Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 19 ตุลาคม 2007, 22:42
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

หัว:ก้อย =$ \frac{3}{2}:1 $
$\therefore $ โอกาสเกิดหัวคือ $100 \times \frac{\frac{3}{2} }{\frac{3}{2}+1 } = 60$

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 พฤศจิกายน 2007, 19:41
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

อยากได้ วิชาอื่นนะคับ กรุณานะคับเห็นเเก่ผู้ใฝ่เรียน ส่งมาที่ nopnaphong_2@hotmail.comก็ได้คับ เป็นความกรุณาอย่างสูง ขอบคุณคับ
Old 07 ธันวาคม 2007, 00:45
cadetnakhonnayok.com cadetnakhonnayok.com ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

cadetnakhonnayok.com is on a distinguished road

ผมลงทุกวิชาไว้ใน web ผมแล้วนะครับเผื่ออยากทำวิชาอื่นด้วย
Old 13 มกราคม 2008, 18:49
นายสบาย's Avatar
นายสบาย นายสบาย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

นายสบาย is on a distinguished road
Exclamation

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Eddie View Post
ผมขอขอบคุณพี่ nongtum มากครับ ที่เสียสละเวลามาช่วยเฉลยให้ผม
แต่ผมต้องการวิธีทำของโจทย์ข้อ 10 และข้อ 23 ครับ

สำหรับข้อ 10 คิดไม่ออกจริงๆ เพราะโจทย์ให้ข้อมูลมาน้อย ไม่ได้กำหนดมุมตรงเซกเตอร์มาให้ เลยทำให้หารัศมีของกรวยไม่ได้ รู้แค่สูงเอียงอย่างเดียว ไม่ทราบว่าถ้าโจทย์เป็นแบบนี้จะต้องคิดอย่างไรเหรอครับ

ส่วนข้อ 23 ผมก็วาดรูปไม่ออกเลยครับ ขอความกรุณาพี่ช่วยแนะนำด้วยครับผม

และก็จะมี ข้อ 5 ถ้าตามข้อมูลที่โจทย์ให้มา ผมคิดได้คะแนนของนักเรียนทั้งสองคนคือ 4 กับ 8 คะแนน แต่ไม่มีในตัวเลือกไม่ทราบว่าผมคิดถูกแล้วหรือยังครับ
ผมลองทำแล้วนะครับวาดรูปสักนิดชีวิตจะง่ายขึ้นเยอะนะครับ โครตง่ายเลยครับ..................
Old 26 มกราคม 2008, 17:09
soldier soldier ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

soldier is on a distinguished road

ผมขอวิธีทำทั้งหมดหน่อยครับ ยากได้วิธีคิดมากๆๆ ถ้าได้ช่วยส่งมา Onisuka455@hotmail.com จะเป็นพระคุณอย่างมากครับผม
Old 22 ตุลาคม 2008, 02:32
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road
Icon23

ผมไม่เข้าใจข้อ 4 ครับ
จากโจทย์เราจะตั้งสมการได้ว่า $\frac{a+2a+a^2+2+10}{4}=a+3$
และแก้ออกมาจะได้ว่า $a=0,1$ แต่โจทย์บอกว่า a ไม่ใช่จำนวนเต็มบวก ดังนั้น $a=0$
ข้อมูลเราเอามาเขียนได้ใหม่ว่า 0,0,2,10 หรือ 0,2,10 ฐานนิมคือ 0 เพราะฮิตสุด
ตรงนี้ที่งงครับ มัธยฐานคือะไรผมก็ยังมึนๆ ไม่รู้ว่าตอบข้อ 1 หรือ 3 อ่ะครับแต่ผมกา 1 เพราะเห็น 2 มันอยู่ตรงกลาง

ผมไม่เข้าใจข้อ 5 อีกครับไม่แน่ใจว่าวิธีนี้จะเป็นที่ยอมรับรึปล่าวนะครับ
ผมลองๆตั้งมาหลายอันแล้วลงรอยแบบที่คุณ เอ๊ดดี้ทำเป๊ะ เลยลองตั้งแบบนี้ดูครับ
สมการคือ $\frac{70+k+m}{3}=66 , k+m = 128 , k-m=4 , (k,m)=(66,62)$(ที่ไม่น่าจะยอมรับคือสมการตั้งต้น)

ข้อ 10 นี่รู้สึกเจอปัญหาเดียวกันหุหุ
ข้อ 16,17 รบกวนช่วยแสดงวิธีทำด้วยครับ ข้อ 16 hint มาก็ได้ครับเพราะค่อนข้างยุ่งยากแหงมๆ
ข้อ 19 นี่ผมตอบข้อ 1 อ่ะครับ ช่วยแสดงวิธีทำด้วยครับ
ข้อ 20 นี่ผมตอบข้อ 1 อ่ะครับ เห็น ก.มันเป็นหน่วยเรเดี้ยน , ข.ไม่ติดลบแน่นอน
ข้อ 31 นี่ผมตอบ ข้อ 4 อ่ะครับ ลองกระจายดูปรากฏว่ามันเป็นรากตัวนึงที่เป็นบวกอ่ะครับ
ข้อ 36 นี่ผมตอบข้อ 4 อ่ะครับ

ขออภัยที่มาทีเป็นชุดนะครับแต่ก็ขอความกรุณาด้วยครับ
Old 22 ตุลาคม 2008, 09:31
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ข้อ 10 นะครับ

ข้าพเจ้าคิดได้โดยวิธีการที่สุดยอดมากเรยคับ
"เดาครับพี่น้อง 5555++++"
ก้อตอนแรกผมลองสุ่มว่าส่วนที่ถูกตัดออกเป็น$\frac{1}{5}$ ของพ.ท. ทั้งหมดนะครับ เราก้อจะได้ว่าพ.ท. กระดาษ
$= 2000\pi$ นะครับ ต่อมาเราก้อมาเข้าสูตร
$2000\pi=\pi rl$
แล้ว l มัน= 50
จะได้ว่า r ของกรวย=40
แล้วมันบังเอินเข้าพิทากอรัสได้พอดีเรย ความสูงจึงเท่ากับ 30
สูง 30 รัศมี 40 ปริมาตรก้อเท่ากับ $16000\pi$
--------------------------------------------จบ------------------------------------------
ผมไม่มั่นใจแต่ว่าคำตอบนี้ผมว่าสวยดีแล้วอ่ะครับ ^^

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...

22 ตุลาคม 2008 09:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LightLucifer
Old 22 ตุลาคม 2008, 09:34
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

เซงๆๆๆ ใช้ Latex ไม่เปน T_T T_T T_T

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 22 ตุลาคม 2008, 09:37

อ่อเข้าใจ ละ เหอๆ หน้าแตกเรยเรา

Old 22 ตุลาคม 2008, 10:17

ข้อ 16 นะครับ

อ่านแล้วห้ามหัวเรอะเยอะนะ คือผมก้อคิดม่ะค่อยได้ก้อเรยทำแบบนี้อ่ะ
ผมใช้วิธีหมาจนตรอกคือหันไปพึ่งช้อย

จากที่เห็น

เราพอจะเดาได้ขล้าวจาก พิทากอรัสว่า รัสมีจะต้องมากกว่า 8

จากนั้นดูดีๆว่าถ้าหากรัสมีเป็น 12
ด้านสีเขียวจะเท่ากับ $\sqrt{80}$ แล้วจะทำไห้เข้าพีทากอรัสกับ OT ไม่ได้เพราะมันยาวเกินไป(OT=7)
$\therefore$ รัสมีที่เป็นไปได้มีอยู่แค่ 9 อย่างเดียว ความยาวรอบรูปจึงเป็น$18\pi$
---------------------------------------จบ-----------------------------------------------
ไคช่วยพิสูจน์ได้ก้อช่วยๆกันหน่อยนะขอรับ เพราะ ผมเจอเรื่องวงกลมทีๆร เป็นสลบทุกที^^

Old 22 ตุลาคม 2008, 18:01

ข้อ 17 นะเคิ้บผม

ข้อนี้ผมค่อนข้างมั่นใจ (ที่ผ่านมาไม่มีความมั่นใจเรย 555+++)
ตอนแรกเราก้อมาดูว่าโอกาดที่ นร. ชายจะได้เป็นประธาน = $\frac{4}{7}$ จากนั้นโอกาดที่ นร. ชาย จะได้เป็นรอง = $\frac{3}{6}$ ดังนั้นโอกาดที่ นร. ชายได้ สองตำแหน่งคือ $\frac{4}{7}$ x $\frac{3}{6}$= $\frac{2}{7}$
ในทำนองเดียวกันคิดเหมือนกันจะได้ว่า โอกาดที่ นร. หญิงจะได้เป็นทั้งคู่ = $\frac{1}{7}$
ดังนั้นโอกาดที่ ประทานกับรองเป็นเพศเดียวกัน = $\frac{3}{7}$
$\therefore$ โอกาดที่ ประทานกับรองเป็นต่างเพศ = $\frac{7}{7}$ - $\frac{3}{7}$ = $\frac{4}{7}$ ได้ข้อ 1 ครับผม
---------------------------------------------จบ-----------------------------------------
เสียวผิดจังเยย กลัวหน้าแตก

Old 22 ตุลาคม 2008, 20:54
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
ผมไม่เข้าใจข้อ 4 ครับ
มัธยฐานคือะไรผมก็ยังมึนๆ ไม่รู้ว่าตอบข้อ 1 หรือ 3 อ่ะครับแต่ผมกา 1 เพราะเห็น 2 มันอยู่ตรงกลาง

ผมไม่เข้าใจข้อ 5 อีกครับไม่แน่ใจว่าวิธีนี้จะเป็นที่ยอมรับรึปล่าวนะครับ
สมการคือ $\frac{70+k+m}{3}=66 , k+m = 128 , k-m=4 , (k,m)=(66,62)$(ที่ไม่น่าจะยอมรับคือสมการตั้งต้น)
ข้อ 16,17 รบกวนช่วยแสดงวิธีทำด้วยครับ ข้อ 16 hint มาก็ได้ครับเพราะค่อนข้างยุ่งยากแหงมๆ

ขออภัยที่มาทีเป็นชุดนะครับแต่ก็ขอความกรุณาด้วยครับ
ตอบให้บางข้อก่อนก็แล้วกัน ถ้ามีเวลาและไม่มีใครตอบก็จะมาเพิ่มให้
ข้อ 4. มัธยฐานคือตัวกลางชนิดหนึ่งในเรื่องสถิติ ตัวกลางทางสถิติในช่วงชั้นนี้ที่เราศึกษาก็จะมีแค่ 3 ตัวคือ ค่าเฉลี่ยเลขคณิต มัธยฐาน และฐานนิยม
การหามัธยฐานก็คือค่าที่อยู่ตรงกลางของข้อมูล ดังนั้นในกรณีที่เป็นข้อมูลเดี่ยว เราจะนำข้อมูลมาเรียงจากน้อยไปหามาก และดูตัวที่อยู่ตรงกลาง ดังนั้นตำแหน่งของมัธยฐานคือ $\frac{N+1}{2}$ จะเห็นว่าถ้าN เป็นคู่จะไม่ใช่จำนวนเต็ม เช่นในกรณีนี้ N=4 (0,0,2,10)ดังนั้นตำแหน่งของมัธยฐานคือ 2.5 เราจึงต้องหาค่าเฉลี่ยของตำแหน่งที่ 2 และตำแหน่งที่ 3 คือ $\frac{0+2}{2} = 1$
ข้อ 5.ไม่ถูกครับ ที่ถูกคือ $\frac{70*30+m+m+4}{32}=66 $
ข้อ 16 ดูรูปประกอบครับ

$a^2+b^2 =7^2...............(1)$
$8^2+b^2 =r^2................(2)$
$7^2+a^2 =r^2................(3)$
เอาสมการ (2)+(3) จะได้ว่า
$8^2+7^2+a^2+b^2 =2r^2$ (แล้วแทนค่า $a^2+b^2 =7^2$ ) ก็จะสามารถหา $r$ ได้

22 ตุลาคม 2008 20:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ หยินหยาง
Old 22 ตุลาคม 2008, 20:59

โห คุณหยินหยางเนี่ยเก่งจังเยย ผมหล่ะไม่ชอบเรยเรื่อง สถิติ กับวงกลมเนี่ย

^^

Old 22 ตุลาคม 2008, 23:28
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ตอบให้บางข้อก่อนก็แล้วกัน ถ้ามีเวลาและไม่มีใครตอบก็จะมาเพิ่มให้
ข้อ 4. มัธยฐานคือตัวกลางชนิดหนึ่งในเรื่องสถิติ ตัวกลางทางสถิติในช่วงชั้นนี้ที่เราศึกษาก็จะมีแค่ 3 ตัวคือ ค่าเฉลี่ยเลขคณิต มัธยฐาน และฐานนิยม
การหามัธยฐานก็คือค่าที่อยู่ตรงกลางของข้อมูล ดังนั้นในกรณีที่เป็นข้อมูลเดี่ยว เราจะนำข้อมูลมาเรียงจากน้อยไปหามาก และดูตัวที่อยู่ตรงกลาง ดังนั้นตำแหน่งของมัธยฐานคือ $\frac{N+1}{2}$ จะเห็นว่าถ้าN เป็นคู่จะไม่ใช่จำนวนเต็ม เช่นในกรณีนี้ N=4 (0,0,2,10)ดังนั้นตำแหน่งของมัธยฐานคือ 2.5 เราจึงต้องหาค่าเฉลี่ยของตำแหน่งที่ 2 และตำแหน่งที่ 3 คือ $\frac{0+2}{2} = 1$
ข้อ 5.ไม่ถูกครับ ที่ถูกคือ $\frac{70*30+m+m+4}{32}=66 $
ข้อ 16 ดูรูปประกอบครับ

$a^2+b^2 =7^2...............(1)$
$8^2+b^2 =r^2................(2)$
$7^2+a^2 =r^2................(3)$
เอาสมการ (2)+(3) จะได้ว่า
$8^2+7^2+a^2+b^2 =2r^2$ (แล้วแทนค่า $a^2+b^2 =7^2$ ) ก็จะสามารถหา $r$ ได้
ค่อนข้างเข้าใจการหาค่ามัธยฐานมากขึ้นครับ ช่วยตั้ง 3 ข้อก็นับว่าเยี่ยมแลล้วครับ ขอบคุณครับ
Old 23 ตุลาคม 2008, 13:10
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

มาตั้งเเต่เมือไหร่เเล้วคับเนี่ย
เเล้วทำไมคนถึงจะลุกไม่ได้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ข้อสอบ คัดเลือกนักเรียนระดับเขต ช่วงชั้นที่ 3 ปี 2550 Tinyo Dragonn ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 55 31 กรกฎาคม 2008 15:23
สอวน.ปีนี้ (2550) HIPPO1234 ข้อสอบโอลิมปิก 14 27 พฤษภาคม 2007 12:54
Advanced National Educational Test 2550 Mastermander ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย 53 04 พฤษภาคม 2007 03:00
ข้อสอบสอวน.ค่ายที่ 2 ปี 2550 dektep ข้อสอบโอลิมปิก 25 18 เมษายน 2007 04:09