Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ดูผลโพล: คุณชอบวิชาอะไรมากที่สุด???
คณิตศาสตร์ 18 90.00%
วิทย์ 2 10.00%
English 0 0%
สังคม 0 0%
พละ-สุขะ 0 0%
การงานอาชีพ และ เทคโนโลยี 0 0%
ศิลปะ 0 0%
อื่นๆ 0 0%
Voters: 20. ไม่อนุญาตให้โหวตหัวข้อนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 ธันวาคม 2008, 22:46
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road
Default คุณชอบวิชาอะไรมากที่สุด??? โพลล์

คุณชอบวิชาอะไรมากที่สุด???

16 ธันวาคม 2008 20:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 ธันวาคม 2008, 07:17
Julian's Avatar
Julian Julian ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Julian is on a distinguished road

เคมี & คณิตศาสตร์ และเกลียดฟิสิกส์
Old 13 ธันวาคม 2008, 10:50
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ฟิสิกส์เป็นยังไงหรอ
ถึงไม่ชอบ ???
Old 13 ธันวาคม 2008, 16:52
บัณฑิตฟ้า

Julian is on a distinguished road

คืออธิบายไม่ถูกอ่ะครับ

ผมเองไม่ชอบฟิสิกส์มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว

ทั้งๆที่ชอบคณิตศาสตร์ แต่ไม่ชอบฟิสิกส์

ผมคิดว่าฟิสิกส์รุงรัง สูตรเยอะมากเกินไป

การคำนวณเวียนหัว และเรียนไม่รู้เรื่อง

ไม่ว่าคนสอนดีแค่ไหนก็ตาม ผมตามไม่ทัน

เป็นเหตุทำให้เกลียดฟิสิกส์
Old 13 ธันวาคม 2008, 19:19
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

รู้สึกจะถามไม่ดูบอร์ดนะครับ น่าจะเป็น ชอบอะไรรองจากเลขมากกว่า เพราะน้อยคนที่จะมีกรณีดังกล่าวครับ
Old 13 ธันวาคม 2008, 22:58
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

แสดงว่าคุณ Julian ยังไม่พบอาจารย์ที่ขำนาญจริงๆ หรือยังไม่เคยทำโจทย์ปัญหาทางฟิสิกส์ที่สนุกสนานผสมเพลิดเพลิน(โหดๆมันๆ)

ตอนสมัยที่ผมยังเด็กๆ ผมชอบทำโจทย์ฟิสิกส์ที่ยากๆ ขนาดที่คิดยังไงก็ไม่ออก แล้วคิดวนไปมาอยู่หลายวัน ถ้ายังคิดไม่ออกก็จะ

หาข้ออื่นทำไปพลางๆก่อน สุดท้ายจะคิดออกได้เองตอนเดินเล่น แล้วความรู้ที่เคยติดขัดก็จะทะลุพรั่งพรูออกมาดั่งสายน้ำไหล,

คล้ายกับJigsawsที่ต่อได้ลงตัวพอดี เลยไม่ต้องจำสูตรมากนัก(ก็คิดมาหลายวันแล้วนี่)

13 ธันวาคม 2008 23:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Puriwatt
เหตุผล: ยาวเกินหน้า เลยจัดหน้าใหม่ครับ
Old 13 ธันวาคม 2008, 23:58
บัณฑิตฟ้า

ที่คุณ puriwatt พูดมานี่ เป็นความรู้สึกต่อวิชาคณิตศาสตร์ของผมครับ

ผมเองก็ไม่รู้ซิครับ ว่าครูฟิสิกส์ผมเก่งหรือไม่เก่ง

แต่เนื่องจากห้องผมได้เรียนกับครูที่ได้รับเกียรนิยมกันทุกคน

ครูแกก็สอนดีมาก แต่ผมกลับไม่เข้าใจฟิสิกส์ครับ

ผมเองเห็นครูเค้าสอนเพื่อนผม ในที่เรียนพิเศษ

จนเพื่อนผมมันไป ent ตั้งแต่ม.1 ได้แล้วมั้ง

ผมเองก็พยายามอ่านฟิสิกส์

พยามเรียนฟิสิกส์ให้เข้าใจ

แต่ก็เรียนไม่รู้เรื่องครับ

ไม่รู้ว่าผมมันโง่ หรือครูสอนไม่รู้เรื่องกันแน่ครับ

เพื่อนผมก็เคยพูดว่าฟิสิกส์สนุก คำนวณง่าย เลขลงตัว

แต่มันไม่ได้เป็นกับผมครับ

ผมเองกลับคิดว่า ฟิสิกส์ยาก นาเบื่อ สูตรเยอะมากเกินไป ..สารพัด

มันก็สะสม ไปเรื่อยๆๆๆ

จนกลายเป็นความรู้สึกที่ว่า

เรียนฟิสิกส์ไม่รู้เรื่องครับ
Old 14 ธันวาคม 2008, 21:21
Aรักการเรียนครับป๋ม Aรักการเรียนครับป๋ม ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Aรักการเรียนครับป๋ม is on a distinguished road

แย่ล่ะ! ส่วนตัวผมชอบ คณิตศาสตร์กับฟิสิกส์อ่ะครับ หุหุ ในสายตาผมนะ ฟิสิกส์เป็นอะไรที่ธรรมชาติมาก สามารถประยุกต์ใช้กับหลายแขนงวิชามาก ไม่ว่า วิศวะ ทันตแพทย์(ก็ยังใช้) วิทย์กีฬา ฯลฯ ต้องใช้ธรรมชาติอธิบาย หรืออธิบายด้วยการทดลองได้ อย่างเคมีนี่ก็ใช้หลักฟิสิกส์นะ^W^
Old 15 ธันวาคม 2008, 02:16
ปลากะพง ณ บาดาล's Avatar
ปลากะพง ณ บาดาล ปลากะพง ณ บาดาล ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

ปลากะพง ณ บาดาล is on a distinguished road
Send a message via MSN to ปลากะพง ณ บาดาล Send a message via Skype™ to ปลากะพง ณ บาดาล

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Julian View Post
ไม่รู้ว่าผมมันโง่ หรือครูสอนไม่รู้เรื่องกันแน่ครับ

...

ผมเองกลับคิดว่า ฟิสิกส์ยาก นาเบื่อ สูตรเยอะมากเกินไป ..สารพัด
ไม่โง่หรอกครับท่านจอมยุทธ์ Julian ส่วนครูก็ไม่ได้สอนแย่ (ไม่อย่างนั้นคนอื่นก็คงไม่รู้เรื่องกันหมด)
ปัญหาอยู่ที่ ท่านจอมยุทธ์ Julian กับการสอนของพระอาจารย์ของท่าน ไม่สอดคล้องกัน

ลองหาอาจารย์ท่านอื่นสอน หรือลองอ่านหนังสือติวด้วยตนเอง (เลือกหนังสือที่เขียนดีๆ ละเอียดๆ โดยส่วนตัว ผมชอบของอาจารย์กลาง อันนี้ไม่ได้โฆษณานะ) ลีลาการสอนของคนใหม่อาจจะเข้ากับท่านก็ได้นะ

เอ่อ... แล้วก็... คณิตศาสตร์มีสูตรเยอะกว่าฟิสิกส์อีกนะ...
Old 15 ธันวาคม 2008, 09:55
ลูกชิ้น's Avatar
ลูกชิ้น ลูกชิ้น ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ลูกชิ้น is on a distinguished road

ขอแซวนะ

ถ้ากระทู้นี้ผ่าน
ผมคงไปตะโกนถาม พันธมิตร ได้ล่ะว่า
"ชอบพันธมิตร หรือ นปช. มากกว่ากัน?"
Old 15 ธันวาคม 2008, 18:22
The TaNgz's Avatar
The TaNgz The TaNgz ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

The TaNgz is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ลูกชิ้น View Post
ขอแซวนะ

ถ้ากระทู้นี้ผ่าน
ผมคงไปตะโกนถาม พันธมิตร ได้ล่ะว่า
"ชอบพันธมิตร หรือ นปช. มากกว่ากัน?"
ท่าทางจะอิน
กับการเมืองมากเลยนะคร๊า
^^
Old 28 พฤษภาคม 2009, 22:28
ToP_555's Avatar
ToP_555 ToP_555 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToP_555 is on a distinguished road

ผมชอบวิทย์ครับ