Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 เมษายน 2005, 06:47
brother brother ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

brother is on a distinguished road
Arrow โจทย์สงกรานต์

ข้อ 1 ข้อสอบข้อที่ 1 ent 47 ตุลาคมวิชาเลข 1 เรื่อง log เพื่อนผมบอกว่ามองตอบเลยผมดูอย่างไรก็ไม่เห็นพี่พี่ช่วยบอกที
ข้อ 2 กบตัวหนึ่งกระโดดได้ครั้งละ 1 นิ้ว ไม่ว่าจะกระโดดไปข้างหน้าหรือถอยหลัง ถ้าเจ้ากบน้อยต้องการกระโดด 9 ครั้งให้ถึงจุด B อยากทราบว่าจะกระโดดได้กี่วิธีโดยที่เริ่มต้นเจ้ากบน้อยอยู่ที่จุด A และ A กับ B ห่างกัน 5 นิ้ว
ข้อ 3 พี่ครับทำไม สูตรตอนแบ่งกลุ่มของแตกต่างกัน โดยที่สมาชิกกลุ่มซ้ำ กันต้องหาร n ! เช่น แบ่ง 6 คนแบ่งเป็น 3 กลุ่มๆละเท่าเท่ากัน คือ 6!/2!2!2!3! พิสูจน์มาอย่างไรผมลองพิสูจน์จาก Combination แล้ว 3! มาอย่างไรครับ
ข้อ 4 พื้นที่ที่เปิด จะหา ค่า MAX ไม่ได้เสมอในเรื่อง Linear programming เสมอใช่ไหมครับ โดยไม่ต้องดูสมการจุดประสงค์เลย
ขอบคุณพี่ๆมากครับ ขอให้มีความสุขในวันสงกรานต์
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 เมษายน 2005, 03:20
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
เอาแบบคร่าวๆไปละกัน ผิดยังไงช่วยแก้ด้วยครับ
ข้อสอง หากคิดว่าเดินไปเก้าก้าว แต่ไปข้างหน้าได้แค่ห้าก้าว ก็หมายถึงว่าเดินหน้าจริงๆแค่เจ็ดก้าว และเดินถอยหลังสองเก้า ดังนั้นจำนวนวิธีเรียงสับเปลี่ยน จะเท่ากับวิธีการวางของที่เหมือนกันสองสิ่ง ลงช่องว่างแปดช่อง ซึ่งเป็นไปได้ 56 แบบ
ข้อสี่ คิดว่ายังต้องดู สมมติว่าสมการจุดประสงค์เป็น \(P=-x^2-(y-2)^2\) โดยที่ x0, y2 (พื้นที่เปิด) สมการจุดประสงค์นี้มีค่าสูดสุดคือ 0 แต่ไม่มีค่าต่ำสุด
ข้อสาม 6! คือวิธีเรียงสับเปลี่ยนทั้งหมด 2! ทั้งสามตัวเป็นวิธีเรียงสับเปลี่ยนในแต่ละคู่ ส่วน 3! เป็นวิธีเรียงสับเปลี่ยนของทั้งสามกลุ่ม ส่วนว่าทำไมถึงหารคงเดาได้นะครับ
ส่วนข้อแรกให้คนที่มีข้อสอบอยู่กับตัวช่วยละกันครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 16 เมษายน 2005, 08:01

brother is on a distinguished road
Wink

ข้อกบไม่ทราบผมคิดถูกหรือผิดช่วยวิจารณ์หน่อยครับ
ลอง Trial ซัก 2 -3 วิธีก่อนดีไหม ให้เดินหน้าแทนด้วย F เดินถอยหลังแทนด้วย B
F FFFFBBF F
F BFBFFFF F
F FBFFBFF F
?..
(ห้ามนำ B ขึ้นหน้าก่อนเด็ดขาดเพราะกบไม่สามารถถอยหลังก่อน และห้ามนำ B ต่อหลังเด็ดขาดเพราะกบต้องถึงจุดหมายโดยกระโดดเข้าไป)
จำนวนวิธีการจัดเรียงทั้งหมดจะเท่ากับ การจัดเรียงอักษร F ซ้ำ 5 ตัว และ B ซ้ำ 2 นั่นเอง
คือ 21 วิธีไม่ใช่หรือครับ
Old 16 เมษายน 2005, 10:49
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
เริ่มคิดอย่างคุณ brother ผมว่าก็ใช้ได้นะครับ แต่ว่าเสร็จแล้วต้องหักออก 1 เพราะว่า
เราต้องตัดวิธี F BBFFFFF F ทิ้งไป สรุปว่าคำตอบน่าจะเป็น 20 นะครับ
Old 03 พฤษภาคม 2005, 20:56

Exclamation

ขอบคุณครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply