Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คอมบินาทอริก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 พฤศจิกายน 2016, 16:31
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

1. ไม่เกี่ยวกับโจทย์ปัญหานี้นะครับ ไม่ขอตอบให้รบกวนใจเจ้าของกระทู้
2. ชอบพอสมควร ทึ่ง ตะลึง และ ที่เข้าเวปนี้เพราะเวปที่ที่มีเวปบอร์ดคณิตศาสตร์มีถาม-ตอบบ้างในมหาลัย ส่วนมาก
3. อาจารย์ผมนี่ครับ ที่ผมไม่รู้จัก ผมจะไปอ้างอิงเค้าอื่นได้ไง ! และเค้าก็เก่งมากที่สุดในสายคณิตศาสตร์ของไทย เท่าที่ผมรู้
4. ไม่เกี่ยวกับโจทย์ข้อนี้เลยนะ ตามที่ผมคิดโจทย์อาจจะใช้ โปรแกรมคณิตศาสตร์ Mathematica , Matlab , Mathcad อย่างหลังนี้ตรงชื่อมากๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 พฤศจิกายน 2016, 19:11
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
1. ไม่เกี่ยวกับโจทย์ปัญหานี้นะครับ ไม่ขอตอบให้รบกวนใจเจ้าของกระทู้
2. ชอบพอสมควร ทึ่ง ตะลึง และ ที่เข้าเวปนี้เพราะเวปที่ที่มีเวปบอร์ดคณิตศาสตร์มีถาม-ตอบบ้างในมหาลัย ส่วนมาก
3. อาจารย์ผมนี่ครับ ที่ผมไม่รู้จัก ผมจะไปอ้างอิงเค้าอื่นได้ไง ! และเค้าก็เก่งมากที่สุดในสายคณิตศาสตร์ของไทย เท่าที่ผมรู้
4. ไม่เกี่ยวกับโจทย์ข้อนี้เลยนะ ตามที่ผมคิดโจทย์อาจจะใช้ โปรแกรมคณิตศาสตร์ Mathematica , Matlab , Mathcad อย่างหลังนี้ตรงชื่อมากๆ
OK งั้นมาคุยอะไรที่เกี่ยวกับโจทย์ข้อนี้กัน ไหนลองแก้โจทย์ข้อนี้โดยใช้โปรแกรมที่ว่ามาหน่อยสิครับ

ถ้าเป็นถึงลูกศิษย์อาจารย์ไพศาลจริงๆละก็ มันคงเป็นโจทย์ง่ายๆเก่าๆนั่นแหละ

ไหนลองโชว์ฝีมือให้ผมอึ้งหน่อย ไม่เอาแบบมั่วๆไร้สาระแบบความเห็นก่อนๆแล้วนา

ปล.ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ จริงๆโจทย์ข้อนี้มันง่าย จะลองปรับให้เป็นกรณีทั่วๆไปของสามเหลี่ยมมุมฉาก

ที่มีความยาวด้านอื่นๆก็น่าจะได้ อยากให้ลองกลับไปคิดๆดูครับ เผื่อเจออะไรที่น่าสนใจกว่าเดิม

ส่วนกรณีสามเหลี่ยมด้านเท่าที่คิดว่าไม่จริง ผมลองทดดู เจอ counter example

คือมันมีวิธีทาสีไม่ให้มีจุดยอดฟอร์มตัวเป็นสีเดียวกันในทุกๆการเลือกจุดยอดอยู่ ลองทดๆดูนะครับ
Old 21 พฤศจิกายน 2016, 13:11
CoNanKung's Avatar
CoNanKung CoNanKung ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

CoNanKung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Beatmania View Post
จริงๆ มันจริงตลอดแหละครับ แต่รูปในข้อนี้มันง่ายและเหมาะที่จะเอามาเป็นข้อสอบมั้งครับ
งันเราสามารถพิสูจน์ในกรณีทั่วไปเลยได้มั้ยครับว่าในระนาบสองสีจะมีสามเหลี่ยมที่มีความยาวด้าน $a$,$b$,$\sqrt{a^2+b^2} $ ที่มีจุดยอดเป็นสีเดียวกันเสมอ
Old 21 พฤศจิกายน 2016, 14:00
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

http://www.sciencedirect.com/science...97316576900364

ไม่แน่ใจว่ามีใครสามารถเปิด link อันนี้ได้บ้างนะครับ แต่ถ้าใครเปิดไม่ได้และสนใจไฟล์ pdf ซึ่งผม download มาเก็บไว้แล้วสามารถติดต่อหลังไมค์ได้

ชื่อ paper คือ All right triangles are Ramsey in $E^2$ ซึ่งความหมายก็ตรงกับที่กำลังคุยกันอยู่นั่นแหละครับคิดว่านะ
Old 26 พฤศจิกายน 2016, 19:00
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
http://www.sciencedirect.com/science...97316576900364

ไม่แน่ใจว่ามีใครสามารถเปิด link อันนี้ได้บ้างนะครับ แต่ถ้าใครเปิดไม่ได้และสนใจไฟล์ pdf ซึ่งผม download มาเก็บไว้แล้วสามารถติดต่อหลังไมค์ได้

ชื่อ paper คือ All right triangles are Ramsey in $E^2$ ซึ่งความหมายก็ตรงกับที่กำลังคุยกันอยู่นั่นแหละครับคิดว่านะ
ขอบคุณคุณ nooonuii มากครับ

กดโหลดไปแล้วมันมีแถม related article ให้ด้วยอีกเต็มเลยครับ
Old 24 ธันวาคม 2016, 13:16
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

เห็นโจทย์ข้อนี้ผมนึกถึงเกมส์ Hexagon กับ การเย็บลายผ้า ศัลยกรรมด้วย

คงไม่มีใครตอบได้ทุกปัญหา นอกจากจะลอง

ปล. อาจารย์ ดร.ไพศาล ท่านคงไม่ชอบลองทำ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง