Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 สิงหาคม 2012, 15:39
Built Built ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Built is on a distinguished road
Default เริ่มไม่ถูกค่ะ

ตอนนี้ ลูกชายเรียนอยู่ ป.4 รร ชายมีชื่อนิดนึงคะ การเรียนก็อยู่ในเกณฑ์ดีคะ ดูแล้วก็ง่ายๆ ไม่ต้องสอนอะไรเวลาทำการบ้าน ช่วงนี้เห็นคนอื่นพูดถึงสอบเข้า ม.1 กัน (รร มีถึง ม.6) ก็อยากจะให้ลูกลองสอบบ้าง ก็เริ่มแอบดูข้อสอบเข้า หรือ เลข ป.4 (จากเวปต่างๆ รวมทั้งได้เจอเวปนี้) โอโห้ ทำมายมันยากจัง ไม่เหมือนในหนังสือเลย ไม่รู้จะเริ่มยังไงดีคะ หากใครมีประสบการณ์ รบกวนแชร์ให้บ้าง จักขอบพระคุณคะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 สิงหาคม 2012, 15:49
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

เริ่มต้นก็ต้องเข้าห้องให้ถูกก่อนครับ

ป. 4 ต้องไปถามในห้องประถมปลายครับ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 16 สิงหาคม 2012, 21:57
สมาชิกใหม่

Built is on a distinguished road

ขอบคุณคะ
แต่ก็ยังไปไม่ถูกคะ หมายถึงเริ่มต้นยังไงดีคะ หากต้องการเตรียมตัวให้ลูกสอบเข้า ม.1 รร รัฐบาล หรือว่าไปเรียนพิเศษเลย
Old 16 สิงหาคม 2012, 22:41
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

แต่ละคนเริ่มไม่เหมือนกันครับ บางคนเริ่มที่บ้าน บางคนเริ่มที่โรงเรียน บางคนเริ่มที่โรงเรียนกวดวิชา

ไม่ว่าจะเริ่มยังไง ท้ายที่สุดก็หนีไม่พ้นกับการเพิ่มประสบการณ์แก้โจทย์ปัญหาด้วยตัวเองครับ
The best way to learn mathematics is to do mathematics

เริ่มที่บ้าน : ผู้ปกครองบางคนเริ่มต้นสอนเอง (ถ้าสอนได้ เช่นหลาน ๆ คุณ Banker )

จากนั้นก็เริ่มเห็นแววรุ่ง(หรือร่วง ) ปรากฏว่าปัญหาที่ต้องทำต่อนั้นยากขึ้นเรื่อย ๆ จนผู้ปกครองเริ่มสอนไม่ไหว

เมื่อสอนไม่ไหว ก็มีอยู่หลายทางเลือก
ทางเลือกที่ 1 : หาหนังสือที่รวมโจทย์ปัญหา ที่มีเฉลยละเอียด มาให้เด็กมานั่งทำดูเอง

เด็กบางคนจะชอบทำโจทย์ที่บ้าน จนกว่าจะเริ่มเกิดปัญหา จึงเริ่มหาคนสอน

ทางเลือกที่ 2 : เด็กบางคนต้องมีคนสอน ดังนั้นเลยต้องหาคนสอน
การสอนก็มีทั้งแบบพบปะเจอตัว กับ ไม่เจอตัว

แบบเจอตัวก็มีทั้งคอร์สใหญ่ ย่อย หรือสอนเดี่ยวตัวต่อตัว

แบบไม่เจอตัวก็มีทั้งแบบดูวิดีโอที่โรงเรียนกวดวิชา หรือ ดูแบบออนไลน์ผ่านเว็บไซต์

แต่สำหรับเด็กเล็กแล้ว ไม่พ้นต้องมีคนกำกับ

ดังนั้นผู้ปกครองเด็กจึงควรเริ่มสอนเองก่อนดีที่สุดครับ.

ได้ไม่ได้ ดีไม่ดีค่อยเลือกทางต่อไปครับ.

16 สิงหาคม 2012 22:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 17 สิงหาคม 2012, 21:48
สมาชิกใหม่

ขอบคุณคะ สำหรับคำแนะนำ (ดีใจที่เจอเวปนี้)

ส่วนตัวก็อยากจะลองสอนดูคะ (ด้วยเวลา และ ค่าใช้จ่าย) แต่ก็ยังไปไม่ค่อยถูกจริงๆ
เคยลองไปดูหนังสือเตรียมสอบเข้า ม.1 ส่วนใหญ่น้องก็ยังไม่ได้เรียน และยากมาก
เพราะเค้ายังไม่ได้เรียนเลย ป.4 ตอนนี้ยังเรียน + - x / จำนวนที่มากกว่า 100,000 เอง
ส่วน การวัด เงิน เวลา บวก ลบ คูณ หารระคนเบื้องต้น เมื่อเทอม 2 ของ ป.3
หรือว่าจะสอนตามหนังสือเรียน แต่ล่วงหน้าไปดี บอกตรงๆ ว่าไม่รู้จะเริ่มยังไง
ตอนนี้ก็เพียงแต่ให้ แบบฝึกหัดเสริมเรื่องที่เค้าเรียน เช่น เรียน คูณ หาร
ก็ให้แบบฝึกหัดเพิ่มเข้าไป จากที่เรียนที่โรงเรียนคะ
ถ้าปล่อยให้เค้าเรียนตามหลักสูตรไปจนครบ (แต่เสริมไปในแต่ละบทเรียน) แล้ว
ค่อยให้ทำโจทย์เตรียมสอบเข้า จะมีโอกาสเป็นไปได้หรือเปล่าคะ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งคะ
Old 17 สิงหาคม 2012, 23:38
whatshix's Avatar
whatshix whatshix ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

whatshix is on a distinguished road

ลองให้ทำโจทย์ข้อสอบแข่งขันของเด็ก ป.3 (ขอแนะนำข้อสอบ สสวท) ไปพลางๆก่อนครับ สำหรับการเริ่มต้น จะได้ไม่หนักกับทั้งน้องและตัวคุณแม่จนเกินไป แต่แม้ว่าจะเป็นข้อสอบของป.3 แน่นอนว่า เมื่อเป็นข้อสอบแข่งขัน ยังไงซะ น้องก็จะได้ฝึกการวิเคราะห์ การตีโจทย์ปัญหา ไปด้วยในตัว
Old 17 สิงหาคม 2012, 23:54
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

การที่ผู้ปกครองสอนเองนั้นเป็นสิ่งที่ดีมีประโยชน์มากในหลายๆด้านดังนี้
1. สามารถสอนได้ทุกเวลาที่พร้อมทั้งสองฝ่าย ไม่มีปิดเทอม
2. เข้าใจพื้นฐานความสามารถและจุดบอดของเด็กได้ง่าย
3. สามารถกระตุ้นชี้นำให้เด็กฝึกฝนได้ง่ายกว่าครูทั่วไป
4. ลดค่าใช่จ่ายที่เกินความจำเป็น

แต่ต้องระวังผลกระทบที่อาจจะเกิดขึ้นดังนี้
1. อย่าหวังว่าผลการเรียนว่าจะสามารถพัฒนาได้รวดเร็วดั่งใจ
2. ควบคุมอารมณ์ทำได้ยาก จึงทำให้ล้มเหลวได้ง่าย
3. ถ้าไม่วางแผนการเรียนให้ดี จะวกไปวนมาหลงทางได้ง่าย
4. คุณครูมือใหม่อาจจะยังไม่รอบรู้ในเนื้อหาเพราะเป็นมือใหม่ทั้งคู่

หลักที่สำคัญในการสอนคือ
1. ปรับพื้นฐาน ฝึกฝนให้เข้าใจเนื้อหาที่เรียนและย้ำทำซ้ำจนจำได้แม่น
2. สร้างประสบการณ์ ต้องให้เด็กฝึกทำโจทย์และแก้ปัญหาด้วยตนเอง
3. เสริมจินตนาการ หาแนวคิดแปลกๆมาฝึกแก้ปัญหาด้านมิติและรูปทรง
4. เพิ่มเติมให้เพียงพอ สอนเสริมในส่วนที่มักจะพบในการสอบแต่ครูไม่สอน

ขอให้โชคดีครับ เผื่อใน MCT จะมีคุณ Banker เพิ่มอีกคน
Old 18 สิงหาคม 2012, 00:01
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ความเห็นของผมนะครับ ผมคิดว่าก็ควรเริ่มจากในหนังสือเรียนก่อนล่ะครับ
แบบฝึกหัดในหนังสือเรียน ทำให้หมดทุกข้อเลยครับ ซึ่งถ้าคุณแม่จะสอนด้วยตัวเอง
นั่นก็หมายความว่าคุณแม่ก็เสมือนว่าจะต้องเรียนไปพร้อมๆกับลูกด้วยครับ เค้าจะได้ไม่รู้สึกว่าโดนบังคับให้เรียน
ซึ่งการเริ่มต้น หากว่าความถนัดทางคณิตศาสตร์ของน้องอยู่ในระดับที่ดีก็เริ่มจากชั้นเรียนของน้องได้เลย
แต่ถ้ายังเห็นว่ายังไม่ดี ก็ควรถอยไปเริ่มในจุดที่น้องสามารถทำได้ก่อน แล้วค่อยๆยากขึ้นเรื่อยๆ ตามลำดับ

สิ่งที่อยากเน้นสำหรับการเรียนการสอนคณิตศาสตร์ก็คือ พื้นฐานครับ พื้นฐานเป็นสิ่งสำคัญมากในวิชาคณิตศาสตร์
เราไม่ควรเร่งรีบถ้าหากพื้นฐานยังไม่ดีพอ ช้าหน่อยไม่เป็นไร แต่ขอให้แน่นครับ ถ้าพื้นฐานแน่น อย่างอื่นก็สบายแล้วครับ

สรุปง่ายๆ
1.เริ่มจากแบบฝึกหัดในหนังสือเรียนในระดับชั้นหรือต่ำกว่าตามความสามมารถจริง
2.เรียนรู้ไปด้วยกับลูก ช่วยสร้างกำลังใจและสร้างทัศนะคติที่ดีต่อการเรียน
3.เน้นพื้นฐานให้แน่น ก่อนขึ้นเนื้อหาที่ยากขึ้น
4.ฝึกทำแบบฝึกหัดเป็นประจำสม่ำเสมอ(ช่วยในเรื่องความจำ เพราะการทำทุกวันมันจะจำได้เองโดยไม่ต้องท่อง)
5.เมื่อรู้สึกว่าแบบฝึกหัดในโรงเรียนเป็นเรื่องง่ายแล้ว จึงหาแบบฝึกหัดเสริม เช่นโจทย์สอบเข้า โจทย์แข่งขัน และทำตาม 4. ข้อเบื้องต้นต่อไปครับ

ปล. อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่คิดว่ามันจะดีมากครับ ถ้าทำได้
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 18 สิงหาคม 2012, 20:57
สมาชิกใหม่

ขอบคุณคะ
ทุกคนในที่นี้มี เมตตา กรุณา มุทิตา และอุเบกขา (ปราถนาให้ผู้อื่นมีความสุข พ้นทุกข์ และยินดีเมื่อผู้อื่นมีความสุข)

@ คุณ Whatshix จะลองไปหามาดูคะ
@ คุณ Puriwatt ผลกระทบที่กล่าวถึง ใช่เลยคะ วกไปวนมาซักพัก ก็ใส่อารมณ์ จบลงที่งานกร่อยทุกที (ผมก็ตั้งใจเรียนในห้องแล้วนะครับแม่) รู้สึกผิดเหมือนกัน (ขอบคุณที่ช่วยเตือนสติคะ)
@ คุณ Poper ข้อสรุปดีมากเลยคะ ขออนุญาติใช้ทั้ง 5 ข้อ เป็นแนวทาง ลองอีกซักตั้งก่อนหาผู้ช่วย พึ่งกวดวิชา

ขอบคุณอีกครั้งนะคะสำหรับข้อแนะนำดีๆ

^.^ จะแวะเข้ามาอ่านทุกวันคะ ตอนนี้ก็แอบอ่านกระทู้ ที่ตัวเองพอจะทำความเข้าใจได้บ้าง
Old 20 สิงหาคม 2012, 23:58
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ถ้าโยนไปให้อาจารย์หรือครูสอนกวดวิชาเริ่มก่อน และเป็นกลุ่มใหญ่ ยิ่งยากจะรู้เลยหรือใช้เวลาค่อนข้างนานว่า เด็กคนนี้มีแววทางคณิตศาสตร์มากหรือน้อยแค่ไหนครับ

ผู้ปกครองเด็ก ซึ่งอยู่กับเด็กมาตั้งแต่เกิด ถ้าตั้งใจสังเกตก็น่าจะรู้และเข้าใจได้ง่ายกว่า การสอนเด็กประถมในตอนเริ่มต้นจากที่ไม่รู้อะไรเลย (สมมติว่าไม่รู้ด้วยว่ามีแววทางด้านนี้มากน้อยแค่ไหน) จึงยังไม่ควรคาดหวังมากครับว่าจะไปได้ถึงระดับไหน สิ่งสำคัญสำหรับผู้สอนเหมือนกับที่คุณ Puriwatt บอกไว้ แต่ข้อที่ผมคิดว่าสำคัญที่สุดก็คือ คนสอนต้องใจเย็นขั้นเทพครับ เพื่อไม่ให้เด็กเกิดความกลัวคณิตศาสตร์ ซึ่งจะเป็นสิ่งที่เขามีโอกาสเผชิญเมื่อเจอกับปัญหาที่ยากขึ้นเรื่อย ๆ ซึ่งถ้ามีไม่มีความรักทางด้านนี้แล้ว โอกาสไปแบบไกล จะยากมากครับ.

เด็ก ป.4 บางคน เรียนขยับเป็นขั้น ๆ ได้ แต่ไปเร็วมากไม่ได้ เพราะเขาอาจจะไม่ได้เกิดมาทางด้านนี้โดยตรง บางคนไปได้มากกว่านั้น อาจจะสอนไปถึงมัธยมต้นได้แล้ว

เด็ก ป.5, ป.6 ก็เหมือนกันครับ ถ้ามีความสามารถทางด้านนี้โดยกำเนิดดี อาจจะสอนลุยไปจนถึงมัธยมปลาย+มหาวิทยาลัยได้เลย

นี่เป็นตัวอย่างเอกสารที่ผมใช้สอนเด็กประถมที่เริ่มจากศูนย์ไม่รู้อะไรเลย ในเรื่องระบบจำนวน ซึ่งผมจะสอนให้เข้าใจถึงจำนวนเต็ม และการบวกลบ โดยใช้ความเข้าใจพื้นฐานจากในชีวิตประจำวัน วัตถุประสงค์หลักก็คือ ต้องการให้เข้าใจการบวกลบจำนวนเต็มอย่างง่าย วัตถุประสงค์รองคือ เด็กเข้าใจหรือเรียนรู้สมบัติของการสลับที่ของการบวก ได้ด้วยตนเอง

มีเด็ก ป.4 คนหนึ่งลองทำชุดนี้ครั้งแรกได้คะแนนประมาณ 24/28 ซึ่งผมก็จะทำให้ซ้ำครั้งที่สองหรือสามในอีกช่วงหลายวันต่อมา จนกว่าจะถูกต้อง 100%
รูปภาพที่แนบมาด้วย
File Type: pdf Plus_Minus_Interger.pdf‎ (31.3 KB, 1018 views)
Old 21 สิงหาคม 2012, 17:46
สมาชิกใหม่

ขอบคุณ คุณgonคะ

^.^
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply