Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Closed Thread

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 พฤษภาคม 2008, 15:53
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
แค่ชาติเดียวมั้ง
แล้วจะคอยดูว่า Final Position ของคุณ คusักคณิm จะเป็นอย่างไร

หมายเหตุ : ความอยากรู้ของคน เป็นสาเหตุอย่างหนึ่งให้เกิดนวัตกรรมใหม่แก่โลก
บางครั้งการทำอะไรนอกกรอบ โดยไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อน ก็น่าจะยอมรับได้นะครับ
Old 18 พฤษภาคม 2008, 21:40
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

ที่จิงฉายาไม่ใช่สิ่งสำคัญในเว็บบอร์ดนี่นะคับถ้าจะคิดจิงๆในความคิดผมนะ

แต่มันก็เหมือนเป็นเครื่องแสดงเหมือนสายเทควันโดนี่ละคับ

ที่มีขาว เเดง คำ ไรประมาณนั้นละคับ

แต่การที่ได้สายมานั้น มันก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์

บางคนอาจได้มาด้วยการสอบ จนได้สายดำ แต่ที่จิงประสบการไม่มีเลย ได้แต่พื้นๆ ไม่เคยได้ใช้เเม้ในชีวิตจิง

บางคนอาจได้มาด้วยความตั้งใจแม้อยู่แค่สายขาวแต่ก็สามารถเป็นที่นับถือได้ เมื่อดูกันด้วยฝีมือ

สรุปก็คือการได้สิ่งใดที่ได้มาอย่างรวดเร็วก็ ไม่สู้สิ่งที่ช้าแต่มีคุณค่าได้หรอกคับ

ฉะนั้นเราควรจะตอบอย่างพอเหมาะ และมีประโยชน์มากสุดนะคับ

เออ และที่สำคัญ คุณค่าของเว็บบอร์ดนี่คือ การแลกเปลี่ยนความรู้ที่ไม่มีวันสิ้นสุดไงคับคือหัวใจของเว็บนี่

(ใช่เปล่าคับเว็บมาสเตอร์ไม่ใช่ก็ขอโทษนะคับ อิอิ)

อืมเเล้วส่วนการโพสถ์นั้น คุณคusักคณิm คับ

อย่าว่ากันนะคับ ผมมีความรู้สึกว่าการโพสถ์นี่ละคับออกเเนวไม่ค่อยดีเท่าไรนะคับ(คือมันขัดหูนะคับ)

คุณคusักคณิm อาจไม่รู้ตัว หรือผมคิดไปเองก็ได้นะคับ

แต่ยังไงให้คิดว่าคนที่มาเว็บนี่เป็นคนที่มีความรู้ทุกคน

ไงควรเคารพซึ้งกันเเละกัน ไม่ว่าอายุจาต่างกันเท่าไร

แต่มีจุดหมายเดียวกันที่เปิดเว็บนี่คับ

สุดท้ายคับ

"ความอ่อนน้อมนั้นต้องควบคู่กับปัญญาถึงได้ชื่อว่าเป็นคนเก่งที่แท้จิง"

18 พฤษภาคม 2008 22:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ m_Innocent
เหตุผล: เพิ่มเติม
Old 19 พฤษภาคม 2008, 12:00
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

เห็นด้วยกับคุณ m_Innocent มากครับเปรียบเทียบได้ดีจริง ๆ
Old 19 พฤษภาคม 2008, 12:53
Nickname's Avatar
Nickname Nickname ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Nickname is on a distinguished road

เป็นเรื่องสนุกๆมากกว่าครับเพราะจุดประสงค์ของบอร์ดนี้คือแลกเปลี่ยนวิทยายุทธ์ทางคณิตศาสตร์ต่างหาก
Old 19 พฤษภาคม 2008, 13:57
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

เหอะๆๆ ถ้าโพสตอบมากแล้วเก่งกว่านิ ขออ้างชื่อหน่อยนะ >> Seemeriast << คนนี้โพสไปไม่กี่คำตอบเองแต่เขาเก่งมากๆๆๆๆ -*- อย่างน้อยๆก็เก่งกว่าผมเยอะเลยแหละ :-)
Old 19 พฤษภาคม 2008, 14:54
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

โดนว่าเละเลย เรา
Old 19 พฤษภาคม 2008, 19:52
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

ไงขอโทษละกันนะคับ

พอดีวันนั้นอารมณ์ไม่ค่อยดี

เห็นไรขวางหูขวางตาไปหมด 55+

เลยโพสโอเวอร์ไปหน่อยหนึ่ง แหะๆ
Old 19 พฤษภาคม 2008, 20:05
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ m_Innocent View Post
ไงขอโทษละกันนะคับ

พอดีวันนั้นอารมณ์ไม่ค่อยดี

เห็นไรขวางหูขวางตาไปหมด 55+

เลยโพสโอเวอร์ไปหน่อยหนึ่ง แหะๆ
ไม่เป็นไรหรอก
Old 20 พฤษภาคม 2008, 00:09
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

สำหรับผู้ที่บรรลุแล้ว ชื่อเสียงเป็นของนอกกาย
Old 21 พฤษภาคม 2008, 18:44
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

เนื่องจากช่วงนี้มีสมาชิกใหม่เข้ามา และเขียนข้อความไร้สาระจำนวนมาก รวมถึงมีความพยายามเขียนข้อความเพื่อเปลี่ยนคำเรียกของตนด้วย สิ่งเหล่านี้ทำให้เว็บบอร์ดดูรกไม่น่าอ่านเลย

ผมพยายามหลีกเลี่ยงที่จะไม่เขียนเป็นกฎข้อนี้ขึ้นมา (ข้อควรปฏิบัติในการใช้เว็บบอร์ด ) แต่เมื่อสมาชิกไม่ให้ความร่วมมือเท่าที่ควร จึงขอเขียนเป็นกฎไว้และแจ้งให้ทราบไว้ในหัวข้อนี้นะครับ ว่าหากผมตรวจพบความพยายามดังกล่าว ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป จะแจกใบแดงรวดเีดียว 3 ใบ ทันที

นอกจากนี้ อยากให้คุยกันแบบเว็บบอร์ด (อย่ามองว่าที่นี่เป็นเหมือนห้อง Chat ไม่เช่นนั้นจะทำให้มีข้อความที่ไม่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์เข้ามาในเว็บบอร์ดแต่ละวันมากจนเกินไป)
Old 21 พฤษภาคม 2008, 20:41
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ข้อความของคุณ TOP ทำให้ผมนึกถึงข้อความนี้ครับ
กฎมีไว้สำหรับคุ้มครองคนดีไม่ให้ท้อแท้ ส่วนบทลงโทษมีไว้เพื่อหวังว่าคนทำผิดจะสำนึกได้
ขออย่าเพียงแต่มองว่ากฎคือข้อบังคับที่ยุ่งยาก และอย่ามองว่าบทลงโทษมีไว้เพื่อความสะใจ
Old 21 พฤษภาคม 2008, 20:43
กระบี่ไว

