Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 19 มิถุนายน 2013, 23:29
ไร้ซึ่งวรยุทธ ไร้ซึ่งวรยุทธ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

ไร้ซึ่งวรยุทธ is on a distinguished road
Default concept นี้ข้อใดถูกครับ

-1 <= sin x <= 1 หมายถึงอะไร sin x อยู่ในช่วง [-1,1] ใช่ไหมครับ

แล้ว -9 <= sin x <= 9 จริงไหม
รูปภาพที่แนบมาด้วย

19 มิถุนายน 2013 23:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ไร้ซึ่งวรยุทธ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 มิถุนายน 2013, 23:34
ลูกชิ้น's Avatar
ลูกชิ้น ลูกชิ้น ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ลูกชิ้น is on a distinguished road

บรรทัดแรกบอกว่าค่าของ sin(x) อยู่ระหว่าง -1 กับ 1 เท่านั้นครับ คืออยู่ในช่วง [-1,1]

บรรทัดที่สองก็ถูกครับ
หากปัจจุบัน ด.ญ.แอน อยู่ลพบุรี การบอกว่า ด.ญ.แอน อยู่ในประเทศไทยนั้นก็ไม่ผิดครับ

19 มิถุนายน 2013 23:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ลูกชิ้น
Old 19 มิถุนายน 2013, 23:38
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ไร้ซึ่งวรยุทธ View Post
-1 <= sin x <= 1 หมายถึงอะไร sin x อยู่ในช่วง (-1,1) ใช่ไหมครับ
หมายถึง sin x อยู่ในช่วง [-1,1] ครับ

ข้อหนึ่งถูกต้องครับ

-9 <= sin x <= 9 แปลว่า sin x มีมากกว่าหรือเท่ากับ -9 และน้อยกว่าหรือเท่ากับ 9 สำหรับทุกค่า x
ไม่ได้แปลว่า มีค่า x ที่ทำให้ sin x เท่ากับทุกจำนวนในช่วง [-9,9] ครับ
Old 19 มิถุนายน 2013, 23:48
ไร้ซึ่งวรยุทธ ไร้ซึ่งวรยุทธ ไม่อยู่ในระบบ

ไร้ซึ่งวรยุทธ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ลูกชิ้น View Post
บรรทัดแรกบอกว่าค่าของ sin(x) อยู่ระหว่าง -1 กับ 1 เท่านั้นครับ คืออยู่ในช่วง [-1,1]

บรรทัดที่สองก็ถูกครับ
หากปัจจุบัน ด.ญ.แอน อยู่ลพบุรี การบอกว่า ด.ญ.แอน อยู่ในประเทศไทยนั้นก็ไม่ผิดครับ
ผมพิมพ์ผิดตรง [-1.1]

อย่างนี้แสดงว่า -9 <= sin x <= 9 ก็เป็นจริงใช่ป่าวครับ
Old 20 มิถุนายน 2013, 00:01
ลูกชิ้น's Avatar
ลูกชิ้น ลูกชิ้น ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ลูกชิ้น is on a distinguished road

จริงสิครับ
Old 24 มิถุนายน 2013, 13:13
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

ข้อ ๒ ผิดแน่นอนครับ ทำไม? เพราะไม่ว่า มุมจะกี่องศา "ค่า Sin ของมุมนั้น ๆ" มีค่า "ตั้งแต่" -1 ถึง +1 เท่านั้น
หมายเหตู : "ตั้งแต่" คือ ช่วงปิด (closed interval)

ข้อ ๑ ถูกครับ
หรือคูณ 9 ตลอด; -9 <= 9(sin x) <= 9
Old 29 มิถุนายน 2013, 14:00
Free Style01 Free Style01 ไม่อยู่ในระบบ

Free Style01 is on a distinguished road

อันนี้ผมเห็นด้วยกับคุณ share นะครับ
ผมคิดว่า $ -1 \leqslant sin(x) \leqslant 1 $ เขียนได้เป็น sin(x) = [-1,1]
แต่ $ -9 \leqslant sin(x) \leqslant 9 $ ไม่สามารถเขียนเป็น sin(x) = [-9,9] ได้ครับ..........ตามความหมายของคำว่า "เท่ากับ" ครับ

29 มิถุนายน 2013 14:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Free Style01
Old 29 มิถุนายน 2013, 14:10
Free Style01 Free Style01 ไม่อยู่ในระบบ

Free Style01 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Free Style01 View Post
อันนี้ผมเห็นด้วยกับคุณ share นะครับ
ผมคิดว่า $ -1 \leqslant sin(x) \leqslant 1 $ เขียนได้เป็น sin(x) = [-1,1]
แต่ $ -9 \leqslant sin(x) \leqslant 9 $ ไม่สามารถเขียนเป็น sin(x) = [-9,9] ได้ครับ..........ตามความหมายของคำว่า "เท่ากับ" ครับ
ขอโทษทีนะครับ อันนี้น่าจะผิด ที่ถูกควรที่จะเป็น $ sin(x) \in [-1,1] $ กับ $ sin(x) \in [-9,9] $ มากกว่า
และน่าจะหมายถึง ค่าของ sin(x) อยู่ในช่วงมากกว่าครับ
หมือนกับการหาค่า x ในเรื่องอสมการอะครับ ถ้าในกรณีนี้ได้ เราก็สามารถที่จะตอบได้ว่า $ x \in R $ ได้ทุกข้อหรือป่าวครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
concept of "degree of freedom" t.B. ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 4 17 กรกฎาคม 2010 00:40