Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คอมบินาทอริก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 14 มกราคม 2007, 12:09
heng005 heng005 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

heng005 is on a distinguished road
อุ้ย มีคนมาอ่านซะแล้ว คุยซักแป๊บเดี๋ยวพิมพ์วิธีที่ง่ายขึ้นอีกรอบ
มันเป็นการผสมกันระหว่างวิชา theroy of computation กับ วิชาของพวกนักลงทุนเค้าอ่ะครับ

theory of computation สอนให้ผมวาด finite state machine เป็น วิชานี้พูดจริงๆ ผมก็ยังไม่รู้ว่าเรียนแล้วใช้อะไรได้เหมือนกัน
วิชานี้จะพูดเกี่ยวกับภาษาชนิดต่างๆ ทั้ง regular language, context free language อะไรทำนองนี้ครับ
ข้อมูลเพิ่มเติมอ่านได้จาก http://en.wikipedia.org/wiki/Formal_language

ส่วนเพื่อนผมเค้าทำวิจัยเกี่ยวกับพวกการลงทุนอะไรทำนองนี้ ก็เลยได้ศึกษา model ต่างๆที่เอามาวิเคราะห์ความเสี่ยง
ซึ่งการลงทุนมันก็จะมีการใช้ความน่าจะเป็นมาเกี่ยวข้องเยอะพอควร พอเค้ามาเป็น fsm ของผม เค้าก็บอกว่า มันเป็น markov chain นิ แล้วก็คิดได้เลย
ข้อมูลเพิ่มเติม เกี่ยวกับ markov chain http://en.wikipedia.org/wiki/Markov_chain
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 14 มกราคม 2007, 12:19

heng005 is on a distinguished road
วิธีที่ง่ายขึ้น ผมดัดแปลงมาจากวิธีเมื่อกี้ครับ โดยที่แทนที่จะสนใจความน่าจะเป็น ก็สนใจแค่กรณีของมันแทน

ค่าใน matrix ก็เขียนว่า สถานะ m สามารถเปลี่ยนไปยังสถานะ n ได้กี่วิธี แล้วก็ตัดสถานะที่เราไม่สนใจทิ้งไป
นั่นก็คือตัดแถว กับหลักที่ 5 หรือ 1x11 ทิ้งไปซะ ละเขียนข้อมูลใหม่เป็นแบบนี้$$ \bmatrix{1 & 1 & 0 & 0 & 0 \\ 0 & 0 & 1 & 1 & 0 \\ 1 & 0 & 0 & 0 & 1 \\ 0 & 0 & 1 & 0 & 1 \\ 0 & 0 & 1 & 0 & 0} $$matrix นี้บอกว่า สถานะ 0 เปลี่ยนไปยัง 0 ได้ 1 วิธี ไป 1 ได้ 1 วิธี
สถานะ 1 ไปยัง 2 กับ 3 ได้สถานะละวิธี ....

การหาคำตอบ ก็ทำเหมือนเดิม เอา matrix นี้มายกกำลัง L โดยที่ L เป็นความยาว string ที่ต้องการ ละหาคำตอบเฉพาะ แถวแรกก็พอ

เมื่อ L เป็น 4 จะได้คำตอบเป็น$$ \bmatrix{4 & 2 & 4 & 1 & 3} $$จำนวน case ที่ไม่มี 1x11 ก็คือผลรวมของเลขทั้งหมด เป็น 14 พอดีครับ
เมื่อ L เป็น 5 จะได้คำตอบเป็น$$ \bmatrix{8 & 4 & 6 & 2 & 5} $$จำนวน case ที่ไม่มี 1x11 เป็น 25

จะเห็นว่าวิธีนี้มันง่ายกว่า เพราะว่ามีแต่จำนวนเต็มหนะครับ

สรุปทั้งหมด วิธีการหาแบบนี้สามารถใช้ได้กับโจทย์ประเภทนี้ทั้งหมดได้ ไม่ว่าจะสนใจ L เท่าใด หรือว่า case ที่ต้องการจะยาวเท่าไร เป็น 1x1x1 ก็หาได้
เพียงแต่ต้องเขียน fsm ให้ถูกต้อง ซึ่งการเขียน fsm นี้ก็ใช้ความชำนาญเหมือนกัน แต่ก็ทำให้เชี่ยวชาญได้ไม่ยากนักครับ

จบแล้วครับ ใครมีคำถาม ผมจะเข้ามาตอบเรื่อยๆนะครับ ขอบคุณที่ร่วมสนุกกันมาครับ
Old 15 มกราคม 2007, 01:20
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ยังไม่ได้อ่านละเอียดนะครับ แต่มีจุดนึงที่ผมสังเกตเห็น ไม่ทราบว่าคุณ heng005 เห็นมาก่อนแล้วรึเปล่า คือ characteristic polynomial ของ matrix อันนั้นคือ $$x^5-x^4-x^3-x-1$$ ซึ่งเมื่อตีความแล้วมันก็จะนำไปสู่ linear recurrence equation อันข้างบนนั่นเองครับ

ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูลทางวิชาการที่น่าสนใจแบบนี้

15 มกราคม 2007 02:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 15 มกราคม 2007, 02:28
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
Markov chian เป็นเครื่องมือที่ถูกพัฒนาขึ้นมาจาก Probability Theory ครับ มีการนำไปประยุกต์ใช้กันอย่างกว้างขวาง โดยเฉพาะในศาสตร์ที่เกี่ยวกับการเงินและการลงทุน ยากกว่านี้ก็จะเป็น Stochastic Process ครับ

ป.ล. characteristic polynomial ไม่น่าจะมีเทอม $x^2$ โผล่มานะครับ

15 มกราคม 2007 02:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 15 มกราคม 2007, 02:49
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Icon16

จริงด้วย ผมพิมพ์ผิดครับ (พิมพ์เพลินไปหน่อย - ใส่มันครบทุกกำลังเลย ) แก้ไขให้แล้ว ขอบคุณครับ
Old 15 มกราคม 2007, 23:12

เจอสาขาที่ไม่รู้จักเข้าไปเหมือนกันครับ
พึ่งไปเปิด wiki แวบๆ ว่าเกี่ยวกะ linear algebra ซึ่งเป็นอีกศาสตร์ที่ผมไม่เคยแตะเลย

ใครรู้จักทั้งสองศาสตร์ช่วยอธิบายคร่าวๆหน่อยนะครับ ว่ามันเกี่ยวกันยังไงบ้าง
Old 16 มกราคม 2007, 00:09
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
เหอ มี Finite State machine ด้วยเหรอครับ ไม่เคยรู้ว่าเป็นวิชาทางคณิตศาสตร์แหะๆ
ผมเคยเจอตอนเรียนวิชา Digital Electronics ครับ เอามาใช้ในการออกแบบวงจรดิจิตอล เครื่องขายน้ำผลไม้ก็ใช้การออกแบบ Finite state machine ได้นะครับ แต่ให้ผมทำตอนนี้คงไม่เป็นแล้วครับ 55
Old 16 มกราคม 2007, 02:19
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ heng005:
เจอสาขาที่ไม่รู้จักเข้าไปเหมือนกันครับ
พึ่งไปเปิด wiki แวบๆ ว่าเกี่ยวกะ linear algebra ซึ่งเป็นอีกศาสตร์ที่ผมไม่เคยแตะเลย

ใครรู้จักทั้งสองศาสตร์ช่วยอธิบายคร่าวๆหน่อยนะครับ ว่ามันเกี่ยวกันยังไงบ้าง
linear algebra ที่เกี่ยวกับเรื่องนี้ก็คงจะเป็น คุณสมบัติของ matrix ที่เราเรียกว่า stochastic matrix ครับ เป็น matrix ที่ทุกสมาชิกมีค่ามากกว่าหรือเท่ากับศูนย์และผลรวมของสมาชิกในแต่ละแถวมีค่าเท่ากับหนึ่ง matrix ชนิดนี้มีคุณสมบัติที่น่าสนใจอยู่หลายอย่างโดยเฉพาะที่เกี่ยวกับ eigenvalue และ eigenvector matrix ที่เราได้จาก markov chain ก็เป็น matrix ชนิดนี้ครับ
Old 17 มกราคม 2007, 23:22

ขอบคุณทุกๆคนครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply