Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 สิงหาคม 2009, 22:39
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road
Thumbs up ใครพอจะทราบบ้างครับว่าที่ไหนรับตีพิมพ์บทความทางคณิตศาสตร์

นอกจาก mymaths จะเป็นพระคุณอย่างสูง ๆ เลยครับ เป็นของต่างปรเทศก็ได้ครับ ขอเพียงแค่เขาให้โอกาสผมเท่านั้นเองครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 สิงหาคม 2009, 19:26
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ไฟแรงจังเลยนะครับ

แต่ว่าคุณเอกสิทธิ์คิดจะเขียนบทความประเภทไหน ระดับไหนเหรอครับ?
เพราะว่าวารสารที่รับตีพิมพ์บทความของต่างประเทศ
ส่วนใหญ่จะอยู่ในระดับ undergraduate-level ขึ้นไปนะครับ
ไม่ค่อยเห็นวารสารที่ตีพิมพ์บทความระดับมัธยมสักเท่าไหร่นัก (แต่ก็พอมี เช่น Komal เป็นต้น)

และบทความที่จะเขียน เกี่ยวกับเรื่องอะไรเหรอครับ? Number, Combi, Geometry
แต่ไม่ว่าจะเขียนอะไร คุณภาพต้องสูงครับ
เพราะระดับของต่างประเทศ ทั่วไปจะสูงมากอยู่แล้ว
Old 30 สิงหาคม 2009, 07:51
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

หมายความว่า ผมต้องเก่งภาษาอังกฤษเหรอครับ ผมต้องส่งบทความไปที่ต่างประเทศเหรอครับ แล้วจะเริ่มอย่างไรดีครับ ผมพอจะมีบทความอยู่บ้าง คุณสนใจจะดูไหมครับ ขอบคุณที่ให้ความช่วยเหลือ ขอบคุณล่วงหน้าเลย
Old 30 สิงหาคม 2009, 13:04

Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mongravirna View Post
ไฟแรงจังเลยนะครับ

แต่ว่าคุณเอกสิทธิ์คิดจะเขียนบทความประเภทไหน ระดับไหนเหรอครับ?
เพราะว่าวารสารที่รับตีพิมพ์บทความของต่างประเทศ
ส่วนใหญ่จะอยู่ในระดับ undergraduate-level ขึ้นไปนะครับ
ไม่ค่อยเห็นวารสารที่ตีพิมพ์บทความระดับมัธยมสักเท่าไหร่นัก (แต่ก็พอมี เช่น Komal เป็นต้น)

และบทความที่จะเขียน เกี่ยวกับเรื่องอะไรเหรอครับ? Number, Combi, Geometry
แต่ไม่ว่าจะเขียนอะไร คุณภาพต้องสูงครับ
เพราะระดับของต่างประเทศ ทั่วไปจะสูงมากอยู่แล้ว
แต่ขอคนไทยก่อนก็ดี เพราะผมอ่อนeng แต่ถ้าจำเป็นก็ต้องฝึก ๆ แล้วก็ฝึก หัด ๆ แล้วก็หัด ขอ e-mail ของคุณหน่อยได้ไหมครับ จะลองส่งบทความของผมให้คุณดู มีผลงานที่ได้ตีพิมพ์แล้วอยู่ทาง mymaths

http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=8190

ขอโทษทีขี้เกียจพิมพ์รายละเอียดแล้ว

มีข้อแนะนำอะไรบอกได้นะครับ

แต่ผมลองอ่านดูเอง มันแลง่าย ๆ เบา ๆ ไป คุณว่าอย่างน้นหรือเปล่า
Old 30 สิงหาคม 2009, 20:23
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ

mongravirna is on a distinguished road

ผมว่าผมเป็นตัวเลือกที่ไม่เอาไหนเลยนะครับ
เพราะว่า area ที่ผมสนใจมันก็มีไม่มาก
ส่วนใหญ่ก็งูๆปลาๆ

แต่เท่าที่ดูแล้ว ผมเองไม่แน่ใจว่าตอนนี้พื้นฐานคุณเอกสิทธิ์อยู่ในระดับไหนกันแน่น่ะสิครับ
มัธยม? ปริญญาตรี? ปริญญาโท-เอก? เรียนเอกด้านไหน?

จริงๆถ้าเกิดคุณเรียนเอกทางคณิตศาสตร์
ผมว่าภาควิชาของคุณนั่นแหละครับ ที่เปรียบเหมือนขุมทรัพย์ที่จะให้คำแนะนำคุณได้ดีมาก

ส่วนผม ถ้าให้อ่านอะไรที่ยังไม่สนใจ ผมก็มักจะปล่อยคากองๆไว้
เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าคุณรอเก้อซะเองน่ะสิครับ

แต่ถ้าคุณไม่ได้เรียนเอกด้าน math
ผมก็ว่าลองส่งบทความไปที่ My Math น่ะแหละครับ ดีแล้ว
เพราะตอนนี้ วารสารแมทที่เป็นภาษาไทยมันก็มีไม่มาก ส่วนมากก็ไม่แพร่หลายด้วย
แล้วที่สำคัญรายละเอียดจุกจิกมันเยอะครับ ผมเองก็รู้ไม่หมด ถ้าอธิบายไป จะทำให้รู้ผิดๆไปซะมากกว่า

ก็คงให้คำแนะนำได้เท่านี้แหละครับ เพราะผมเองก็ใช่ว่าจะโปร
คนอื่นในเว็บบอร์ดนี้โปรกว่าผมเยอะครับ...
Old 31 สิงหาคม 2009, 20:23
Fibonacci's Avatar
Fibonacci Fibonacci ไม่อยู่ในระบบ

Fibonacci is on a distinguished road

my math เหอะ จะอ่าน 55+

*นิตยสารคณิตศาสตร์ของไทยหาได้น้อยมาก - -
Old 01 กันยายน 2009, 00:49

Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Fibonacci View Post
my math เหอะ จะอ่าน 55+

*นิตยสารคณิตศาสตร์ของไทยหาได้น้อยมาก - -
ตอนแรกก็ว่าจะหาเลี้ยงชีพจากการเขียนบทความ เอาเข้าจริง ๆ มันยากยิ่งวุ้ย ต้องเก่งจริง ๆ มีชื่อเสียงจริง ตอนนี้ก็คงทำอาชีพหลักไปก่อน งานเขียนบทความเอาไว้เป็นงานอดิเรกก็แล้วกัน แผนตอนนี้กะว่าจะทำแนวนิทานภาพ แต่ก็เป็นคนขี้เกียจฝึกหัดอะไรใหม่ ๆ อีก เพราะวาดรูปไม่ค่อยเป็น เข้าใจว่าใช้คอมวาดน่าจะวาดได้ง่ายขึ้น ตอนนี้ก็รู้จักอยู่โปรแกรมเดียว และใช้อย่างคล่อง Paint brush มีอะไรจะแนะนำเกี่ยวกับบทความก็ส่งข้อความถึงผมได้เลยนะครับ นิทานภาพคิดว่าไม่นานก็จะได้ส่งให้ MY MATHS ต่อจากนั้นอีกสักระยะผู้อ่านถึงจะได้ชมเพราะผมส่งบทความให้ทาง MY MATHS เยอะมาก ๆ ตอนนี้มีคำถามให้ช่วยกันปวดหัว ลองมาคิดกันดูเล่น ๆ นะครับ
แต่สำคัญที่สุด เสียงตอบรับจากแฟนคลับ (ขับให้มันออกไปให้พ้น ๆ จากนิตยสารเสียที)
ถึงตอนนี้แค่คิดว่าจะทำนิทานภาพ แต่สักวันมันก็ต้องเป็นจริงขึ้นมา ถ้าไม่ล้มเลิกความคิดเสียก่อน หนังสือ The top secret บอกไว้ เหมือนตอนที่ผมฝันอยากเป็นนักเขียน ผมฝันมานาน จนแรงขับดันเบื้องลึก ผลักให้ผทส่งบทความมายัง MY MATHS เอาเข้าจริง ๆ แค่ลงมือส่งบทความไม่ถึง 3 เดือน บทความก็ได้รับการตีพิมพ์ เมื่อก่อนผมคิดว่าผมส่งไปยังไงสำนักพิมพ์ก็ไม่พิจารณา แต่การณ์กลับผิดจากที่ผมคิด

01 กันยายน 2009 00:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เอกสิทธิ์
Old 03 กันยายน 2009, 10:00
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

จริงแล้วจะส่งบทความทางคณิตศาสตร์ต้องส่งไปหานิตยาสารคณิตศาสตร์อย่างเดียวหรอครับ นิตยาสารเพื่อการศึกษาก็มีมากอยู่อย่างสำนักพิมพ์ mac ก็มีวารสารออกมาบ่อยๆ ไม่ก็ลองเอาไปลงบนเว็บต่างๆเช่น วิชาการ.คอม อื่นๆที่คนเยอะๆ
ปล. ผมว่ามันยากตรงที่คนสนใจน้อยนี่แหละมั้ง

03 กันยายน 2009 10:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ [SIL]
Old 03 กันยายน 2009, 11:53

Default ถูกต้องเลยครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
จริงแล้วจะส่งบทความทางคณิตศาสตร์ต้องส่งไปหานิตยาสารคณิตศาสตร์อย่างเดียวหรอครับ นิตยาสารเพื่อการศึกษาก็มีมากอยู่อย่างสำนักพิมพ์ mac ก็มีวารสารออกมาบ่อยๆ ไม่ก็ลองเอาไปลงบนเว็บต่างๆเช่น วิชาการ.คอม อื่นๆที่คนเยอะๆ
ปล. ผมว่ามันยากตรงที่คนสนใจน้อยนี่แหละมั้ง
ถูกต้องเลยครับ ทำให้มันทำเป็นอาชีพไม่ได้ ก็ต้องไปทำงานอย่างอื่น ล้มหายตายจากกันไป
Old 04 กันยายน 2009, 07:56
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

เขียนเป็นหนังสือเลยสิครับ