Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > เรขาคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 กรกฎาคม 2012, 15:59
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road
Default ข้อสงสัย GEO = =

คือโจทย์( จากเพื่อนที่ เก่งมากๆ )มีว่า ( ผมไม่เเน่ใจว่าทำเเบบนี้ได้หรือป่าวนะครับ ) สี่เหลี่ยมนุน ABCD มีพท. $t$ ตารางหน่วย จะเป็น สี่เหลี่ยมผืนผ้าก็ต่อเมื่อ $(AB+CD)(DA+BC)=4t$
ขากลับเราเห็นชัดอยู่เเล้วจึงเหลือเเต่ขาไป คือผมวาดเป็นสี่เหลี่ยมใดๆครับ
โดยได้ พท.ว่า $t=\dfrac{1}{2}(AD\cdot AB\sin \hat A +CD\cdot BC\sin \hat C )=\dfrac{1}{2}(AD\cdot DC\sin \hat D+AB\cdot BC\sin\hat B)$
ดังนั้น $$4t=AD\cdot AB\sin \hat A +CD\cdot BC\sin \hat C +AD\cdot DC\sin \hat D+AB\cdot BC\sin\hat B\le (AB+CD)(DA+BC)$$
ซึ่งสมการเกิดเมื่อ $\hat A=\hat B=\hat C=\hat D=90^๐$ เเละเกิดจริงๆ = =
ดังนั้น โจทย์จึงเป็นจริง(หรือเปล่า 555+)

ปล.อีกข้อครับ เราสามารถเเก้ สมการ $2\cos 2x\cos \dfrac{5x}{2}=\cos\dfrac{x}{2}$ ได้ป่าวครับ
ปล.2 ผมอ่อนเรขามากๆครับ(รวมถึงทุกเรื่องด้วย)ยังไงก็ขอคำชี้เเนะด้วยนครับ
Old 23 กรกฎาคม 2012, 19:24
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

ถูกแล้วนิครับ

23 กรกฎาคม 2012 19:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ~ArT_Ty~
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 กรกฎาคม 2012, 19:51
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง View Post
เราสามารถเเก้ สมการ $2\cos 2x\cos \dfrac{5x}{2}=\cos\dfrac{x}{2}$ ได้ป่าวครับ
ใช้สูตรผลคูณทางซ้ายครับ ที่เหลือก็ง่ายแล้ว
Old 27 กรกฎาคม 2012, 15:19
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

#2 เเล้วคุณทำไงครับ
#3 คืออะไรเหรอครับ ช่วยเเสดงให้ดูหน่อย
ปล.ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปขอโจทย์เรขาเยอะๆเลยได้มั้ยครับ อยากฝึกทำ (ไม่ต้องยากมากนะครับ 555)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Old 02 สิงหาคม 2012, 18:09
Suwiwat B's Avatar
Suwiwat B Suwiwat B ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Suwiwat B is on a distinguished road

$2cos2xcos\frac{5x}{2} = cos\frac{x}{2}$
จาก $2cos(A)cos(B) = cos(A+B) + cos(A-B)$ ----> อันนี้เเหละครับ
$2cos2xcos\frac{5x}{2} = cos\frac{9x}{2} + cos\frac{x}{2}$
ดังนั้น $cos\frac{9x}{2} + cos\frac{x}{2} = = cos\frac{x}{2}$
$cos\frac{9x}{2} = 0$
จะได้ $\frac{9x}{2} = \frac{\pi}{2} + n\pi$ เมื่อ n เป็นจำนวนเต็ม
$x = \frac{\pi}{9} + \frac{2n\pi}{9}$ เมื่อ n เป็นจำนวนเต็ม

CCC Mathematic Fighting

เครียด เลย
Old 03 สิงหาคม 2012, 14:50
DEK [T]oR J[O]r [W]aR's Avatar
DEK [T]oR J[O]r [W]aR DEK [T]oR J[O]r [W]aR ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

DEK [T]oR J[O]r [W]aR is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply