Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > เรขาคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 ตุลาคม 2007, 00:32
dream's railway dream's railway ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

dream's railway is on a distinguished road
Send a message via MSN to dream's railway
Default ภาคตัดกรวย นิดนึงครับ

คือผมก็เป็นเด็กใหม่น่ะครับ อาจจะยังไม่รู้เรื่อง ไม่รู้ธรรมเนียมมากนัก แต่ขอบอกตรงนี้ว่า ผมไม่เก่งคณิตศาสตร์ ครับ
แค่ผมชอบที่จะเรียนมันเท่านั้นเอง ชอบเรียน แต่ เรียนแล้วได้เกรดต่ำอ่ะคัรบ แหะๆๆ

เอาเป็นว่า ที่ผมตั้งกระทู้นี้ ก็เนื่องมาจากผมได้ลองศึกษาเกี่ยวกับภาคตัดกรวยอ่ะครับ แล้วก็ค้นพบอะไรบางอย่าง
และรวมถึงตั้งโจทย์เอาไว้เป็นบางข้อด้วยครับ แต่ยังไม่กล้าเอามาลง เพราะกลัวว่าที่ผมคิดได้ "จะมีคนคิดไว้ก่อน หรือเป็นเรื่องที่เค้าก็รู้ๆกันอยู่แล้ว" (แบบว่า จะมาคิดพิสูจน์ให้เสียเวลาทำไมว่ะเนี่ย) หน้าแตกอ่าดิ

ส่วนเรื่องที่ผมได้พิสูจน์ไว้ก็คือ เกี่ยวกับลาตัสเรกตัมของวงรี และ กราฟวงรีซ้อนวงกลม อ่ะครับ
ยังไง ถ้าผมมั่นใจในบทพิสูจน์ของผม ผมจะเอามาลงอีกทีนะครับ ฝากทุกท่านช่วยให้คำแนะนำ หรือ ข้อชี้แนะไปก่อนนะครับ

ย้ำ ว่า ผมไม่ใช่เด็กอัจฉริยะภาพทางด้านคณิตศาสตร์ แต่ผมรัก คับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 ตุลาคม 2007, 15:58
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

เรื่องที่น้อง dream's railway คิดได้คือ LR=$\frac{2b^2}{a}$ รึเปล่าครับ และวงรีซ้อนวงกลม
เท่าที่เคยได้อ่านมา ระดับมัธยมไม่มีพิสูจน์นะครับ ส่วนระดับมหาลัยผมก็ยังไม่เคยเห็น วิธีที่น้องพิสูจน์ได้
อาจแตกต่างจากทีมีอยู่แล้วก็ได้ครับเพราะการพิสูจน์เราสามารถพิสูจน์ได้หลายวิธี ของแบบนี้คิดว่าไม่มีหน้าแตกหรอกครับถ้าเราสามารถพิสูจน์ได้ด้วยตนเองจงภูมิใจเถิด
ลองโพสต์มาดูครับ คงจะมีหลายคนที่อยากเห็นบทพิสูจน์ ถ้าผิดถูกยังไงก็แนะนำแก้ไขกันไปครับ
ป.ล.น้อง dream's railway อายุยังน้อยอยู่เลยก็สนใจในบทพิสูจน์ต่างๆแล้ว น่ายกย่องครับ ถ้าเรียนสายทางคณิตศาสตร์บริสุทธิ์คงจะรุ่งน่าดูครับ
Old 30 ตุลาคม 2007, 01:01
dream's railway dream's railway ไม่อยู่ในระบบ

dream's railway is on a distinguished road
Send a message via MSN to dream's railway

ขอบคุณพี่ mercedesbenz ครับที่เข้ามาช่วยอธิบาย
ผมไม่ใช่คนเก่งคณิตศาสตร์หรอกครับพี่ แค่อยากลองอะไรที่มันท้าทายบ้างครับ
แล้วยังไงผมลองแก้ไขบทพิสูจน์ของผมให้ดีกว่านี้ก่อน แล้วค่อยเอาลงมานะครับ
ขอบคุณครับ
Old 31 ตุลาคม 2007, 02:17

ครับ ยังไงวันนี้ก็ลองเอาโจทย์ที่ผมตั้งเองมาดูนะครับ ไม่รู้ว่าจะยากง่ายแค่ไหน
แต่สำหรับผม ผมว่ามันก็คงจะยากน่าดู (สำหรับเด็กมัธยมธรรมดา) ลองทำกันดูนะครับผม
ป.ล. ถ้ามีข้อผิดพลาด โปรดแนะนำมาด้วยนะครับ ยินดีรับฟังข้อเสนอแนะเสมอครับ

จากรูป กำหนดให้ $F$ เป็นจุดโฟกัสจุดหนึ่งของวงรี $V$ เป็นจุดศูนย์กลางของวงกลมทั้งสองและวงรี ถ้าวงกลมเล็กมีสมการเป็น $x^2 + y^2 – 6x – 4y +4 = 0$ วงกลมใหญ่มีสมการเป็น $x^2 + y^2 – 6x – 4y – 12 = 0$ จงหาความยาว $\overline{AB}$
Old 31 ตุลาคม 2007, 11:00
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ขอบอกแค่กระบวนการคิดนะครับ
1. จากสมการวงกลมที่กำหนดให้เราจะทราบรัศมีของวงกลมทั้งสองและพิกัดของจุด $V$
2. ดังนั้นเราจะทราบความยาวแกนเอกและแกนโทของวงรี
3. เราจึงทราบสมการของวงรี และทราบพิกัดของจุด $F$ ซึ่งเป็นจุดโฟกัสของวงรี
4. เราทราบความยาวของส่วนของเส้นตรง $AV$ และ $FV$ เราจึงทราบความยาวของ $AF$ โดยทฤษฎีบทของพิธากอรัส
5. ดังนั้นเราจะทราบพิกัดของจุด $A$ และทราบสมการเส้นตรงที่ผ่านจุด $A,V$ สมมติว่าคือเส้นตรง $l$
6. จุด $B$ คือจุดตัดของวงรีกับเส้นตรง $l$ ดังนั้นเราทราบพิกัดของจุด $B$
7. สุดท้ายเราจะทราบความยาวของ $AB$ ครับ