Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > อสมการ
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 กันยายน 2008, 07:05
Maphybich Maphybich ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Maphybich is on a distinguished road
Default อสมการ

ให้ $A$ เป็นสับเซตของ $\mathbb{R} $ ที่ไม่ใช่เซตว่าง กำหนดสัญลักษณ์ $min A$ หมายถึงสมาชิกในเซต $A$ ที่มีค่าน้อยที่สุด และ $max A$ หมายถึงสมาชิกในเซต $A$ ที่มีค่ามากที่สุด , กำหนดให้ $a_i,b_i>0$ สำหรับ $i=1,2,3,...,n$ จงพิสูจน์ว่า $$\displaystyle{min(\frac{a_1}{b_1},\frac{a_2}{b_2},...,\frac{a_n}{b_n})\leqslant \frac{a_1+a_2+...+a_n}{b_1+b_2+...+b_n}\leqslant max(\frac{a_1}{b_1},\frac{a_2}{b_2},...,\frac{a_n}{b_n})}$$

06 กันยายน 2008 07:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Maphybich
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 กันยายน 2008, 08:24
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

WLOG
$\frac{a_1}{b_1}\leq\frac{a_2}{b_2}\leq...\frac{a_n}{b_n}$
เห็นได้ว่าสำหรับ $\frac{a_i}{b_i}$ ใดๆ
$\frac{a_1}{b_1}\leq \frac{a_i}{b_i}$
นั้นคือ
$a_1b_i\leq a_ib_1$
และเพราะว่า
$\frac{a_i}{b_i}\leq \frac{a_n}{b_n}$
นั้นคือ
$a_ib_n\leq a_nb_i$
ทีนี้ก็ลองคูณกระจายดูเอาเองละกันนะครับว่าจะเกิดอะไรขึ้นในเมื่อ
$min=\frac{a_1}{b_1}$
$max=\frac{a_n}{b_n}$

06 กันยายน 2008 10:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RoSe-JoKer
Old 06 กันยายน 2008, 09:02
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

โจทย์ 2 ข้อ ที่คุณ Maphybich โพสต์มานี่เอามาจากไหนครับ รู้สึกว่ามันคุ้นๆอยู่
Old 06 กันยายน 2008, 09:50
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Maphybich View Post
ให้ $A$ เป็นสับเซตของ $\mathbb{R} $ ที่ไม่ใช่เซตว่าง กำหนดสัญลักษณ์ $min A$ หมายถึงสมาชิกในเซต $A$ ที่มีค่าน้อยที่สุด และ $max A$ หมายถึงสมาชิกในเซต $A$ ที่มีค่ามากที่สุด , กำหนดให้ $a_i,b_i>0$ สำหรับ $i=1,2,3,...,n$ จงพิสูจน์ว่า $$\displaystyle{\min(\frac{a_1}{b_1},\frac{a_2}{b_2},...,\frac{a_n}{b_n})\leqslant \frac{a_1+a_2+...+a_n}{b_1+b_2+...+b_n}\leqslant \max(\frac{a_1}{b_1},\frac{a_2}{b_2},...,\frac{a_n}{b_n})}$$
เป็นโจทย์จากหนังสือ อสมการ เล่มของ สสวท ที่เขียนโดย อาจารย์วิชาญ รึเปล่าครับ

ให้ $m=\min\Big(\dfrac{a_1}{b_1},\dfrac{a_2}{b_2},...,\dfrac{a_n}{b_n}\Big)$

$M=\max\Big(\dfrac{a_1}{b_1},\dfrac{a_2}{b_2},...,\dfrac{a_n}{b_n}\Big)$

จะได้

$m\leq\dfrac{a_1}{b_1}\leq M$

$m\leq\dfrac{a_2}{b_2}\leq M$

$~~~~~~~~\vdots$

$m\leq\dfrac{a_n}{b_n}\leq M$

ดังนั้น

$mb_1\leq a_1\leq Mb_1$

$mb_2\leq a_2\leq Mb_2$

$~~~~~~~~~~\vdots$

$mb_n\leq a_n\leq Mb_n$

เราจึงได้

$m(b_1+b_2+\cdots + b_n)\leq a_1+a_2+\cdots + a_n\leq M(b_1+b_2+\cdots+b_n)$

$m\leq \dfrac{a_1+a_2+\cdots+a_n}{b_1+b_2+\cdots+b_n}\leq M$
Old 06 กันยายน 2008, 15:28
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
โจทย์ 2 ข้อ ที่คุณ Maphybich โพสต์มานี่เอามาจากไหนครับ รู้สึกว่ามันคุ้นๆอยู่
โจทย์แบบฝึกหัดในเล่มอสมการของสอวน.ศูนย์สวนกุหลายค่ายตุลาไงครับ

จำได้ว่าตอนค่ายตุลาคุณ owlpenguin เทพวิชานี้ไม่ใช่เหรอครับ
Old 06 กันยายน 2008, 21:53
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ dektep View Post
โจทย์แบบฝึกหัดในเล่มอสมการของสอวน.ศูนย์สวนกุหลายค่ายตุลาไงครับ

จำได้ว่าตอนค่ายตุลาคุณ owlpenguin เทพวิชานี้ไม่ใช่เหรอครับ
จำผิดแล้วครับ คนที่เทพอสมการ น่ะ ก็คุณ dektep นั่นแหละ
ผมอ่อนอสมการจะตายครับ
Old 06 กันยายน 2008, 22:18
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
จำผิดแล้วครับ คนที่เทพอสมการ น่ะ ก็คุณ dektep นั่นแหละ
ผมอ่อนอสมการจะตายครับ
อะไรกันครับ คุณ owlpenguin เทพวิชานี้แหละครับ คุณ dektep พูดถูกแล้ว
Old 07 กันยายน 2008, 14:44
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 View Post
อะไรกันครับ คุณ owlpenguin เทพวิชานี้แหละครับ คุณ dektep พูดถูกแล้ว
ขอเพิ่มเติมครับ คุณ owlpenguin ไม่ได้เก่งแต่วิชานี้วิชาเดียวนี่ครับ เห็นได้เยอะทุกวิชาเลย
เทพไปหมดเลยนะครับ แบบนี้ใครจะไปสู้ได้ เก่งครับเก่ง 555
Old 09 กันยายน 2008, 17:52
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ dektep View Post
ขอเพิ่มเติมครับ คุณ owlpenguin ไม่ได้เก่งแต่วิชานี้วิชาเดียวนี่ครับ เห็นได้เยอะทุกวิชาเลย
เทพไปหมดเลยนะครับ แบบนี้ใครจะไปสู้ได้ เก่งครับเก่ง 555
อย่างงี้มันไซโคกันเห็นๆแล้วครับ จะรุมไซโคคนไม่เก่งอย่างผมทำไมครับ ทั้งเหรียญเงินเหรียญทอง รอบ 2 (dektep, anonymous314)...

09 กันยายน 2008 17:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
Old 09 กันยายน 2008, 18:23
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

คุณ owlpenguin ก็เหรียญเงินนิครับ เก่งจริงๆๆๆเลยครับ เก่งครับเก่งๆ ดูสวะอย่างผมดิครับ เหรียญอ่อนสุดแล้ว
Old 09 กันยายน 2008, 19:52
tatari/nightmare's Avatar
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tatari/nightmare is on a distinguished road

เก่งจริงๆเลยครับคุณ owlpenguin ได้ที่ก่อนหน้าผมอีก เก่งครับเก่ง เก่งสุดแล้ว สุดยอด !!!!!

BOOM!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Old 10 กันยายน 2008, 19:49
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tatari/nightmare View Post
เก่งจริงๆเลยครับคุณ owlpenguin ได้ที่ก่อนหน้าผมอีก เก่งครับเก่ง เก่งสุดแล้ว สุดยอด !!!!!
รู้สึกสมัยนี้ การไซโคเป็นที่นิยมนะครับ แต่เอาเหอะครับ ไซโคไปเหอะ แค่รู้อย่างเดียวว่าผมไม่เก่งหรอกครับ จริงๆครับ
Old 12 กันยายน 2008, 00:56
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
รู้สึกสมัยนี้ การไซโคเป็นที่นิยมนะครับ แต่เอาเหอะครับ ไซโคไปเหอะ แค่รู้อย่างเดียวว่าผมไม่เก่งหรอกครับ จริงๆครับ
อะไรกันครับ คุณ owlpenguin เก่งสุดแล้วครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply