Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Mathcenter Contest
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 พฤษภาคม 2010, 14:07
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Default กฎ กติกา มารยาท สำหรับ Mathcenter Contest รอบ 2/2010

ผมขอประกาศข้อมูลและชี้แจงเกี่ยวการแข่ง Mathcenter contest ครั้งที่สองประจำปี 2010 ดังนี้ครับ

การแข่งขันครั้งนี้ เปิดแข่งให้เฉพาะสมาชิกเวบบอร์ด Mathcenter ทุกท่าน โดยจะแข่งกัน 4 ระดับ คือ
โอลิมปิก มัธยมศึกษาต้น มัธยมศึกษาตอนปลาย และ ประถมศึกษา

การตอบปัญหา ต้องใช้ความรู้ในการตอบไม่เกินระดับความรู้ในชั้นนั้น โดยเปิดการแข่งขันแต่ละระดับพร้อมกัน ตามรายละเอียดต่อไปนี้

ในรอบนี้ มีการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดการจัดการแข่งขันจากเดิมเล็กน้อย ดังต่อไปนี้

อ้างอิง:
ในระดับประถม มัธยมต้น และมัธยมปลาย จะจัดให้มีการแข่งขันพร้อมๆกันอยู่สองส่วน

ส่วนที่ 1 เป็นโจทย์ปัญหาที่ผู้ตอบปัญหาส่งมาเฉพาะคำตอบพร้อมหน่วย(ถ้ามี) แต่ผู้ส่งโจทย์ในส่วนนี้ต้องส่งโจทย์พร้อมแนวคิดมา จึงจะได้รับการคัดเลือก
จำนวนคำถาม 10-15 ข้อ ข้อละ 2-3 คะแนน
คิดเป็น 40-50% ของคะแนนเต็มที่เป็นไปได้ทั้งหมด

การส่งคำตอบในส่วนนี้ ระดับเดียวกัน ขอให้ตอบในความคิดเห็นเดียวกัน ระดับต่างกัน ให้ตอบแยกคนละความคิดเห็น โดยใช้รูปแบบดังต่อไปนี้

ส่วนที่ 2 เป็นโจทย์ปัญหาที่ผู้ส่งโจทย์และผู้ตอบคำถามต้องแสดงวิธีทำ (เหมือนรอบก่อนหน้า)
จำนวนคำถาม 3-5 ข้อ คะแนนแต่ละข้อขึ้นอยู่กับความยากง่าย
คิดเป็น 50-60% ของคะแนนเต็มที่เป็นไปได้ทั้งหมด

ในระดับโอลิมปิก ยังคงใช้กติกาเดียวกันกับรอบที่ผ่านๆมา
รายละเอียดอื่นๆ ขอใช้กฎกติกาฯ เดียวกับการแข่งขันรอบที่ผ่านๆมา ดังนี้

รายละเอียดการแข่งขัน

ทั้งนี้ เพื่อความยุติธรรมและสะดวกในการจัดการ ตั้งแต่การแข่งขันรอบ 2/2009 ผมได้เปลี่ยนแปลงรายละเอียดการแข่งขันจากครั้งก่อนๆ ดังนี้

หากมีข้อสงสัยหรือเสนอแนะประการใด กรุณาสอบถามได้ในกระทู้นี้ครับ

ขอให้ทุกๆท่านสนุกกับการแข่งขัน Mathcenter Contest รอบที่สองของปีนี้ได้แล้วครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

17 มิถุนายน 2010 16:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: แก้ตารางเวลา
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 พฤษภาคม 2010, 15:19
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย's Avatar
กระบี่ประสานใจ

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
[hidden=ตารางกำหนดการการแข่งขันทุกระดับ (ใช้เวลาในบอร์ด ตามเวลาในประเทศ)]
เปิดรับคำถามพร้อมเฉลย :
14:00 น. วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2553 ถึงเวลา 21:00 วันศุกร์ที่ 28 พฤษภาคม 2553
ตกลงส่งคำถามได้วันไหนครับ เพราะวันนี้เป็นพฤหัสที่ 13 พ.ค. 53 ครับ
แล้วส่งในห้องส่งปัญหาโดยการตั้งกระทู้ใหม่เหรอครับ ต้องระบุระดับยังไงบ้างครับ
ผมไม่เคยร่วมลงแข่ง แต่อยากลองดูครับ ถ้าเงอะงะยังไงขออภัยด้วยนะครับ
Old 13 พฤษภาคม 2010, 16:15

nongtum is on a distinguished road

ขออภัยครับ พิมพ์วันที่ผิด เริ่มส่งคำถามได้ตั้งแต่วันนี้แล้วครับ

การส่งคำถาม ให้ตั้งกระทู้ใหม่ในห้องส่งปัญหา ตามรายละเอียดในลิงค์ ห้องส่งปัญหา ด้านบนครับ
ไม่จำเป็นต้องตั้งเรียงตามระดับชั้น แต่ขอให้ระบุให้ชัดเจนก็พอว่าข้อไหนอยากส่งร่วมในระดับชั้นไหนครับ

Old 31 พฤษภาคม 2010, 22:49
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย's Avatar
กระบี่ประสานใจ

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย is on a distinguished road

คุณnongtumครับ วันพุธนี้จะเริ่มแข่งmathcontestแล้วใช่ไหมครับ
Old 31 พฤษภาคม 2010, 22:55

ครับ ถ้าไม่เกิดเหตุผิดพลาดจากทางผมก่อนนะ

อ้อ เนื่องจากโจทย์ที่ส่งมาในระดับประถมกับม.ปลายมีไม่พอที่จะจัดอย่างที่เคยแจ้งไว้ ผมอาจจะต้องเปลี่ยนแปลงรูปแบบการตอบคำถามในสองระดับนี้ไปใช้แบบเดียวกับรอบที่ผ่านมานะครับ แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งในกระทู้โจทย์ครับ

Old 03 มิถุนายน 2010, 09:14
Switchgear's Avatar
Switchgear Switchgear ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Switchgear is on a distinguished road

ผมเพิ่งจะแวะเข้ามาดู Mathcenter Contest เป็นครั้งแรก อยากร่วมสนับสนุนเป็นกำลังใจให้กับทีมผู้จัด
และอยากเชิญชวนให้สมาชิกช่วยกันตอบเยอะๆ ... แต่ผมเองคงไม่ร่วมตอบ เพราะสมองเริ่มช้าลงแล้ว :-)

เท่าที่อ่านมายังไม่เห็นกติกาเกี่ยวกับรางวัลที่ผู้เข้าแข่งขันจะได้รับ หากผู้จัดไม่ขัดข้อง ผมเสนอรางวัลส่วนตัว
เป็นหนังสือทั้ง 4 เล่มในชุดของ Hall คือ School Algebra, School Geometry, Trigonometry,
Higher Algebra ซึ่งเป็นเล่มจริงทั้งหมด โดยให้สิทธิ์ผู้จัดเป็นคนจัดแบ่งรางวัลเองว่า เล่มไหนจะมอบให้
ผู้ชนะระดับไหน ตามกติกาอย่างไร

หากผู้จัดยินดีรับข้อเสนอนี้ และตั้งกติกาการแจกรางวัลชัดเจนแล้ว ผมจะรวบรวมและจัดส่งหนังสือไปให้ทีมงาน
ตามกำหนดเวลาที่ค่อยตกลงกันภายหลัง (หนังสือมีพร้อมแล้วครับ!)
Old 03 มิถุนายน 2010, 15:41

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนุน และยื่นข้อเสนอมาตั้งแต่รอบ 3/2009 นะครับ ซึ่งจนแล้วจนรอด ผมก็ไม่ได้จัดให้เป็นการจัดแข่งที่เป็นการแข่งที่ได้รางวัลกันจริงๆจังๆซะที แต่ถึงมาถึงจุดนี้คงต้องเริ่มพิจารณาข้อเสนอบ้างแล้ว หากมีอะไรเพิ่มเติมผมจะประกาศทางนี้ละกันครับ

อ้อ มีข้อแนะนำสำหรับท่านที่ต้องการเสนอรา่งวัลเป็นหนังสือของจริง ถ้าท่านต้องการใช้หรือยังเสียดายหนังสือ ขอแนะนำให้ถ่ายเอกสารเก็บไว้เองด้วยละกันนะครับ

Old 03 มิถุนายน 2010, 15:57
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Switchgear View Post
ผมเพิ่งจะแวะเข้ามาดู Mathcenter Contest เป็นครั้งแรก อยากร่วมสนับสนุนเป็นกำลังใจให้กับทีมผู้จัด
และอยากเชิญชวนให้สมาชิกช่วยกันตอบเยอะๆ ... แต่ผมเองคงไม่ร่วมตอบ เพราะสมองเริ่มช้าลงแล้ว :-)

เท่าที่อ่านมายังไม่เห็นกติกาเกี่ยวกับรางวัลที่ผู้เข้าแข่งขันจะได้รับ หากผู้จัดไม่ขัดข้อง ผมเสนอรางวัลส่วนตัว
เป็นหนังสือทั้ง 4 เล่มในชุดของ Hall คือ School Algebra, School Geometry, Trigonometry,
Higher Algebra ซึ่งเป็นเล่มจริงทั้งหมด โดยให้สิทธิ์ผู้จัดเป็นคนจัดแบ่งรางวัลเองว่า เล่มไหนจะมอบให้
ผู้ชนะระดับไหน ตามกติกาอย่างไร

หากผู้จัดยินดีรับข้อเสนอนี้ และตั้งกติกาการแจกรางวัลชัดเจนแล้ว ผมจะรวบรวมและจัดส่งหนังสือไปให้ทีมงาน
ตามกำหนดเวลาที่ค่อยตกลงกันภายหลัง (หนังสือมีพร้อมแล้วครับ!)
นายแน่มาก ขอปรบมือให้กับความมีน้ำใจและวิทยาทานที่แบ่งปันให้ อีกท่านหนึ่งในสังคม MC แห่งนี้
Old 03 มิถุนายน 2010, 16:53
Switchgear Switchgear ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Switchgear is on a distinguished road

อย่าห่วงครับ! เพราะผมมีซ้ำครบทั้งชุด เจอที่ไหนก็ซื้อเก็บไว้อยู่เรื่อย (ถ้ามีตังค์ติดกระเป๋า)
ผมเคยส่งเต็มชุดสี่เล่มให้ลูกของเพื่อนร่วมรุ่นเมื่อ 2-3 ปีก่อนแล้ว และดูเหมือนได้ผลเกินคาด
ตอนนี้เด็กคนนั้นกำลังมุ่งสู่เป้าหมายสูงสุด และคาดว่าปีหน้าคงมีลุ้น ...

ผมว่ากำลังใจเล็กๆ น้อยๆ ในสายตาผู้ใหญ่ เป็นสิ่งสำคัญมากสำหรับเด็กเก่งในช่วงเริ่มต้น
แต่หลังจากเด็กค้นพบเส้นทางที่มุ่งหน้าต่อไปได้แล้ว ก็หายห่วงได้เลย!

ยินดีร่วมมือในส่วนที่สละให้ได้ครับ :-)

07 มิถุนายน 2010 01:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Switchgear
Old 06 มิถุนายน 2010, 20:43
changpotato's Avatar
changpotato changpotato ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

changpotato is on a distinguished road

ผมอยากรู้ว่าคุณSwitchgear ไปซื้อมาจากไหนเยอะแยะครับ ผมอยากได้มาก แนะนำสถานที่ที่น่าจะมีอย่างแน่นอนให้หน่อยครับ
Old 07 มิถุนายน 2010, 00:30
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ changpotato View Post
ผมอยากรู้ว่าคุณSwitchgear ไปซื้อมาจากไหนเยอะแยะครับ ผมอยากได้มาก แนะนำสถานที่ที่น่าจะมีอย่างแน่นอนให้หน่อยครับ
เสียใจด้วยครับ! ที่แนะนำสถานที่แน่นอนไม่ได้ เพราะผมเองก็ตระเวนหาไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ตอนที่ยังไม่มีซักเล่ม
จนค่อยๆ เก็บสะสมได้ครบทั้ง 4 เล่ม จากนั้นก็โชคดี ค่อยๆ ได้เล่มเฉลยจนครบ 4 เล่มอีกเหมือนกัน รวมถึง
เล่มแปลภาษาไทยของ 3 เล่ม (เท่าที่รู้ Higher algebra ยังไม่เคยมีการแปลเป็นไทย!) ทั้งนี้เล่มแปล
ตรีโกณ มีอยู่ 2 เวอร์ชัน คือ คนแปลมี 2 ทีมแยกกัน (ซึ่งผมก็มีฉบับแปลของทั้ง 2 ทีม)

แหล่งหนังสือส่วนใหญ่ก็หนีไม่พ้นจตุจักรนั่นแหละครับ ผมว่างเมื่อไหร่ก็ไปเดินเล่น ซื้อบ้างไม่ซื้อบ้าง จนคนขาย
คุ้นหน้าคุ้นตาผมดี แต่ส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าผมเป็นใคร ทำอาชีพอะไร แค่เจอหน้าแล้วยิ้มให้กันก็พอแล้ว ...

ในบรรดา 4 เล่มของ Hall โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าเล่ม Higher algebra หาซื้อยากที่สุด อาจเป็นเพราะ
เนื้อหามันสูงมาก ไม่ค่อยได้ใช้เรียนระดับมัธยมทั่วไป ทำให้จำนวนเล่มที่ตกอยู่ในเมืองไทยมีน้อยมาก

หมายเหตุ: ไม่รู้ว่าห้องสมุด รร.มหิดลวิทยานุสรณ์ ที่เพิ่งถูกไฟไหม้ไป มีหนังสือชุดนี้หรือไม่ ?

07 มิถุนายน 2010 01:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Switchgear
Old 16 มิถุนายน 2010, 23:41
James007's Avatar
James007 James007 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

James007 is on a distinguished road

ผมเพิ่งสังเกตเห็นว่า วันกับวันที่ ในตารางกำหนดการแข่งขัน ไม่ตรงกันเป็นส่วนมากครับ (รวมถึงในกระทู้คำถามด้วยครับ คือ วันพุธที่ 17 มิถุนายน 2553)
(ผมคิดว่า น่าจะพิมพ์ตัวเลขของวันที่เกินไป 1 วันทุกครั้งที่เป็นเดือนมิถุนายนและกรกฎาคม)
Old 17 มิถุนายน 2010, 16:22

ขอบคุณที่แจ้งครับ นั่้นสิ สงสัยผมดูปฏิทินผิดปี เอาเป็นว่าขอใช้กำหนดการด้านล่างนี่แทนละกันครับ

โปรดสังเกต deadline การรับคำตอบที่ขยายออกไปอีกห้าวันด้วยครับ

ตามที่เคยเกริ่นไว้ ผมขอประกาศเงื่อนไขรางวัล(ที่ได้รับการสนับสนุนจากสมาชิกบอร์ดสองสามคน)สำหรับการแข่งครั้งนี้ดังนี้

ผู้มีสิทธ์ได้รางวัล ต้องผ่านเงื่อนไขข้อใดข้อหนึ่งดังนี้
1. ทำคะแนนรวมในการแข่งขันทุกระดับ ได้ไม่น้อยกว่า 40 คะแนน
2. ทำคะแนนในระดับใดระดับหนึ่งได้ไม่ต่ำกว่าร้อยละ 90 ของคะแนนเต็มที่เป็นไปได้

หมายเหตุ
1. ผู้ที่ได้คะแนนรวมสูงสุดตามเงื่อนไขข้อแรก จะได้สิทธิ์เลือกรางวัลก่อนผู้ที่ได้คะแนนต่ำกว่า โดยผู้ดูแลจะแจ้งตัวเลือกให้ทราบทางข้อความส่วนตัว
ทั้งนี้ การพิจารณาลำดับคะแนน จะพิจารณาตามลำดับคะแนนรวมของผู้ที่ผ่านเงื่อนไขเป็นสำคัญ
2. ในกรณีที่ได้ทั้งสองเงื่อนไขพร้อมกัน จะพิจารณาเงื่อนไขที่สูงสุดที่ทำได้ 1 รางวัลก่อน
ถ้าหากยังมีรางวัลเหลือจากการพิจารณาผู้บรรลุเงื่อนไขเพียงหนึ่งเงื่อนไขหมดแล้ว จึงจะมอบรางวัลเพิ่มเติมให้ตามความเหมาะสม

ปล. ขอความร่วมมือผู้แจ้งความจำนงสนับสนุนรางวัล อย่าเพิ่งติดต่อขอส่งรางวัลมานะครับ ยังไม่พร้อมรับของรางวัลมาสะสม
ขอดูสถานการณ์โดยรวมของการแข่งขันอีกสองสามวันก่อน แล้วจะติดต่อกลับไปทางข้อความส่วนตัวเป็นรายบุคคลอีกทีนะครับ

Old 17 มิถุนายน 2010, 17:24
บัณฑิตฟ้า

รับทราบกติกาครับ :-)

ถ้ากติกาใหม่นี้ จูงใจให้มีผู้เข้าร่วมตอบคำถามมากขึ้น และสนุกขึ้นด้วย
ก็ถือว่าของรางวัลเพียงเล็กน้อยเหล่านี้ให้ผลคุ้มค่าแล้ว
Old 17 มิถุนายน 2010, 17:29
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

เป็นรางวัลอะไรหรอครับ

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
คำถามสำหรับ Mathcenter Contest Round 1/2010 nongtum Mathcenter Contest 8 03 มิถุนายน 2011 22:46
Mathcenter Contest Round 1/2010 Longlist nongtum ปัญหาเก็บตก 18 31 พฤษภาคม 2010 19:24
สรุปการแข่งขัน Mathcenter Contest Round 1/2010 nongtum Mathcenter Contest 9 13 พฤษภาคม 2010 11:12
2010 Primary Math World Contest Tryouts Problems กิตติ ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 27 19 เมษายน 2010 09:40
กฎ กติกา มารยาท สำหรับ Mathcenter Contest รอบ 1/2010 nongtum Mathcenter Contest 4 26 กุมภาพันธ์ 2010 21:11

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง