Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 เมษายน 2007, 20:19
jabza's Avatar
jabza jabza ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

jabza is on a distinguished road
Icon16 สงสัย ข้อสอบIJSO -*-

1.สามเหลี่ยม ABC มีพื้นที่ 1ตร.หน่วย มีจุด $A` , B` , C`$ อยู่บนด้าน $BC , AC , AB$ ตามลำดับ ที่ทำให้ $AB` : B`C = CA` : A`B = BC` : C`A = 2 : 1$ จงหาพื้นที่สามเหลี่ยมที่ล้อมรอบโดย$ AA` BB` CC` $(เค้าบอกว่าตอบ$\frac{1}{7}$ )

ผมทำได้ไม่ตรงอะครับ ช่วยแสดงวิธีคิดหรือHintให้หน่อย และบอกว่าเค้าตอบถูกหรือไม่

เด็กน้อย ค่อยๆ เรียนรู้ สินะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 เมษายน 2007, 01:54
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Smile

ลองดูไอเดีย จากวิธีทำ ตอนที่ 2 ข้อ 8 ของ ประกายกุหลาบ 2549 นะิครับ
Old 27 เมษายน 2007, 07:27
jabza's Avatar
jabza jabza ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

jabza is on a distinguished road
Icon23

ขอขอบคุณพี่passer-byที่ช่วยแนะidea ให้ไปดูที่ประกายกุหลาบ ม.ต้น ผมได้ทำตามวิธีคิดของพี่nongtumแล้วได้ สามเหลี่ยมที่ล้อมรอบโดย$AA` BB` CC`$ =$\frac{4}{28}$ ของสามเหลี่ยมABC แต่ในวิชาการดอทคอม เค้าเฉลยอีกวิธีหนึ่ง เค้าตอบ$\frac{4}{28}$ ดังนั้นเราก็ถูกทั้งคู่เลย ต้องขอบคุณพี่passer-by และพี่nongtumที่ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ปล.พี่passer-by รู้จักทบ.$Zhang jing Zhong$ ไหมครับ ในวิชาการดอทคอม คุณCartoon นำมาอธิบายข้อนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ
Link อยู่นี้ครับhttp://www.vcharkarn.com/include/vca....php?Pid=60051

เด็กน้อย ค่อยๆ เรียนรู้ สินะ

27 เมษายน 2007 07:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ jabza
เหตุผล: คิดได้แล้ว
Old 27 เมษายน 2007, 13:15
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ jabza View Post
ปล.พี่passer-by รู้จักทบ.$Zhang jing Zhong$ ไหมครับ ในวิชาการดอทคอม คุณCartoon นำมาอธิบายข้อนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ
Link อยู่นี้ครับhttp://www.vcharkarn.com/include/vca....php?Pid=60051
ชื่อไม่คุ้นเลยครับ แต่เป็น mini theorem ที่ใช้งานได้ดี และพิสูจน์ได้ไม่ยากโดยใช้สามเหลี่ยมคล้าย

ผมว่าถ้าดูตามรูป คุณ cartoon ก็อธิบายไว้เคลียร์แล้วนะครับ โดยใช้ทฤษฎีที่ว่า บวกกับสมมาตรอีกนิดหน่อย หรือว่าน้อง jabza ไม่เข้าใจสัญลักษณ์ เช่น [BCL] หรือเปล่าครับ (ซึ่งก็คือพื้นที่สามเหลี่ยม BCL)
Old 13 พฤษภาคม 2007, 11:55
จตุราชา's Avatar
จตุราชา จตุราชา ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

จตุราชา is on a distinguished road

ผมก้อว่ายังงั้นแหละผมมาหาความรู้อันไหนตอบได้ตอบแนะนำได้แนะนำแต่ไม่เคยเลย
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ข้อสอบคณิตรอบ2 IJSO 2006 เมื่อวันที่ 20 ส.ค.ที่ผ่านมา (ม.ต้น) DeKlnwz ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 5 23 กันยายน 2006 07:57
ข้อสอบ IJSO คณิตศาสตร์ รอบ 1 MoriKung ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 11 23 กรกฎาคม 2006 09:44

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง