Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 เมษายน 2009, 19:09
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Ne[S]zA is on a distinguished road

ใช่รูปร่างหน้าตาแบบนี้มั้ยครับ

ปล.ผมก็จำไม่ได้หรอกนะแต่คุ้นๆ
ปล.จำได้ว่ารูปเล็กๆมี $37$ รูป

07 เมษายน 2009 19:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ne[S]zA
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 เมษายน 2009, 19:12
nooonut nooonut ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

nooonut is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ราชาสมการ View Post
ใครรู้ช่วยบอกโจทย์ข้อ สามเหลี่ยมด้านเท่าด้วยนะครับ
ว่าแต่คุณ Ne(S)Za ทำได้กี่ข้อกันแน่ครับโดยประมาณนะครับ ช่วยบอกด้วยนะครับ
การที่เราเอาตัวเองเปรียบเทียบกับคนอื่นนั้นมันไม่ดีนะคับเพราะถ้าเขาดีกว่าเราเราจะรู้สึกไม่ดีแต่ถ้าเขาตำต้อยกว่าเราจะรู้สึกดีแต่นั ้นมันแค่บวกเทียมคับเพราะถ้าคนอื่นเก่งกว่าเราเราจะต้อยต่ำทั้นที
เลิกเหอะหนู
Old 07 เมษายน 2009, 19:13
nooonut nooonut ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

nooonut is on a distinguished road

คุณ nes มั่วอ่ะ

ว่ะฮ่ะฮ่ะฮ่าข้าคือคนเก่งที่สุด่ในเว็บนี้

07 เมษายน 2009 20:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 07 เมษายน 2009, 19:22
ราชาสมการ's Avatar
ราชาสมการ ราชาสมการ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ราชาสมการ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
พายเรือตามน้ำจากเมืองก ไปได้ 10 นาที ก็ทิ้งกระป๋องน้ำอัดลมลงน้ำ พายไปสักครู่ก็รู้สึกผิด จึงพายย้อนกลับมาเก็บกระป๋อง ใช้เวลาพายทวนน้ำ 25 นาที ก็พบกระป๋องที่ว่า ถามว่าจากเมือง ก. จนถึงตอนเก็บกระป๋อง ใช้เวลาเท่าไร
ไม่ทราบว่าตอบเท่าไรครับ ช่วยบอกด้วยนะครับ เรื่องนี้ผมยังไม่ได้เรียนเลยครับ
เพิ่งจะขึ้น ม.2 อะครับ ช่วยด้วยนะครับ บอกวิธีได้ยิ่งดีนะครับ ขอบคุณครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ne[S]zA View Post
ใช่รูปร่างหน้าตาแบบนี้มั้ยครับ

ปล.จำได้ว่ารูปเล็กๆมี $37$ รูป
ผมน่าจะใช่อยู่นะครับ แล้วตอบเท่าไรอะครับ ผมว่า 65 รูปครับ

07 เมษายน 2009 20:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 07 เมษายน 2009, 19:26
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ne[S]zA View Post

ใช่เลย รูปนี้แหละครับ

จำได้ไงเนี่ย

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 07 เมษายน 2009, 19:29
ราชาสมการ ราชาสมการ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ราชาสมการ is on a distinguished road

แล้วตอบเท่าไรกันแน่นะครับ
Old 07 เมษายน 2009, 19:38

Ne[S]zA is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ราชาสมการ View Post
แล้วตอบเท่าไรกันแน่นะครับ
นับใหม่ได้ $69$
ปล.ข้อสอบงี้ต้องนั่งนับหลายๆรอบ
Old 07 เมษายน 2009, 19:40
กระบี่ไว

แต่ผมว่า 65 นะครับ T_T T_T

07 เมษายน 2009 19:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ราชาสมการ
Old 07 เมษายน 2009, 20:04

อ้างอิง:
แต่ผมว่า 65 นะครับ T_T T_T
no comment!!! ครับ มันอธิบายยากอะครับ
ปล.ที่แน่ๆๆผิดแน่เลย
ปล.2รอคนอื่นๆมานับครับ แล้วสรุปว่าเท่าไหร่กันแน่...

07 เมษายน 2009 20:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ne[S]zA
Old 07 เมษายน 2009, 20:23
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ลองนับรูปจากภาพข้างล่างดูครับ หลักก็คือ ต้องดูให้ออกว่าแบบของสามเหลี่ยมด้านเท่าจากโจทย์มีได้กี่แบบครับ
Old 07 เมษายน 2009, 20:27

ขอบคุณสำหรับวิธีทำนะครับ คุณหยินหยาง

จำได้อีกข้อครับ
กำหนดสามเหลี่ยม $ABC$ มี $AD=112$ เป็นส่วนสูง และ $BC=66$ มีจุด $M$ และ $N$ แบ่งครึ่ง $BC$ และ $AB$ ตามลำดับ จงหาความยาวของ $MN$ (โจทย์น่าจะเป็นงี้นะครับ)

Old 07 เมษายน 2009, 21:18
Tinyo Dragonn Tinyo Dragonn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Tinyo Dragonn is on a distinguished road

ขออนุญาตรวมโจทย์ไว้ที่เดียวแล้วกัน

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
พายเรือตามน้ำจากเมืองก ไปได้ 10 นาที ก็ทิ้งกระป๋องน้ำอัดลมลงน้ำ พายไปสักครู่ก็รู้สึกผิด จึงพายย้อนกลับมาเก็บกระป๋อง ใช้เวลาพายทวนน้ำ 25 นาที ก็พบกระป๋องที่ว่า ถามว่าจากเมือง ก. จนถึงตอนเก็บกระป๋อง ใช้เวลาเท่าไร
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SiR ZigZag NeaRton View Post
ผมจำอะไรไม่ค่อยได้เลยอ่ะ เอาเป็นว่าประมาณนี้แล้วกัน

1.$2x+y+z=x+2y+z=x+y+2z=16$
จงหา $x^2+y^2+z^2$
2.$\sqrt[3]{14-3x}=4-\sqrt[3]{14+3x}$
จงหาค่าของ $27x^2-36x+201$
อ้างอิง:
เท่าที่จำได้นะครับ
1)กำหนดสมการ $x^2-3x-\frac{36}{x}+\frac{144}{x^2}-28=0$
ให้ $a$ คือคำตอบที่มากที่สุด และ $b$ คือคำตอบที่น้อยที่สุด ถามว่า $a-b$ มีค่าเท่าใด(5คะแนน)
2)กำหนด $P=\sqrt{2500^2+1+(\frac{2500}{2501})^2}+\frac{2500}{2501}$ ถ้าเขียน $P$ ในรูป $P=A\times 10^n$ เมื่อ $0\leqslant A \leqslant 10$ และ $n$ เป็นจำนวนเต็มบวก แล้วจงหาค่าของ $1000(A+n)$
3)กำหนด $6^x=3^y=2^z=\sqrt{3}$ จงหาค่าของ $\frac{yz+3xz-xy}{xyz}$
4)จงหาผลรวมของจำนวนเต็มบวก $a$ ที่ทำให้ $\frac{3a^2-2a+10}{a-2}$ เป็นจำนวนเต็ม(ไม่แน่ใจว่า a เป็นจำนวนอะไรครับ)
5)จงหาผลรวมของจำนวนเต็มบวก $n$ ที่ทำให้ $8^n+n$ หารด้วย $2^n+n$ ลงตัว(ไม่แน่ใจนะครับ)
6)มีทรงกระบอกอันหนึ่งมีความสูงเท่ากับเส้นผ่านศูนย์กลางเท่ากับ $12$ หน่วย ถ้ามีน้ำในทรงกระบอกอยู่ $\frac{2}{3}$ แล้วใส่ทรงกลมที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางเท่ากับทรงกระบอกเข้าไปทำให้น้ำล้นออกมา $a\pi$ ลูกบาศก์หน่วย
จงหาค่าของ $a$
8)มีพี่น้องอยู่3คนซึ่งอยู่ที่จุด A ห่างจากบ้านเป็นระยะทาง 75 กิโลเมตร เขามีจักรยานที่นั่งได้ $2$ คนโดยจักรยานวิ่งได้อัตราเร็วคงที่ 60km/hr และแต่ละคนวิ่งได้อัตราเร็วคงที่ 12km/hr พวกเขาออกเดินทางพร้อมกันและถึงบ้านพร้อมกัน จงหาเวลาที่น้อยที่สุดที่ใช้ในการเดินทางจากจุด A ถึงบ้าน(ไม่แน่ใจ)
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Khwan View Post
รูปสี่เหลี่ยมABCD เป็นรูปสี่เหลี่ยมแนบในวงกลมที่มีรัศมียาว65cm ถ้า AB = 50 cm BC = 104 cm และ CD = 120 cm ถามว่า AD ยาวเท่าไหร่
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Khwan View Post
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
เพิ่งกลับมาถึงเองครับ ข้อที่จำได้โพสไปหมดแล้วทั้งนั้นเลย

$1. \ 2^{20}+4^{10} \ = \ 2^n \ แล้ว n \ มีค่าเท่าใด$

$2.จงหาผลบวกของจำนวนเฉพาะบวกที่เป็นตัวประกอบของ 4620$

$3.ถ้า \frac{x+1}{2}+\frac{x+2}{3}+\frac{x+3}{4} \ =\ 16 แล้ว x+3 มีค่าเท่าใด$

$4. สี่เหลี่ยมรูปหนึ่งมีความยาวรอบรูปเท่ากับ \ a \ หน่วย มีพื้นที่เท่ากับ \ a \ ตารางหน่วย$
$เมื่อ a มากกว่าเท่ากับ 0 แล้วจงหาค่าของ a$

$6.โยนลูกเต๋าเที่ยงตรงสามลูกพร้อมกัน จงหาความน่าจะเป็นที่ผลบวกของแต้มจะเป็นจำนวนเฉพาะที่น้อยกว่า 11$
ตอบเป็นทศนิยมสองตำแหน่ง

อ้างอิง:
มาอีกข้อแล้วครับ

ข้อนี้ผมได้ $14+50=64$ ครับ
อ้างอิง:
รบกวนใหม่อิกทีจำโจทย์ผิด
AB และ BC เป็นด้านที่อยู่ติดกันของรูปเก้าเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่าที่แนบในวงกลมO ถ้าM เป็นจุดแบ่งครึ่งAB และ จุดNเป็นจุดแบ่งครึ่งเส้นตรงที่ลากจากจุดOมาตั้งฉากด้านBC จากนั้นลาก NM แล้วจงหาขนาดของมุม ONM

อ้างอิง:
จงหาจำนวนนับ $n$ ที่ทำให้ $\frac{n-1}{2},\frac{n-1}{3},\frac{n-1}{4},...,\frac{n-1}{2009}$ เป็นเศษส่วนอย่างต่ำ
ปล.$n=2$
อ้างอิง:

เพิ่มอีกข้อแล้วกัน
ตารางหมากรุกขนาด $8\times 8$ มีพื้นที่รุปสี่เหลี่ยมจัตุรัสรวมกี่ตารางหน่วย
Old 07 เมษายน 2009, 21:40
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ขอบคุณสำหรับวิธีทำนะครับ คุณหยินหยาง

จำได้อีกข้อครับ
กำหนดสามเหลี่ยม $ABC$ มี $AD=112$ เป็นส่วนสูง และ $BC=66$ มีจุด $M$ และ $N$ แบ่งครึ่ง $BC$ และ $AB$ ตามลำดับ จงหาความยาวของ $MN$ (โจทย์น่าจะเป็นงี้นะครับ)
ถ้าเอาแต่ใจหน่อยจะคิดออกครับ สมมติไปเลยว่ามันเป็นสามเหลี่ยมมุมฉาก แล้วให้จุด D และ B อยู่ที่เดียวกัน
จะคิดได้ MN=65 ครับ
ปล. เพิ่งคิดออกเมื่อกี้ ตอนสอบผมผิดอ่ะนะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 07 เมษายน 2009, 21:45

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tinyo Dragonn View Post
ขออนุญาตรวมโจทย์ไว้ที่เดียวแล้วกัน

เพิ่มอีกข้อแล้วกัน
ตารางหมากรุกขนาด $8\times 8$ มีพื้นที่รุปสี่เหลี่ยมจัตุรัสรวมกี่ตารางหน่วย
ข้อนี้ ผมคิดได้ 1968 อ่ะครับ ผมได้ $(8^2\times 1)+(7^2\times2^2)+(6^2\times 3^2)+(5^2\times 4^2)+(4^2\times 5^2)+(3^2\times 6^2)+(2^2\times 7^2)+(1\times8^2)$

Old 07 เมษายน 2009, 21:47
jabza's Avatar
jabza jabza ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

jabza is on a distinguished road

เหอะๆ ผมก้อรู้สึกเหมือนกันคับ ว่าข้อสอบปีนี้ง่ายกว่าหลายๆปี และยังง่ายกว่ารอบแรกอีก

เหมือนมันวัดความสะเพร่าด้วย T_T เพราะบางข้อ เราก้อทำกันได้ แต่พลาดT_T

เสียดายข้อสามเหลี่ยม นั่งนับตั้งนาน ที่แท้ผิด

T_T มันจะประกาศวันไหนงับ แล้วก้อตัดเปนเขตเหรอครับ อย่างเช่นวันนี้ ผมเขตนครสวรรค์ ไปสอบกะ อุทัย พิจิตร ลาๆๆ

ก้อตัดแค่นี้ เหรอครับ ไม่เข้าใจจริงๆ T_T

เด็กน้อย ค่อยๆ เรียนรู้ สินะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply