Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 เมษายน 2005, 23:34
brother brother ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

brother is on a distinguished road
Icon18 โปรแกรมวาดกราฟ

พี่ๆใช้โปรแกรมอะไรเขียนกราฟ และกราฟของอสมการ เช่น linear programming ถ้าใช้ใน word จะแรเงากราฟพื้นที่ได้หรือไม่ ดาวน์โหลดโปรแกรมที่ไหนครับ เอาแบบใช้ง่ายๆนะครับ จะเอาไปใช้ใน ms word ครับขอบคุณนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 เมษายน 2005, 22:48
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อยากทำได้แบบที่ทำในรูปหรือเปล่าครับ. ถ้าใช่ ส่งข้อความส่วนตัวมาถามนะครับ.
Old 13 เมษายน 2005, 02:19

gon is on a distinguished road
Smile

พี่ตอบกลับไปแล้วนะครับ. ลองดูที่ข้อมูลส่วนตัว.
Old 17 เมษายน 2005, 20:08
brother brother ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

brother is on a distinguished road
แล้วจะแรเงาอย่างไรครับผมลองใช้แล้วไม่ได้จริงๆครับ
Old 17 เมษายน 2005, 21:29
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
พี่ gon ครับ ช่องที่ให้ใส่สมการนี่พิมตัวยกมะได้เหรอครับ สัญลักษณ์พวกอสมการแบบพี่ก็ใส่มะได้ง่ะ ช่วยบอกด้วยนะคร้าบบบ

17 เมษายน 2005 21:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 18 เมษายน 2005, 21:09

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ brother:
แล้วจะแรเงาอย่างไรครับผมลองใช้แล้วไม่ได้จริงๆครับ
ถ้าในโปรแกรมที่ใช้วาดกราฟโดยเฉพาะ เราสามารถพิมพ์อสมการในรูปแบบ Explicit form หรือ Implicit Form ก็ได้ทั้งนั้น (กดตรง y = ) เช่น
Explicit form : x + y <= 3
Implicit form : y <= 3 - x หรือ x <= 3 - y

แต่ถ้าเป็นโปรแกรมที่ใช้วาดรูปเรขาคณิตหลาย ๆ อย่าง หลังจากเราเลือกที่มันให้ใส่กราฟ(ที่เป็นไอคอนกราฟรูปพาราโบลาหงาย) เราต้อง ใส่ในรูปของ Implicit Form เท่านั้น

ลองดูใน Help ดี ๆ ครับ. เขาทำไว้ดีเขียนละเอียดไว้สุด ๆ แล้ว ถ้าเราตั้งใจจะใช้จริง ๆ แข็งใจเปิดอ่านแล้วทำตามที่เขาสอนครับ. ไม่เกิน 3 ชั่วโมง เป็นทุกอย่าง. ตรงที่เป็นกราฟพวกสถิติไม่ต้องสนก็ได้
Old 18 เมษายน 2005, 21:23

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ M@gpie:
พี่ gon ครับ ช่องที่ให้ใส่สมการนี่พิมตัวยกมะได้เหรอครับ สัญลักษณ์พวกอสมการแบบพี่ก็ใส่มะได้ง่ะ ช่วยบอกด้วยนะคร้าบบบ

พิมพ์ได้หมดล่ะครับ. นี่ก็ยังไม่ได้ดู Help อีกคนล่ะสิ แต่ปกติพี่จะใช้ของ Word มา mix ครับ. เพราะมันจัดอย่างไร ก็ให้เป็นรูปแบบเดียวกับ Ms equation ของ Word ไม่ได้

ของน้อง M@gpie คงหมายถึง ในโปรแกรมที่ใช้วาดรูปหลายอย่าง ถ้าจะพิมพ์สมการลงไป เริ่มต้นเลือกไอคอน A จากนั้นก็ลากกรอบ จากนั้นไปคลิ๊กไอคอนลูกศร แล้วเอามาวางเหนือกรอบ จะเห็นสีแดงโผล่ เราก็คลิ๊กขวา แล้วเลือกติ๊กตรงคำว่า eauation จากนั้นก็พิมพ์ข้อความที่ต้องการลงในช่องสี่เหลี่ยม ถ้าต้องการพิมพ์ตัวยก เช่น 3x2 เราจะพิมพ์ว่า 3x2 (ติดกัน) ตัวห้อย เช่น x1 ก็พิมพ์ว่า 3x\1 เอาเป็นว่าไปดูใน Help ตรง Appendix A ให้ทั่วล่ะกันครับ.

ตัวกราฟข้างบน พี่ทำจากโปรแกรมที่ใช้เขียนกราฟอย่างเดียวครับ. เอา mouse ไปลาก ๆ วน ๆ แตะ ๆ แล้วเอาตามองดูดี ๆ ปุ่มไหนไม่เคยกดก็ลองกดดู คลิ๊กขวาดู ไม่นานก็เป็นครับ. อสมการข้างบนตามรูป ที่ทำเป็นกล่อง ๆ พี่ไม่ได้พิมพ์เลยนะครับ. เอา mouse ไปกดไปกดมาเท่านั้น
Old 29 พฤศจิกายน 2007, 23:22
zong zong ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

zong is on a distinguished road
Default อยากทราบว่ามีโปรแกรมอะไรทำรูปแบบนี้ได้บ้างครับ รบกวนด้วยครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
อยากทำได้แบบที่ทำในรูปหรือเปล่าครับ. ถ้าใช่ ส่งข้อความส่วนตัวมาถามนะครับ.
รบกวนขอทราบโปรแกรมที่ใช้วาดรูปกราำฟแบบนี้ด้วยครับ
เพราะว่าต้องใช้จริงๆ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Old 05 ธันวาคม 2007, 23:34
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

Excell ของไมโครซอฟต์ก็ทำได้นะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply