Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 ตุลาคม 2008, 20:30
ลูกชิ้น's Avatar
ลูกชิ้น ลูกชิ้น ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ลูกชิ้น is on a distinguished road
Default ขอความช่วยเหลือทุกคน ทั้งพี่ใหญ่ น้องเล็ก ขอหมด

รบกวนทุกท่านเลยนะครับ ไม่ว่าขาจรขาประจำ โปรดอ่าน

1. ขอความร่วมมือ เข้าใจคำว่า "หาร"
a หาร b ลงตัว หรือ a|b หมายความว่า a คูณด้วยจำนวนเต็มตัวหนึ่งแล้วมีค่าเท่ากับ b
ดังนั้น a หาร b ถ้าเขียนเป็นสัญลักษณ์จะได้เป็น $\frac{b}{a}$ ไม่ใช่ $\frac{a}{b} $
ซึ่งเป็นคนละความหมายอย่างเห็นได้ชัด
แต่หากอยากให้ตัวตั้งขึ้นต้นแล้วตามด้วยตัวหาร ควรเขียนว่า b หารด้วย a ครับ จะได้ b เป็นตัวตั้งและ a เป็นตัวหาร

หวังว่าคงไม่มีใครมาถามนะครับว่า 19238 หาร 1245 ลงตัวมั๊ยครับ? (เพราะมันไม่มีทางลงตัว)

2. ขอความร่วมมือ ทุกท่านก่อนโพสต์โปรดสำรวจตนเอง
บางครั้งคนที่ตั้งกระทู้ถามต้องการความกระจ่าง จึงมาขอความช่วยเหลือ
ขอความกรุณาท่านที่มาโพสต์ กรุณาศึกษาให้พอมีความเข้าใจในเรื่องที่จะโพสต์
หรือถ้าเป็นไปได้ก็อ้างอิงด้วย ไม่อยากให้โพสต์ผิด ๆ ถูก ๆ เพราะมันทำให้คนที่เขามองหาแสงสว่าง หลงทาง!

แต่สำหรับผู้ที่อยากร่วมแสดงความคิดเห็นก็อาจจะเริ่มว่า "ผมคิดว่า" "ที่ผมเข้าใจคือ" "ผมไม่ค่อยแน่ใจนะ" คงจะดีกว่า
ซึ่งจะเป็นผลดีมากสำหรับผู้ที่ยังไม่มีวิจารณญาณในการอ่านบอร์ดนัก (ผมก็ด้วยครับ)

A: $\sqrt{4} = 2$ ครับ
B: $\sqrt{4} = \pm 2$ ต่างหากครับ
ถ้า จขกท. อยู่ ม.2 แล้วเข้ามาอ่านจะทำยังไงดีครับ

3. ขอความร่วมมือโพสต์สิ่งใดก็ตาม ให้เป็นภาษาทางการ หรือกึ่งทางการ
บางทีภาษาที่ตัวเองเข้าใจคนอื่นก็ไม่เข้าใจ รวมถึงคำหยาบคาย หยาบโลน ไม่สุภาพ
และสำหรับ Latex ทุกคนก็คงต้องมีครั้งแรกครับ อย่าบอกว่าพิมพ์ไม่เป็น เพราะคำแนะนำมีอยู่
แค่เลือกตอบเต็มรูปแบบ แล้วก็ใส่สิ่งที่อยากให้มันเป็นสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ไว้ระหว่าง $ สองตัว
แล้วก็คลิก ๆ แถบเครื่องมือข้างบน แล้วก็ตรวจก่อนโพสต์ด้วยปุ่มแสดงผลข้อความก่อนส่ง
ถูกใจก็ค่อย ตั้งหัวข้อใหม่ หรือตั้งกระทู้ หรือเพิ่มข้อความ

เพียงแค่นี้สันติสุขก็คงจะมาสู่ mathcenter มากขึ้นครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน รักคนอ่านครับ

27 ตุลาคม 2008 21:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ลูกชิ้น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 ตุลาคม 2008, 21:04
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

อื้ม ข้อ 1 น่ะ มันอยุ่ที่เ้ราแปลภาษาด้วยล่ะยังไงก็ขอบคุณ!
Old 27 ตุลาคม 2008, 21:05
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ผมว่าข้อ1 น่าจะใช้ Latex ทำเปนเศษส่วนไปเรยจะได้เข้าใจตรงกัน

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 28 ตุลาคม 2008, 00:28
God Phoenix's Avatar
God Phoenix God Phoenix ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

God Phoenix is on a distinguished road

ผมว่าถ้าใครปฏิบัติข้อ 3. ไม่ได้ก็คงไม่มา
เล่นใน mathcenter หรอกครับ 555+

NEVER

DIE
Old 28 ตุลาคม 2008, 00:51
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ผมเห็นด้วยกับที่คุณลูกชิ้นกล่าวมาทุกข้อ และก็อยากจะอยากขอความร่วมมือให้ทุกท่านพยายามอย่าใช้ภาษาวิบัติในการตั้งหรือตอบกระทู้ หรือภาษาใดๆที่อาจทำให้ผู้อ่านเกิดความรำคาญ มันไม่เท่ไม่เก๋หรอกครับ พยายามฝึกเขียนดีๆ เขียนให้ถูกต้องตามอักขระวิธีไว้ให้เป็นนิสัย จะเป็นผลดีต่อตัวเองและผู้อ่านคนอื่นในระยะยาว รวมทั้งผู้ดูแลจะได้ไม่เหนื่อยตามล้างตามเช็ดมากมายครับ หากไม่จำเป็นเราไม่อยากไปแก้ไขข้อความโดยพลการหรอกครับ

การพิมพ์ผิดเล็กน้อยอาจมีได้ แต่ไม่อยากให้พิมพ์ผิดแบบจงใจ จนข้อความที่พิมพ์ผิดนั้นเบนความสนใจจากกระทู้ ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้น ท่านอาจได้รับใบเหลืองหรือแดงโดยไม่รู้ตัว แล้วแต่ความหนักหนาครับ

อีกข้อ พยายามใช้ปุ่มแก้ไขข้อความเมื่อต้องการแก้ไขข้อความเล็กน้อย แทนที่จะโพสต์เป็นข้อความใหม่นะครับ ทั้งนี้ขอแนะนำให้ศึกษาการใช้เวบบอร์ดในกรณีที่ไม่แน่ใจว่าอะไรใช้ยังไงครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 28 ตุลาคม 2008, 19:34
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

เท่าที่ผมดูนะครับ บอร์ดนี้ไม่เคยมีคำหยาบครับ
แล้วก็การสำรวจตนเองก่อนโพสนั้น ผมปฏิบัติได้ค่อนข้างไม่ดีเลย() ภาษาวิบัตินี่ปฏิบัติตามได้ดีมาก (หุหุ)
แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าเราได้ใบเหลืองใบแดงมากี่ใบแล้ว
Old 29 ตุลาคม 2008, 18:39
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าเราได้ใบเหลืองใบแดงมากี่ใบแล้ว
คลิ๊กที่ชื่อของตน ตรงรายชื่อสมาชิก ถ้าไม่มี
ก็จะไม่เห็น แต่ถ้ามีก็ดูตรงแถบที่เขียนว่า Infractions
Old 03 พฤศจิกายน 2008, 22:51
Aermig's Avatar
Aermig Aermig ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Aermig is on a distinguished road

สำหรับบางตัวในภาษา latex ก็อาจหาไม่เจอในช่องที่ให้เลือกตอบเต็มรูปแบบนะครับ ถ้าตัวไหนไม่เจอก็ถามคนที่รู้ก็แล้วกันครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply