Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 เมษายน 2012, 02:50
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road
Icon20 ทำยังไงให้เก่งอังกฤษ

ตามหัวข้อครับ ผมอ่อนวิชานี้มากๆsuperเลยอะครับ

คือตอนเรียนเช่น แกรมมา ถ้าเป็นเท้นเดี่ยวๆผมก็พอทำได้ เพราะแบบรูปจะเหมือนๆเดิม
แต่พอเอาทุกอย่างมา ผสมมั่วๆ ผมก็ทำไม่เป็นอะครับ

แล้วมันก็มีผลทำให้ผมอ่าน โจทย์ สพฐ แล้วแปลไม่ออกด้วย(ผมอ่อนทั้งศัพท์และแกรมมา)

คือตอนเรียนมีเคล็ดลับอะไรไหมครับ

ผมเรียนครูสมศรีคอร์ส Gram cab แล้วก็บึ้มเลยครับ ไม่รู้คนอื่นเป็นแบบผมไหม

พวกข้อสอบเข้าคะแนนวิชานี้ก็ล่องเอาๆอะครับ

ส่วนสอบในโรงเรียนยังพอได้เพราะออกไม่กี่เรื่อง แต่สอบเสร็จคืนครูไปหมดตั้งแต่ก่อนส่งข้อสอบ

คนไหนเก่งวิชานี้ น่าอิจฉามากครับ

ปล.ผมเรียนพิเศษเลขมันก็ได้เรื่อยๆอะครับถ้าไม่ยากเกินไป แต่อังกฤษสักพักก็เบื่อละครับไม่รู้ทำไม
Old 13 เมษายน 2012, 16:45
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ขอยืมคำของคุณบัณฑิต อึ้งรังษี.....ซ้อม ซ้อม ซ้อม และก็ซ้อม....ไม่ใช่ถูกซ้อมนะครับ
และเคล็ดลับของโรงเรียนญี่ปุ่นจากหนังสือเล่มหนึ่งที่เคยอ่านนานมาแล้ว....ขอเวลาเพียงวันละ10นาทีทุกวัน ไม่ว่าคุณอยากจะเก่งเรื่องใด ก็จงใช้เวลาเพียงวันละ10นาทีทุกวัน
ลองหาวิธีเรียนในแบบที่คุณถนัดแล้วกัน ขอให้เจอครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

13 เมษายน 2012 16:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 เมษายน 2012, 22:36
Ulqiorra Sillfer's Avatar
Ulqiorra Sillfer Ulqiorra Sillfer ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Ulqiorra Sillfer is on a distinguished road

เหมือนเราควรจะสร้างแรงบันดาลใจในการเรียนด้วยอะครับ อย่างกรณีนี้ อาจจะเป็นแบบบ ฝึกเอาไว้อ่าน text เลขก็ได้ครับ มันจะช่วยให้เราอยากเรียนขึ้นเยอะเลย
Old 15 เมษายน 2012, 02:02
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road

หาที่เรียนที่เขาสอนเน้นเอาไปใช้ในชีวิตประจำวันไม่ดีกว่าหรอครับ
Old 15 เมษายน 2012, 12:20
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

1. หาหนังสือที่สามารถอ่านและแปลมันได้ง่ายๆ แล้วค่อยๆ ไล่ระดับให้ยากขึ้น

2. อ่านข่าวภาษาอังกฤษ โดยเริ่มจากอ่านข่าวภาษาไทยที่เนื้อข่าวเหมือนกัน เพื่อเความเข้าใจรูปแบบการเขียน และเก็บศัพท์

3. ดูหนัง Soundtrack ใน DVD โดยดูแบบ sub Thai แล้วก็เป็น sub Eng เพื่อฟังวิธีการพูด และสำเนียง

ฯลฯ
Old 15 เมษายน 2012, 12:46
~ToucHUp~'s Avatar
~ToucHUp~ ~ToucHUp~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

~ToucHUp~ is on a distinguished road

ผมอ่านมังงะเอาครับ^^
Old 15 เมษายน 2012, 13:25
cardinopolynomial's Avatar
cardinopolynomial cardinopolynomial ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

cardinopolynomial is on a distinguished road

เอาไปใช้ในชีวิตประจำวันน่ะครับ เเล้วก็ท่องศัพท์ทุกวัน ถ้าคุณเรียนครูสมศรีให้ท่องศัพท์ที่เค้าเเจกมาให้
Old 15 เมษายน 2012, 18:05
HL~arc-en-ciel HL~arc-en-ciel ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

HL~arc-en-ciel is on a distinguished road

อ่านมังงะ สิครับ แล้วก็ใช้วิธีการเห็นภาพเอาครับ อย่าเป็นแบบท่องศัพท์เป็นคำๆไป

17 เมษายน 2012 20:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ HL~arc-en-ciel
Old 15 เมษายน 2012, 19:12
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
ปล อะไรคือมังงะครับ
Old 15 เมษายน 2012, 20:45
~ToucHUp~'s Avatar
~ToucHUp~ ~ToucHUp~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

~ToucHUp~ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 View Post
ขอบคุณครับ
ปล อะไรคือมังงะครับ
หนังสือการ์ตูนน่ะครับ
Old 17 เมษายน 2012, 19:11
square1zoa's Avatar
square1zoa square1zoa ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

square1zoa is on a distinguished road

อยากให้เข้าใจบางสิ่งบางอย่างว่า
1. ภาษาเป็นเรื่องของ"ประสบการณ์"คนที่เก่งภาษาอังกฤษคือ คนที่สามารถใช้ภาษาอังกฤษได้
หอเอนปิซ่า กำแพงเมืองจีนไม่ได้สร้างเสร็จหนเดียว ก็เหมือนกันกับภาษาอังกฤษนี่แหละ
2. หลายๆคนอาจจะมีเทคนิคของวิชาภาษาอังกฤษเช่น ร้องเพลง(แบบเอนคอนเซ็ปท์) อ่านการ์ตูน ดูโทรทัศน์ หรือการหาเพื่อนชาวต่างชาติซักคน
ก็ลองปรับใช้ดูเอาละกัน

ปล.ผมเรียนภาษาอังกฤษ 14 ปียังสู้เรียนภาษาจีนปีเดียวไม่ได้เลย อาจจะเป็นเพราะว่าเราชอบมั่ง 55555+
Old 07 พฤษภาคม 2012, 00:35
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ square1zoa View Post

ปล.ผมเรียนภาษาอังกฤษ 14 ปียังสู้เรียนภาษาจีนปีเดียวไม่ได้เลย อาจจะเป็นเพราะว่าเราชอบมั่ง 55555+
14 ปีที่เรียนใช่แบบนี้หรือเปล่าครับ

ต้นชั่วโมง ครูอังกฤษเดินเข้าห้อง

head students: stand up please.

students: good morning/afternoon teacher. how are you today?

teacher : fine, thanks and you ?

students: I'm fine.

teacher: sit down.

หลังจากนี้ก็ว่าวภาษาไทยตลอดทั้งชั่วโมง ทั้งครูทั้งศิษย์ พอสอบจบชั่วโมง

head students: stand up please.

students: thank you teacher. see you again.

teacher : see you again next time

Old 07 พฤษภาคม 2012, 22:56
jenwit's Avatar
jenwit jenwit ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

jenwit is on a distinguished road

อ่านข่าวภาษาอังกฤษแล้วเปิดดูคำศัพท์จากนั้นจดลงในสมุดใช้ทบทวนทุกวันครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply