Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 17 พฤษภาคม 2011, 13:05
Mengsk Mengsk ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Mengsk is on a distinguished road
Default ขอถามเกี่ยวกับการอินทรีเกรตตรีโกณครับ

$\int_{0}^{\infty}\,cosec^4(y)cot^3(y)dy$ --(1)
ข้อนี่ผมทำโดย ให้
$y = cot(y)$
จะได้ $\frac{dy}{dx} = -cosec(y)cot(y)$ --(2)
แล้วแทน dy ด้วย จาก สมการ 2 ลงใน สมการ 1
จะได้คำตอบคือ $\frac{cot^6(y)}{6} + \frac{cot^4(y)}{4} + C$
ซึ่งถ้าหากเปลี่ยนใหม่โดยให้ $y = cosec(y)$ แทน แล้วทำเช่นเดิม
จะได้คำตอบคือ $\frac{cosec^4(y)}{4}-\frac{cosec^6(y)}{6} + C$ แทนซึ่งในเฉลยได้เฉลยแบบนี้ไว้
ขอถามว่า ค่าทั้งสองค่าได้คำตอบเท่ากันหรือเปล่าครับ แล้วถ้าไม่เท่ากัน วิธีการที่ผมใช้ผิดตรงไหน แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 พฤษภาคม 2011, 13:17
-InnoXenT-'s Avatar
-InnoXenT- -InnoXenT- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-InnoXenT- is on a distinguished road

เท่ากันครับผม แต่ในกรณีที่อินทิกรัลไม่จำกัดเขต ค่าคงที่ ที่ได้จากการอินทิเกรตสองแบบจะไม่เท่ากัน อาจจะให้เป็น $C_1$ กับ $C_2$ ก็ได้ครับ

T T

ไม่เก่งซักที ทำไงดี
Old 17 พฤษภาคม 2011, 13:19
Mengsk Mengsk ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Mengsk is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณ -InnoXenT- มากครับ แหะๆ
Old 18 พฤษภาคม 2011, 00:09
tongkub tongkub ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tongkub is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mengsk View Post
$\int_{0}^{\infty}\,cosec^4(y)cot^3(y)dy$ --(1)
ข้อนี่ผมทำโดย ให้
$y = cot(y)$
จะได้ $\frac{dy}{dx} = -cosec(y)cot(y)$ --(2)

แล้วแทน dy ด้วย จาก สมการ 2 ลงใน สมการ 1
จะได้คำตอบคือ $\frac{cot^6(y)}{6} + \frac{cot^4(y)}{4} + C$
ซึ่งถ้าหากเปลี่ยนใหม่โดยให้ $y = cosec(y)$ แทน แล้วทำเช่นเดิม
จะได้คำตอบคือ $\frac{cosec^4(y)}{4}-\frac{cosec^6(y)}{6} + C$ แทนซึ่งในเฉลยได้เฉลยแบบนี้ไว้
ขอถามว่า ค่าทั้งสองค่าได้คำตอบเท่ากันหรือเปล่าครับ แล้วถ้าไม่เท่ากัน วิธีการที่ผมใช้ผิดตรงไหน แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
คือว่า $\frac{dy}{dx} = -cosec^2(y)$ ไม่ใ่ช่หรือครับ
Old 18 พฤษภาคม 2011, 00:20
Hirokana's Avatar
Hirokana Hirokana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Hirokana is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tongkub View Post
คือว่า $\frac{dy}{dx} = -cosec^2(y)$ ไม่ใ่ช่หรือครับ
คุณ tongkub เข้าใจถูกต้องแล้วครับ อิอิ
Old 18 พฤษภาคม 2011, 01:54
tongkub tongkub ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tongkub is on a distinguished road

คือกำลังศึกษาอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้มึนตึบกับ arctan อยู่เลยครับ เลยจำโจทย์ข้อนี้ได้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply