Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 พฤษภาคม 2014, 17:29
XIIIX XIIIX ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

XIIIX is on a distinguished road
Default คณะเศรษฐศาสตร์ นี่เรียนเลขอะไรมั่งหรอครับ

คิดว่าจะเข้าป.ตรีคณะเศรษฐศาสตร์ ภาคInterของ มธ (Bachelor of Economics) ครับ อยากรู้ว่าเวลาเรียนเรียนเนื้อหาเรื่องไหนมั่ง พี่ๆคนไหนมีประสบการณ์ช่วยแชร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 พฤษภาคม 2014, 23:25
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

ตอบจากประสบการณ์ตรง ที่ ผมรู้จักรุ่นน้อง จบ major นี้ที่ มธ เมื่อ 10 ปีที่แล้วนะครับ (ปัจจุบัน ไม่รู้ว่า หลักสูตรเปลี่ยนแปลงไป มากน้อยแค่ไหน)

ที่ชัวร์ๆ คือ มีเลข เข้มๆ 3 วิชา (ไม่รวมสถิติเบื้องต้น) ซึ่งจะ start ประมาณปี 2 ต่อเนื่องถึงปี 3 ครับ

2 วิชาแรก คือ Mathematics for economics I ,II

Content ก็มีตั้งแต่เรียน Set , Proof เบื้องต้น , Topology of set (closed open ,compact ซึ่งเรียนง่ายกว่าเด็ก สายวิทยา เลขมากครับ) , Calculus of single variable , Linear algebra and application in economics

พอ เป็น รหัส II มันจะ start ที่ Ordinary differential Equations + Phase portrait , Multivariable Calculus ( เน้น Differentiation , Level set , Lagrange multiplier) , Dynamic optimization (Calculus of variation (เน้น) ,optimal control theory (เสริม) , Bellman equation +dynamic programming (เรื่องสุดท้าย แต่เน้น ))

ส่วนวิชาที่ 3 คือ Econometrics หรือที่เด็กภาคปกติ เรียก เศรษฐมิติ ก็เรียน Regression analysis แบบทะลุทะลวงเลยครับ
Old 21 มิถุนายน 2014, 16:49
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

ผมจบด้านนี้มา อยากแนะว่า สถิติ ต้องแม่นครับ

Econometrics หรือ เศรษฐมิติ นี้คือการสร้าง โมเดลเศรษฐศาสตร์ โดยอาศัย สถิติ

ส่วน Calculus ควร อย่างน้อย ต้อง "รู้เรื่อง"

อยากก้าวหน้าทาง เศรษฐศาสตร์ ควรเป็นคนที่ "รอบรู้" วิชาพื้นฐานทุกกลุ่มวิชา เพราะ เศรษฐศาสตร์ เป็นเรื่องกว้างมาก
ในระดับ ตรี อาจพูดได้ว่า "ทำกิน" ไม่ได้ ยังเป็น "วิชาการ"(เป็นเป็ดนะ 555)อยู่เลย เรียน โท ถึงค่อยบีบเข้า แต่แนะ หากทำได้ควรจบ เอก ครับ
(ถึงจะมีคน "รับฟัง" คุณ 555)

พูดคุยกันอีกนะครับ

อ๋อ เรียนภาค Inter หรือครับ
สมควร มาก ๆๆๆๆๆ เลย สาขานี้ อังกฤษต้องเก่ง ย้ำ ต้องเก่ง ทั้ง ฟัง พูด อ่าน เขียน 555

21 มิถุนายน 2014 16:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ share
เหตุผล: พิมพ์ตกครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply