Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 มกราคม 2010, 17:58
jikgui's Avatar
jikgui jikgui ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

jikgui is on a distinguished road
Exclamation ช่วยด้วย : วารสารคณิตศาสตร์ของผม

คืองี้ครับ

เนื่องจากผมก็เปนแฟน MY MATH หนะคับ เพราะว่าผมนั่นชอบเลขมากๆ แบบคลั่งเลยก็ได้

แต่ว่าผมว่า MY MATH หนะครับมันยากมาก

จนทำให้นักเรียน มต้น หรือว่ามปลายบางส่วนที่สนใจ พอมาอ่าน กลายเป็นกว่าคิดว่ามันยากมาก จนกลัวคณิตศาสตร์ หรือเกลียดไปเลยก็เป็นไปได้ ซึ่งผมว่านั่นไม่ใช่เป้าหมายของนิตยสารแน่ๆ

ผมจึงคิดว่าน่าจะมีหนังสือแนวนี้ แต่ระดับง่ายมากขึ้น แต่ก็ยังคงน่าสนใจเหมือนเดิม

ผมจึงคิดจะทำวารสารของตัวเองหนะครับ บทความส่วนใหญ่ผมก็เขียนเอง ร่วมกันทำกับเพื่อนๆ 2-3 คน

แต่ไม่รู้ว่าจะเผยแพร่ยังไงอ่ะคับ จะเอามาโพสในนี้ได้มั้ย หรือควรทำไงดีคับ

ตอนนี้กำลังคิดตีม และแบ่งหัวข้อกับขอบเขตของหัวข้อนั้นๆอยู่

และก็เล่มที่ 1 ก็กำลังจะเสร็จแล้วหนะครับ

แต่ยังเครียดเรื่องเผยแพร่อยู่เนี่ย เพราะไม่อยากทำกันเองอ่านกันเอง จึงอยากถามความเห้นทุกๆท่านหนะครับ

แล้วก็ยังไม่อยากเขียนรายละเอียดไว้ตรงนี้
ใครที่สนใจอยากให้คำแนะนำเป็นการส่วนตัวนะครับ

เมลมาได้ที่

marhev_arm@hotmail.com หรือแอดเอ้มก้ได้นะครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 มกราคม 2010, 18:07
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

น่าสนใจดีนะครับ เพราะ MY MATH ถือว่ายาก(สำหรับผม)จริงๆ
Old 03 มกราคม 2010, 06:31
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

My Math ไม่ยากครับ อ่านรู้เรื่อง แม้ว่าบางบทความต้องมานั่งแกะบ้าง แต่โดยรวมถือว่าไม่ยากเลยครับ นักเรียนมัธยมปลายอ่านได้สบาย
ผมว่าบางคนที่อ่านยังบ่นว่าง่ายไปด้วยซ้ำ
Old 03 มกราคม 2010, 14:02
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road

ผมว่าตอนแรกน่าจะลองทำเป็นไฟล์ PDF แล้วทำการเผยแพร่ทางอินเตอร์เน็ตดูก่อนนะครับ (ถ้าไม่ติดลิขสิทธิ์)
หรือถ้าทำเป็นหนังสือก็ลองให้โหลด หรือขายในเวปเกี่ยวกับคณิตศาสตร์ดู (สอบถามก่อนค่อยทำเล่ม) เช่น Mathcenter วิชาการ
หรือ ขออนุญาติเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ ตามเวปทางการศึกษาต่าง ๆ ดู
.
ถ้านักเรียนทำได้นักเรียนก็บอกว่าง่าย... ถ้านักเรียนทำไม่ได้นักเรียนก็บอกว่ายาก...
ผมคงเป็นอีกคนที่ต้องใช้เวลาอีกซักหน่อย กว่า My Math จะเป็นเรื่องง่ายทั้งเล่ม
Old 07 มกราคม 2010, 22:10
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

การจะทำนิตยสารสำหรับวางขายเป็นของตัวเองไม่ใช่เรื่องง่ายที่เพียงแค่คิดหรือตั้งใจก็ทำได้นะครับ ถ้าจะทำวางขายจะต้องมีทุนและความรู้ในเรื่องของสิ่งพิมพ์ ฯลฯ โดยเฉพาะทุนขั้นต่ำที่จะต้องมีอย่างน้อยก็ควรจะเป็นหลักล้านบาทขึ้นไป เมื่อก่อนนิตยสาร MATH for you ก็เป็นหนังสือแนวอาจจะที่เป็นที่ต้องการของนักเรียนมัธยม แต่เพราะอะไรถึงอยู่ได้ไม่นาน เรื่องนี้คนที่ทำเองจะรู้ดีครับ

การเผยแผร่ที่ง่ายที่สุด ก็คือเผยแพร่ในอินเทอร์เน็ตซึ่งปัจจุบันแทบจะไม่ต้องใช้เงินจำนวนมากหรือไม่ใช้เลยก็ได้ การมีความมุ่งมั่นที่จะทำอะไรขึ้นมาใหม่เป็นของตัวเองเป็นเรื่องที่ดีและน่าสนับสนุนครับ แต่สิ่งที่เราจะต้องรู้และยอมรับก็คือ ไม่มีอะไรในโลกนี้ที่ได้มาโดยไม่ต้องเสีย สิ่งที่คุณต้องเสียแน่ ๆ คือเรื่องของเวลาที่จะต้องตั้งใจจดจ่ออยู่กับมัน ทุ่มเทให้สิ่งนั้นได้เป็นเวลายาวนาน อาจจะเป็น 3 ปี 5 ปี หรือ 10 ปี หรือมากกว่านั้น

ถ้ามั่นใจว่าจะเอาจริงไปตรงถึงจุดนั้นก็ทำได้เลย ไม่จำเป็นต้องถามใครอีกแล้วล่ะครับ แต่ในโลกความจริง จากประสบการณ์ของผมที่อยู่ในโลกอินเทอร์เน็ตมานานพอสมควร คนที่จะตั้งใจทำอะไรให้ลุล่วงได้ยาวโดยเฉพาะในโลกไซเบอร์นั้น มีไม่มาก เรียกว่านับคนได้ครับ อัตราส่วนของคนที่ทำแล้วเลิก : คนที่ทำตลอด ก็คงจะเป็นประมาณ 99 : 1 นี่พูดกันแบบตรง ๆ เลย ประมาณทำแล้วเลิก ทำแล้วเลิกมีมากจนเรียกว่า มีเว็บที่ทำแล้วร้างหรือทำแล้วทิ้งไว้เฉย ๆ มีเป็นอนันต์ก็พอจะพูดได้อยู่

อนึ่งถ้าไม่อยากเสียเวลา ก็มาใช้บริการในสิ่งที่คนอื่นเขาทำไว้อยู่แล้ว ไม่ต้องไปเสียเวลาเริ่มต้นใหม่ เรียกว่าเป็นการต่อยอดที่ง่ายอย่างหนึ่ง อย่างเช่นในเว็บบอร์ดของเราห้อง บทความคณิตศาสตร์ทั่วไป นั้นเขียนไว้ชัดเจนแล้วว่าถ้าคุณอยากเผยแพร่บทความ ก็สามารถมาลงได้ครับ อาจจะค่อย ๆ เขียนแล้วใส่ Latex, ค่อย ๆ ใส่รูปไปตามจุดต่าง ๆ ของวิธีการใช้บอร์ด ลองว่าถ้าตั้งใจจริงแล้วไม่นานก็สำเร็จครับ

นอกจากนี้ ผมพูดตรง ๆ หากอยากเผยแพร่แบบรวดเร็ว ก็ไม่จำเป็นต้องส่งไปที่นิตยสารใดให้เสียเวลาหรอกครับ อย่างเช่น ไม่จำเป็นเลยที่จะต้องส่งบทความมาที่นิตยสาร MY MATHS เพราะกว่าจะทำนิตยสารฉบับหนึ่งออกมาวางขาย มันเป็นงานที่ใช้เวลาและขั้นตอนมาก บทความบางคนไม่ได้ลง บางคนก็ต้องรอจนลืมไปเลย ถ้าไม่ได้ต้องการชื่อเสียงอะไรแต่อยากเผยแผร่เป็นวิทยทานจริง ๆ ไม่อยากได้เงินหรืออื่น ๆ การเผยแพร่ในทางอินเทอร์เน็ตนี่ล่ะเป็นทางลัดที่สุดครับ ผมก็เริ่มจากจุดนี้เมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้ว

และบทความที่ส่งไปตามนิตยสารต่าง ๆ โดยมารยาทของการจัดพิมพ์แล้ว บทความที่ส่งไปนั้นก็ไม่สามารถที่จะไปตีพิมพ์หรือเผยแพร่ที่อื่นก่อนนะครับ อย่างเช่นถ้าสมมติเราแต่งนิยายขึ้นมาเรื่องหนึ่ง แล้วส่งไปที่สำนักพิมพ์ที่หนึ่ง ขณะที่ส่งไปนี้คุณจะไม่มีสิทธิ์ที่จะไปเผยแพร่ที่ไหนก่อนครับ ถ้าทางสำนักพิมพ์รู้เข้า เขาก็จะตัดทิ้งทันทีไม่เสียเวลาอ่านครับ เพราะการทำงานแบบอาชีพจริง ๆ ทุกวินาทีนั้นเป็นเงินทองหมดครับ เว้นเสียแต่ว่าคุณได้เผยแพร่ผ่านอินเทอร์เน็ตมาก่อน แล้วภายหลังสำนักพิมพ์ติดต่อไปเอง นั่นก็เป็นเรื่องที่ต้องพิจารณาเป็นราย ๆ ไปครับ

ผมสรุปให้นะครับ ถ้าต้องการแบบง่าย ๆ ก็มาแปะในห้อง บทความคณิตศาสตร์ทั่วไป ของที่นี่ก็ได้ครับ อาจจะเป็น Latex หรือจะจัดทำเป็นไฟล์ pdf หรืออื่น ๆ ไม่ว่าจะในรูปแบบใด เมื่อแปะปั๊บก็ถือว่างานเราก็เสร็จสิ้น ได้เผยแพร่ทันทีครับ แต่ถ้าคิดจะทำใหม่เอง มีอุดมการณ์ ก็สามารถทำได้ครับ แต่อย่างที่ผมบอกไว้แต่แรก ไม่ใช่เรื่องหมู ๆ ครับ โดยเฉพาะในวัยนักเรียน นักศึกษา หน้าที่หลักของคุณคือตั้งใจศึกษาหาความรู้ พัฒนาตัวเอง ในเรื่องของความรับผิดชอบ ตอนคุณว่างอาจจะบอกว่าผมมีความรับผิดชอบ แต่ถ้าถึงเวลาใกล้สอบหรือมีงานที่ต้องส่ง ร้อยทั้งร้อยก็ต้องทิ้งงานอื่นไปหมด ดังนั้นเรื่องที่คิดจะทำอะไรด้วยตัวเองทั้งหมด ไว้ให้รอเรียนหนังสือให้จบ เมื่อถึงตอนนั้นอยากทำอะไรก็มุ่งได้เต็มที่ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เป็นเรื่องที่ต้องพิจารณาเอาเองครับ ผมเล่าประสบการณ์และความคิดให้ฟังแล้ว หากไม่เชื่อก็รอพิสูจน์ด้วยตัวเองได้ครับ.
Old 08 มกราคม 2010, 16:40
Yongz Yongz ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Yongz is on a distinguished road

*0* นานๆทีจะได้เห็นคุณกรมาเทศให้ฟังนะครับ
Old 08 มกราคม 2010, 18:46
jikgui's Avatar
jikgui jikgui ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

jikgui is on a distinguished road

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply