Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 19 เมษายน 2006, 18:57
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile สถิติเว็บในช่วง 1 ปีที่ผ่านมา

ตอนนี้เราก็มีสมาชิกได้ราว ๆ ครึ่งหมื่นแล้ว ตกประมาณปีละ 600 - 900 คน เฉลี่ยวันละ 2-3 คนเห็นจะได้ แต่สมาชิกที่เราเห็นหน้ากันอยู่ ก็มีอย่างที่เราเห็นล่ะครับ เข้ามา... ออกไป ... เข้่ามา ... ออกไป

เรามาดูสถิติเว็บกันสักหน่อยดีกว่า.

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 เมษายน 2006, 22:43
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
แปลความไม่ค่อยออกครับ แต่ละสีหมายถึงอารายอ่ะครับ
Old 08 พฤษภาคม 2006, 14:07
au's Avatar
au au ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

au is on a distinguished road
oh my god เยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Old 08 พฤษภาคม 2006, 21:29
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
สมาชิกครึ่งหมื่น นี่หมายถึงที่ register ไว้ในบอร์ดหรอครับ
ที่เห็นโพสก็เห็นแต่ขาประจำ ไม่เยอะเท่าไรหนิครับ

ผมเองก้อหายหน้าหายตาไปเหมือนกัน ไม่โพสบ่อยเหมือนมะก่อน
แต่ก้อเข้ามาดูนะครับ อิอิ คือ เตรียม ent ครับ พยายามห้ามใจ ไม่ค่อยอยากแตะต้องคณิตศาสตร์ตอนนี้ (เพราะแตะทีไร จะยาวทุกที ไม่ว่าจะโจทย์ หรืออ่านบทความน่าสนใจๆ) แล้วอ่านวิชาอื่นไม่ค่อยจะทันอยู่ O-net A-net Admission ก็ทำใจอยู่ว่า มันจะเน่าแบบนี้อีกไหมรุ่นผม -*- ก้อว่าจะพยายามเก็บ Quota ให้ได้ครับ อุ่นใจไว้ก่อน ไม่ต้องไปเสี่ยงกะคนอื่นๆเค้า

แต่ดูกราฟแล้ว ก็น่าดีใจนะครับ อิอิ คนเข้าเยอะมากเหมือนกัน
(ปีก่อนๆก็เยอะน่าตกใจหนิครับ งุงิ รู้สึกพี่กรจะเคยเอามาให้ดูกัน)

สู้ต่อปายคับ Mathcenter ^o^ (เอ๊ะ ปายสู้อารัยกะใครหว่า)
Old 09 พฤษภาคม 2006, 20:29

gon is on a distinguished road
Smile

หลัก ๆ ก็คือดูสีีเหลืองครับ ที่มีนเขียนว่า visit ซึ่งก็คือจำนวนผู้เยี่ยมชมต่อวันหรือต่อิเดือน

ปล. น้อง prachya วิธีการเตรียมสอบที่ดีที่สุด ก็คือการลงสนามสอบบ่อย ๆ ครับ.
เปิดเทอมใหม่นี่ประเดิมด้วย โอลิมปิก สสวท. เลย
Old 09 พฤษภาคม 2006, 22:53
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ พี่กร ทีแรกผมก็แอบลังเลว่า ปีนี้จะท่องยุทธจักรแบบปีก่อนๆดีไหม (เอ๊ะ ผมติดภาษาแนวหนังจีนจากใครน้า แถวๆนี้แหละ อิอิ) เพราะรุ่นพี่ที่รร.เคยบอกว่า ปีนี้อย่าไปอะไรมาก เอา ent ไว้ก่อน -*- แต่พี่กรพูดมาแบบนี้ งั้นผมคงลุยๆเหมือนเดิมละกันครับ (ถึงแม้จะกลับมามือป่าวทุกที คริคริ )

แล้วไหนจาลังเลอีกว่า จะเข้ามหาลัยอารัยดี ยังตัดสินใจอารัยมะได้เลยครับ พี่ๆมีใครพอจะแนะนำหน่อยได้บ้างป่าวครับ เผื่อผมจะได้เห็นมุมมองแปลกๆไปบ้าง คือผมอยากเข้าวิศวหนะครับ

ทีแรกก็ว่าจะเข้าจุฬา แต่ก็กลัว ฝีมือมะถึง T_T

เลยลดเกรดลงมาที่มหิดลแทน แต่ก็ได้ยินมาว่าไม่ดีเท่าไร (ไม่ดีที่พูด หมายถึงอะไรไม่ทราบนะครับ รุ่นพี่ที่อยู่มหิดลเค้าบอกมาว่างั้น) แต่ทำผมลังเลเหมือนกัน ว่าไปที่อื่นดีไหม ที่เลือกมหิดลเพราะใกล้บ้านดี รร.มีโควต้าด้วย แล้วจัดอันดับมหาลัยโดยรวม มหิดลก้อไม่ได้ขี้เหล่อะไร อยู่อันดับ 2 ของประเทศ (จุฬาอันดับ 1) ถึงแม้วิศวะจาไม่ดังนัก

รร.ผมมีโควต้า สอบสัมภาษณ์เลยอีกที่ ที่พระจอมเกล้านครเหนือ เห็นว่าวิศวะดัง แต่ไกลมากกก -*-

หรือจาไปบางมด ที่ดังด้านวิศวะรองๆลงมา พี่ผมเรียนอยู่ ไม่ไกลมากนัก

ตอนนี้ลังเลไปหมดเลยครับ เคยคิดเหมือนกันว่า มหาลัยอะไรก็เหมือนกัน อยู่ที่ตัวเรา แต่ยังไงมันก้อมีส่วนต่างบ้างแหละครับ
เด๋วนี้ credit แต่ละมหาลัยก็มีผลอยู่บ้างเหมือนกัน

ปล.ขอโทษด้วยครับ รู้สึกที่โพสไปจะไม่ค่อยตรงกะ topic พี่กรตั้งแร้ว ><

10 พฤษภาคม 2006 13:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ prachya
Old 10 พฤษภาคม 2006, 00:23

Cool

พี่มีทฤษฎีที่เป็นความเชื่อจากประสบการณ์ส่วนตัว คือ ถ้าหวังอะไรไว้นี่มันจะได้ต่ำกว่าที่หวังเสียส่วนใหญ่
อย่างสมมติว่าหวังว่าจะได้เกรด 4 อาจจะได้แค่ 3 หรือ 2 หวังที่ 1 แ่ต่อาจจะได้ที่ 3 หรือ 2

ดังนั้นถ้าหวังแค่สอบ Ent' พี่ว่ามันอาจจะได้แค่ติดอันดับท้าย ๆ หรือไม่ติด(เป็นงั้นไป)
พี่ก็ไม่รู้ว่าคนอื่นเขาคิดหรือรู้สึกอย่างไงนะ แต่อย่างพีสมัยมัธยม่ลงสนามสอบจนชิน พอเราสอบแข่งบ่อย ๆ เราก็จะรู้จักพัฒนาตัว ปิดจุดอ่่อนที่สำคัญเราจะรู้ว่าตัวเราเองอยู่ตรงจุดไหนของคนส่วนใหญ่ เรื่องเกรดน้องอย่าไปดูมากเลย เชื่อไม่ได้เ่ท่าไรหรอก ยิ่งยุคนี่เรียกว่ายุคปล่อยเกรดเลยล่ัะมั้ง

ถ้าเราไปหวังแค่สอบ Ent' พี่คิดว่ามันจะเสียเวลาเปล่านะ มันเหมือนกับเราไปปิดกรอบความสามารถในการพัฒนาตัวเองให้อยู่ในกรอบน่ะ
คือถ้าทำอย่างนี้แล้วอาจจะรู้สึกว่า 1 ปีที่เหลือ ม.6 นี่มันนรกชัด ๆ เรียนก็คงไม่สนุก
ต้องมานั่งแข็งใจอ่านหนังสือ

แต่ถ้าเป้าหมายเราเปลี่ยนใหม่ แบบสอบแข่งเพื่อทดสอบวัดความสามารถเราว่า เออ. ฝีมือเรานี่พอจะไปสู้กับใครเขาได้บ้างระดับไหน แบบนี้พี่คิดว่ามันจะสนุกกว่านะ แบบมันเจอคู่แข่ง มันก็สนุกตื่นเต้น เร้าใจ

แต่อย่างไรก็ตามทีสุดท้ายน้องก็ต้องเชื่อตัวเองล่ะน่ะ ฟังคนอื่นได้ แต่ก็ต้องตัดสินใจด้วยตัวของเราเอง
อันนี้แล้วแต่ว่าน้องเป็นคนยังไงน่ะ บางคนที่บ้านบอกให้เรียนหมอ อ้าวหมอก็หมอ เรียนได้ไม่มีปัญหา ถามว่าสนุกไหม ตอบว่า เออ. ก็เรียนได้ พี่คิดว่าใช้ชีวติแบบไม่มีความเป็นตัวของตัวเอง มันไม่มีความสุขน่ะ

เพราะสุดท้าย ยังไงเราก็เป็นคนเรียน ความสุขทุกข์มันจะอยู่กับเราไปทั้งชีวิต ถ้าเราเลือกผิด เราก็ด่าตัวเองตอนหลังได้ แต่ถ้าเราเชื่อคนอื่นมากไป สุดท้ายตอนหลังไม่ชอบ จะมาโทษคนอื่นเปล่า ๆ

พี่ค่อนข้างเป็นคนดื้อรั้นสูงนะ ใครจะพูดอะไรมา อืม.. พี่ฟังนะ แต่ถ้าถามว่าเชื่อไหม ที่พูดมาทั้งหมดน่ะ บอกขอคิดดูก่อน

555 ชักไปไกลอีกแล้ว กลับมาที่เรียนมหาวิทยาลัย ตรงนี้ก็ยังไม่แน่หรอกนะว่าน้องจะชอบวิศวะจริง ๆ พอเข้าไปเรียนอาจจะเปลี่ยนใจก็ได้ ยังไงก็ต้องลองดูก่อน แต่ถ้าคิดว่าเจอตัวเองแล้วก็นับว่าเป็นความโชคดีอย่างหนึ่ง ถ้าเป็นพี่ก็จะเลือกมหาวิทยาลัยที่ใกล้บ้านที่สุด เพราะสาเหตุหลักก็คือ มันสบาย เดินทางสะดวก หุ ๆ ใครขยันเดินทางไกลๆนี่พี่ก็บอก เออ. ตามใจ

เรื่องสถาบันน้องพี่ิคิดว่าอย่าไปซีเรียสมันมากเลย แต่ละที่มันก็มีข้อดีข้อเสียกันทั้งนั้นล่ะ ไม่มีอะไรที่ดีพร้อมหรอก มันจะมีก็บ้างที่ลักษณะของคนที่ไปรวมกันอยู่ ตรงนี้ถ้าน้องใจไม่แข็งพอ สมมติไปเจอเพื่อนพวกชอบเที่ยวเตรเสเพลเยอะ ๆ เราอาจจะโดนชักจูงให้เสียไปโดยไม่รู้ตัว มีที่ต้องระวังก็คงตรงนี้ล่ะ

เพราะถ้าไปอยู่ในหมู่แต่คนขยันนี่ อย่างน้อยเราก็ต้อง Active เราขึ้นมาให้รอดให้ได้ แต่ถ้าเราคิดว่า โอเคผมมั่นใจว่าอยู่ที่ไหนก็ไม่สะดุ้งก็เลือกตามที่ชอบเลย ที่จริงพี่ฝันมาตั้งแต่ ม.1 แล้วว่าจะเรียนที่ ม.ช. นะ ไม่เคยคิดเลยว่าจะมาเรียนที่จุฬานี่ สาเหตุหลักคือ ที่ ม.ช. มันอากาศเย็น สดชื่น พี่ชอบธรรมชาติและก็ความหนาวเย็น แต่มาแป๊กตอน ม. 6 นี่ล่ะ

ไม่รู้ว่ามันเป็นโชคชะตาหรืออะไรน่ะ บางทีก็มานั่งคิด ๆ เพราะพี่ก็เห็นรุ่นน้องและก็เพื่อน ๆ ที่โรงเรียนเก่าหลายคนเลย ตอนเด็กนี่ขยันเรียนมากแต่พอไปเรียนที่ ม.ช. กลับกลายเป็นสิงห์ขี้เมาไปเลย แบบว่าต้องดื่มของมึนเมาประจำ ซึ่งพี่ก็ยังคิดอยู่เลยว่า ถ้าเป็นเราไปอยู่นั่น จะเป็นแบบนั้นไหม... แต่บางคนก็ไม่เป็นนะ แต่ที่เป็นนี่มีเยอะหน่อย

สรุปแล้วน้องควรถามตัวเองนะว่าเป็นคนแบบไหน ว่าเชื่อตัวเองสูง ปานกลาง หรือ น้อยมาก แล้วก็เลือกที่เหมาะกับตัวเอง ... แต่พี่ว่าคนที่ชอบเลขนี่ปกติจะเชื่อตัวเองสูงน่ะ 555 เพราะถ้าเราไม่เชื่อตัวเองสูง แล้วเราก็จะกล้าคิดเลขยากๆ? จริงไหม?? จบดีกว่า
Old 10 พฤษภาคม 2006, 16:23
rigor's Avatar
rigor rigor ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

rigor is on a distinguished road
เว็บนี้ผมก็เข้ามาดูแทบทุกวันนะ แต่ไม่ค่อย post

ถ้าชอบคณิตศาสตร์จริงๆ ไม่เรียน major math คณะวิทย์หละครับ

อย่างผมเองถ้ารู้ตัวมาก่อนว่าสนใจคณิตศาสตร์เป็นพิเศษ จะไม่เลือกเรียนคณะวิศวะนะครับ

ไม่ต้องห่วงเรื่องเงินมากเงินน้อยนะครับ คนเก่งตั้งใจทำงานอยู่ที่ไหนก็รุ่งเรืองครับ
Old 04 มิถุนายน 2006, 20:02
Exceeder's Avatar
Exceeder Exceeder ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Exceeder is on a distinguished road
เรตติ้งเวบดีมากเลยอ่ะครับ
Old 11 สิงหาคม 2006, 15:36

Icon21

ช่วงสามเดือนที่ผ่านมา ไม่แน่ใจว่าเกิดอะไรขึ้นหรือไม่ แต่ตัวเลข Hit วิ่งขึ้นเอามากๆ จนแบนวิธเดือนที่ผ่านมาเกิน แบนวิธของเราคือ 20 GB ไปซะแล้วครับ และเป็นเดือนแรกที่สถิติ visit ถึง 42,000
Old 11 สิงหาคม 2006, 16:03
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
เห็นเงียบๆแบบนั้น ช่วงเฉลยข้อสอบโอลิมปิกลิงค์ข้ามไปข้ามมากันจ้าละหวั่นเลยล่ะครับ แต่โอลิมปิกรอบแรกมันเดือนมิถุนาไม่ใช่หรือ แล้วทำไมกราฟมันมาโด่งเอาเดือนกรกฎาคมได้นี่ครับ ยังไงๆช่วงเฉลยข้อสอบประกายมงกุฎ bandwidth น่าจะทะลักเหมือนเดิมครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 11 สิงหาคม 2006, 21:35
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road
โอลิมปิกรอบแรกวันที่ 1 ก.ค. ครับ