Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 พฤศจิกายน 2008, 21:52
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road
Default Mathematica 7

เมื่อวันที่ 19 พฤศจิกายน Mathematica 7 ออกแล้วครับผม
เห็นเขาบอกว่าพร้อม 500 features ใหม่ ๆ

ใครลองใช้บ้างแล้วครับ บอกหน่อยว่าใช้ดีหรือเปล่า
รายละเอียดดูที่นี่ครับ : http://www.wolfram.com/

20 พฤศจิกายน 2008 21:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Anonymous314
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 พฤศจิกายน 2008, 22:16
pure_mathja pure_mathja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

pure_mathja is on a distinguished road

น่าลองเล่นดูจังครับ 1000 ทิบ จะออกยังครับ

อย่าง version 5 กับ 6 ก็ต่างกันครับพอดู เดี๋ยวลองหาดูครับ

ขอบคุณครับๆ
Old 20 พฤศจิกายน 2008, 23:22
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ออกเวอร์ชัน 7 แล้วเหรอเนี่ย... ขนาดเวอร์ชัน 5 ก็ยังใช้ไม่คุ้มเลยนะนั่น...

แต่เท่าที่ดูในเวบของ Wolfram มันไม่ได้บอก spec อย่างอื่นนอกจาก OS ที่รันได้ แต่ก็แอบคิดๆเวอร์ชันนี้คงจะต้องรันบนเครื่องที่ Spec สูงๆหน่อย ไม่งั้นน่าจะอืดเอาการ ที่กลัวอีกอย่าง คือ มันใหญ่ขึ้น ดีขึ้น แต่อาจมีอะไรที่ไม่มีโอกาสได้ใช้แถมมาด้วยมากขึ้นเช่นกัน เดี๋ยวหาได้จะลองรันเล่นๆดูละกันนะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 07 ธันวาคม 2008, 08:01
ปลากะพง ณ บาดาล's Avatar
ปลากะพง ณ บาดาล ปลากะพง ณ บาดาล ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

ปลากะพง ณ บาดาล is on a distinguished road
Send a message via MSN to ปลากะพง ณ บาดาล Send a message via Skype™ to ปลากะพง ณ บาดาล

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
ออกเวอร์ชัน 7 แล้วเหรอเนี่ย... ขนาดเวอร์ชัน 5 ก็ยังใช้ไม่คุ้มเลยนะนั่น...

แต่เท่าที่ดูในเวบของ Wolfram มันไม่ได้บอก spec อย่างอื่นนอกจาก OS ที่รันได้ แต่ก็แอบคิดๆเวอร์ชันนี้คงจะต้องรันบนเครื่องที่ Spec สูงๆหน่อย ไม่งั้นน่าจะอืดเอาการ ที่กลัวอีกอย่าง คือ มันใหญ่ขึ้น ดีขึ้น แต่อาจมีอะไรที่ไม่มีโอกาสได้ใช้แถมมาด้วยมากขึ้นเช่นกัน เดี๋ยวหาได้จะลองรันเล่นๆดูละกันนะครับ
สวัสดีครับ nongtum ผมว่าเวอร์ชันใหม่น่าจะไม่กินทรัพยากรเครื่องมากขึ้นนะ เพราะเท่าที่ดูแล้ว เวอร์ชันใหม่เปลี่ยนเพียงเพิ่มฟังก์ชันที่น่าสนใจเข้าไป แต่ไม่ได้เปลี่ยนตัวโปรแกรมหลัก (มั้ง) ดังนั้น ถ้าไม่ได้เรียกฟังก์ชันแปลกๆ ก็น่าจะใช้ได้ในเครื่อง spec เดิม (หรืออาจจะทำให้กินทรัพยากรน้อยลงด้วยซ้ำ)
Old 13 ธันวาคม 2008, 00:27
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

สังเกตการ Plot Graph ของ Version 5 กับ 6 ผมว่าต่างกันมากทีเดียว
Version 5 เวลา Plot Graph เหมือน Maple ที่กราฟมัน Plot เป็นจุดต่อกันไปเรื่อย ๆ ทำให้ไม่มีความคมชัดพอ
Version 6 เวลา Plot Graph ย่อ-ขยาย Pixel ยังไม่แตกเลยครับ
แต่ตอนแรกที่ใช้ Version 6 ผมก็งงไปมาก เพราะฟังก์ชันการ Plot Graph เปลี่ยนชื่อหลายตัวเลย
อย่างใน Version 5 ใช้ ImplicitPlot แต่ใน Version 6 ใช้ ContourPlot
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
มันให้ลงทะเบียน mathematica 6.0 อะครับ GunUltimateID ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 3 14 พฤษภาคม 2008 12:04
อยากรู้วิธีทำ mathematica 6.01 ให้เป็นรูปเรขาคณิต maun06 ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 1 11 มีนาคม 2008 14:14
วิธีการใช้ mathematica 5 หยินหยาง ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 0 17 มิถุนายน 2007 10:00
ใครมี MAPLE/MATHEMATICA ช่วยเช็คให้หน่อยครับ passer-by ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 9 25 มีนาคม 2007 03:37