบ้างเพราะมีเ้ด็กม.ต้น เอาข้อสอบ tugmos 2010 มาถามเลยต้องช่วยเฉลยให้บ้าง

ผมจบวิศวไฟฟ้ามากว่า 20ปีแล้วครับ และไม่ได้ใช้ความรู้ด้านนี้เลย เคยได้ทุันกพ ไปเรียนโทมี่สหรัฐ จึงอาจช่วยงานแปลได้บ้าง แต่ตอนนี้ขอตามความรู้ระดับมัธยมให้ทัน เพราะหลายหัวข้อสมัยก่อนไม่ได้เรียน

17 กันยายน 2010 15:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ แม่ให้บุญมา
เหตุผล: เพิ่มเติมความเห็น
Old 17 กันยายน 2010, 15:57

เรียกพี่ไม่ได้แล้วครับ....คงขออนุญาตเรียกลุงตามลุงBanker จริงๆปีนี้คุณพ่อผมก็65แล้วครับ ผมก็ใกล้ๆหลักสี่แล้ว
ผมขอออกตัวเลยว่าผมไม่เก่งเลยครับ ดูตรงลายเซ็นต์ผมสิครับ และขอบคุณสำหรับคำชม
ผมขอเปลี่ยนจากคนแก่ไฟแรงเป็นหนุ่มใหญ่ไฟแรงดีกว่าครับ...
ความรู้ผมหยุดลงแค่ระดับมัธยมปลาย อย่างเก่งไม่เกินปี1 วิชาที่ผมเรียนในมหาวิทยาลัยไม่ใช่สายคำนวณ เป็นสายวิทยาศาสตร์สุขภาพ
ยินดีครับถ้าจะร่วมช่วยกันแปลHallครับ....พี่เล็กน่าจะยินดีเช่นกัน

17 กันยายน 2010 15:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 17 กันยายน 2010, 17:33
กระบี่ไว

ขอโทษคุณกิตติที่คาดเดาอายุผิดไปตั้ง 20 ปี ว่าแล้วต้องเป็นคนหนุ่ม ว่าจะดึงมาร่วมก๊วนคนแก่หน่อย ไม่ได้แล้วจริงๆด้วย แต่เรียกผมว่าอะไรก็ได้ครับ ถึงคูณกิตติจะไม่ได้เรียนเน้นมาทางด้านนี้ แต่ตอนนี้ก็ต้องถือว่าเก่งแล้วละ ไม่งั้นคงไม่ได้กระบีมาครอบครอง

17 กันยายน 2010 18:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ แม่ให้บุญมา
Old 20 กันยายน 2010, 04:06
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Switchgear View Post
มาแล้วครับ ... ครึ่งแรกของบทที่ 30 เกี่ยวกับทฤษฎีจำนวน

http://www.4shared.com/document/D11b...Numbers__.html

ขอให้สนุกกับการอ่านนะครับ :-)

ขั้นต่อไปผมจะเฉลยแบบฝึกหัดของครึ่งแรกก่อน จากนั้นค่อยเริ่มแปลครึ่งหลังอีกที

ว่าแต่ว่า ... คุณ banker เจ้าของกระทู้นี้ สนใจร่วมโครงการซักบทสองบทไหมครับ ?
อยากให้มีอาสาสมัครเยอะๆ จะได้คืบหน้าเร็วขึ้น เพราะแต่ละคนก็คงทำได้วันละนิด.
ได้อ่านที่คุณ SwitchGear แปลโพสต์มาเป็นวิทยาทานแล้วด้วยความขอบคุณ มีประโยชน์มากครับ ไม่นึกว่าคนสมัยโน้นตั้งเป็นร้อยๆปีมาแล้วจะฉลาดล้ำลึกกันขนาดนั้น คิดค้นคณิตศาสตร์สำคัญต่างๆได้มากมาย และเฉลยโจทย์ต่างๆก็เขียนได้ละเอียดให้ความเข้าใจได้ดี ซึ่งเป็นผมโจทย์เหล่านั้นผมคงคิดหาคำตอบเองไม่ได้แน่ๆ จึงน่าที่นำหนังสือเหล่านั้นมาศึกษา เพราะยังทันสมัยอยู่เลย แสดงว่าที่เราเคยเรียนมาสมัยมัธยมมันเป็นแค่เบื้องต้นเท่านั้น ไม่ว่าตรีโกณ เรขาคณิต เพิ่งรู้ว่า Halls มีเขียนหนังสืออื่นๆที่ชั้นสูงยิ่งขึ้นไปอีกหลายเล่ม
Old 20 กันยายน 2010, 09:01
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย's Avatar
กระบี่ประสานใจ

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย is on a distinguished road

พอดี เพิ่งเห็นมีคุยกันในกระทู้นี้ครับ
ก่อนอื่นต้องขอใช้เหตุผลเดียวกันกับคุณพี่กิตตินะครับ
คุณพี่เล็กswitchgearครับ โปรเจคท์ของเราคงต้องค่อยๆเลื่อนเวลาออกไปแล้วครับ
ผมเองตอนนี้ก็เลี้ยงลูกชาย ค่อนข้างวุ่นๆครับ เป็นคุณพ่อมือใหม่ยังไม่ชำนาญ
ป.ล.ขอฝากเนื้อฝากตัวเข้ากลุ่มคนรักครอบครัวด้วยนะครับ
ทั้งคุณอาbanker คุณพี่กิตติ คุณพี่เล็กswitchgear และคุณอาแม่ให้บุญมา