คิดเหมือนกันเลยคับ

ดูไปน่ารำคาญมากเลย

ไม่ก็ไม่ต้องมีก็ดีนะคับ ยศอะไรนี่นะ

เหลือไว้เเค่ว่าจำนวนข้อความเท่าไรแค่นั้นพอ
Old 21 พฤษภาคม 2008, 20:53
เทพยุทธ์

ที่แรกเราก็เคยอยากได้ยศนะ(ตอนเป็นเริ่มฝึกวรยุทธแค่พอถึงจอมยุทธหน้าใหม่ก็คิดได้)
ตอนนี้เราจะมาช่วยตอบคำถามจากทุกๆคน(ถ้าทำเป็น)นะ
Old 21 พฤษภาคม 2008, 21:35
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ลำดับขั้นมีไว้เป็นแรงจูงใจในการตอบคำถามแต่เพียงเล็กน้อยครับ เพื่อไม่ให้เกิดความรู้สึกเคร่งเครียด คล้ายๆกับเรากำลังฝึกวิทยายุทธ์ ไม่ให้บรรยากาศในบอร์ดมันหนักเกินไป เหมือนสมัยเมื่อหลายปีก่อน การมีห้องฟรีไตล์ก็เป็นหนึ่งเพื่อวัตถุประสงค์นีด้วยเช่นกันครับ

ซึ่งแน่นอนว่าถ้าเราใช้ผิดหลักการคือปั๊มข้อความที่ไม่ใคร่จะมีสาระเท่าไรบ่อยครั้งเกินไป เพื่อเปลี่ยนลำดับขั้นย่อมผิดวัตถุประสงค์แน่นอน ซึ่งโดยปกติแล้ว ถ้าใครที่ทำเช่นนั้นมากเป็นพิเศษ ผมจะใช้วิธี pm ไปบอกหรือตักเตือนเพื่อให้รู้ตัว ซึ่งก็มีแต่เพียงส่วนน้อยเท่านั้น

ผมไม่ใคร่จะเห็นด้วยที่เราจะมาเขียนสื่อผ่านกระดานถามตอบกันไปกันมาว่ามีคนกำลังทำแบบนี้แล้วไม่ดี ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมไม่อยากเห็นคนที่ชอบคณิตศาสตร์เข้ามาที่นี้แล้ว มีความรู้สึกที่ไม่ดีติดกลับไป อาจทำให้ความรักคณิตศาสตร์ด้อยลง ซึ่งจากประสบการณ์ที่ผมคลุกคลีกับนักเรียนมาสิบกว่าปี บางคนไม่ชอบคณิตศาสตร์เพราะสิ่งแวดล้อม เช่น ครูต่อว่า ผู้ปกครองบังคับ อันเป็นสิ่งที่ผมไม่อยากเห็นที่สุด เว็บบอร์ดนี้เป็นของทุกคนที่รักคณิตศาสตร์ครับ หากสมาชิกท่านใด ที่เห็นว่าเรื่องอันใดไม่ควรก็อาจจะ pm ไปบอกกล่าวหรือตักเตือนกันเล็กน้อยเพื่อให้สมาชิกบางคนที่อาจยังไม่รู้ว่าตัวว่าเรื่องใดควรไม่ควร

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
ที่แรกเราก็เคยอยากได้ยศนะ(ตอนเป็นเริ่มฝึกวรยุทธแค่พอถึงจอมยุทธหน้าใหม่ก็คิดได้)
ตอนนี้เราจะมาช่วยตอบคำถามจากทุกๆคน(ถ้าทำเป็น)นะ
สำหรับน้องรักคณิm ผมเคยคิดว่าจะ pm ไปบอกหลายทีแล้ว เห็นตอนนี้น้องคิดได้แล้ว (รู้หรือเปล่าว่าโดนใบแดงไปกี่ใบแล้ว ) ต่อไปก็เลือกตอบหน่อยก็แล้วกันนะครับ.

21 พฤษภาคม 2008 21:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 21 พฤษภาคม 2008, 21:43
เทพยุทธ์

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
สำหรับน้องรักคณิm ผมเคยคิดว่าจะ pm ไปบอกหลายทีแล้ว เห็นตอนนี้น้องคิดได้แล้ว (รู้หรือเปล่าว่าโดนใบแดงไปกี่ใบแล้ว ) ต่อไปก็เลือกตอบหน่อยก็แล้วกันนะครับ.
โดนไป1ใบล่ะ(มากกว่าคนอื่นเขา)

21 พฤษภาคม 2008 21:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
ตั้งหัวข้อใหม่ Closed Thread