Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 ธันวาคม 2009, 07:56
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road
Default MWIT SQUARE MMIX

รายละเอียด
ระเบียบการสมัคร
การแข่งขันประเภททีม ทีมละ 3 คน เป็นนักเรียนในช่วงชั้นที่3 ซึ่งกำหนดให้แต่ละทีมมีนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่3 ได้ไม่เกิน 2 คน แต่ละโรงเรียนสามารถส่งนักเรียนเข้าร่วมการแข่งขันได้ไม่เกิน2 ทีม โดยผู้เข้าแข่งขันจะต้องผ่านการคัดเลือกจากโรงเรียนและมีผู้บริหารสถานศึกษารับรอง
ลักษณะการแข่งขัน
การแข่งขันแบ่งเป็นออกเป็น 2 รอบ คือรอบคัดเลือก และรอบชิงชนะเลิศ
รอบคัดเลือกจะเป็นการแข่งขันโดยสมาชิกในทีมทำข้อสอบร่วมกัน ลักษณะข้อสอบจะเป็นข้อสอบปรนัยและอัตนัยแบบเติมคำโดยมีแบบทดสอบทั้งหมด 5 ชุด ได้แก่ คณิตศาสตร์ ฟิสิกส์ เคมี ชีววิทยาและเบ็ดเตล็ด ใช้เวลาในการทำข้อสอบ 2 ชั่วโมง 30 นาที ซึ่งจะคัดทีมที่ได้คะแนนสูงสุดเมื่อเทียบเป็นคะแนนมาตรฐาน (T-score) จำนวน 10 ทีมเพื่อทำการแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศ
รอบชิงชนะเลิศจะเป็นการแข่งขันบนเวที โดยจะแบ่งออกเป็น 2 ส่วน
การทดลอง ซึ่งการทดลองจะอยู่ในเนื้อหาของของวิชาเคมี และวิชาชีววิทยา
การตอบคำถามบนเวที เป็นคำถามในเนื้อหาของวิชาคณิตศาสตร์ และฟิสิกส์
โดยผลการแข่งขันจะพิจารณาจากคะแนนรวมของทั้งสองส่วน
ลักษณะของข้อสอบจะเป็นข้อสอบที่ใช้เนื้อหาวิชาวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ระดับช่วงชั้นที่ 3 โดยเน้นในเรื่องกระบวนการคิดแก้ปัญหาโดยใช้ความรู้ที่มีอยู่มากกว่าการท่องจำเนื้อหาและนำมาตอบโดยตรง ข้อสอบจะวัดความสามารถทั้งความรู้ การคำนวณ ทักษะการแก้ปัญหา คิด วิเคราะห์ วิจารณ์ ทางวิทยาศาสตร์
กำหนดการแข่งขัน
วันพฤหัสบดีที่ 29 มกราคม พ.ศ. 2553 ณ โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ มีกำหนดการภายในงาน ดังนี้
เวลา กิจกรรม
8.00-8.45 น. ลงทะเบียน
9.00-11.30 น. แข่งขันรอบคัดเลือก
11.30-13.00 น. ประกาศผลทีมที่ผ่านรอบคัดเลือก
13.00-13.50 น. แข่งขันรอบชิงชนะเลิศ: ภาคการทดลอง
14.00-14.50 น. แข่งขันรอบชิงชนะเลิศ: ภาคตอบคำถามบนเวที
15.00-15.30 น. ประกาศผลการแข่งขัน และพิธีมอบรางวัล
รางวัล
เมื่อการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศเสร็จสิ้นลงจะมีการมอบรางวัล ดังนี้
ทีมที่ได้รับรางวัลชนะเลิศ ได้รับเงินรางวัล 3,000 บาท พร้อมโล่รางวัล
ทีมที่ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 ได้รับเงินรางวัล 2,000 บาท
ทีมที่ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ได้รับเงินรางวัล 1,000 บาทและ
ทีมที่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศจะได้รับของที่ระลึกจากโรงเรียน
สถานที่จัดแข่งขัน
ภายใน โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ โดยมีการจัดแข่งขันในรอบต่างๆดังนี้
- รอบแรก : แข่งขันในหอประชุมพระอุบาลี คุณูปมาจารย์ (ปัญญา อินฺทปัญฺโญ)
- รอบสอง(ส่วนการทดลอง): แข่งขันที่บริเวณลานอเนกประสงค์โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์
- รอบสอง(ส่วนตอบคำถาม): แข่งขันในหอประชุมพระอุบาลี คุณูปมาจารย์ (ปัญญา อินฺทปัญฺโญ
โดยสามารถดูรายละเอียดสถานที่ต่างๆได้ที่แผนผังภายในโรงเรียน
วิธีการสมัคร
สามารถสมัครได้ 2 วิธี ดังนี้
1. ส่งใบสมัครที่แนบมาทางไปรษณีย์ (วงเล็บมุมซองว่าสมัครสอบแข่งขัน) มาที่ ?คณะกรรมการนักเรียนโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ 364 หมู่ 5 ตำบลศาลายา อำเภอพุทธมณฑล จังหวัดนครปฐม 73170?
2. ส่งใบสมัครมาโดยโทรสารที่หมายเลข 02-849-7153
หมดเขตรับสมัครทางไปรษณีย์วันที่14 มกราคม 2552 (ตามวันที่ประทับตราไปรษณีย์)
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ หมายเลขโทรศัพท์ 085-994-0454, 081-489-4688

http://www.mwit.ac.th/~mwitsquare/
Old 29 ธันวาคม 2009, 11:00
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

ได้ 2 ทีมเท่านั้นสินะครับ

สรุป ม.3 มากที่สุด รร.ละ 4 คน

ผมคงไม่ได้เป็น 1 ในนั้นแหงๆ T^T
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 ธันวาคม 2009, 14:17
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ

~king duk kong~ is on a distinguished road

มันของม.ปลายหรือม.ต้นหรอครับ เข้าไปในลิงค์มันของม.ปลายอ่ะครับ
แต่ที่อธิบายไว้มันของม.ต้น
Old 29 ธันวาคม 2009, 15:46
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ

SolitudE is on a distinguished road

ม.ปลาย(มหิดลฯ)ป็นผู้จัด

แต่ผู้เข้าแข่งขันเป็น ม.ต้น
Old 29 ธันวาคม 2009, 17:10
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ย้ายมาห้องข่าวฯ ม.ต้นให้แล้วครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 29 ธันวาคม 2009, 18:05
อยากเก่งเลขครับ's Avatar
อยากเก่งเลขครับ อยากเก่งเลขครับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

อยากเก่งเลขครับ is on a distinguished road

"โดยผู้เข้าแข่งขันจะต้องผ่านการคัดเลือกจากโรงเรียนและมีผู้บริหารสถานศึกษารับรอง"

โรงเรียนผมไม่ยอมให้ส่งแน่ครับ

ขนาดไปสอบต่อโรงเรียนอื่น ยังโดนสืบได้เลย555
Old 29 ธันวาคม 2009, 18:14

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อยากเก่งเลขครับ View Post
"โดยผู้เข้าแข่งขันจะต้องผ่านการคัดเลือกจากโรงเรียนและมีผู้บริหารสถานศึกษารับรอง"

โรงเรียนผมไม่ยอมให้ส่งแน่ครับ

ขนาดไปสอบต่อโรงเรียนอื่น ยังโดนสืบได้เลย555
เหมือน รร. ผมเลยครับ

หยุดอ่านหนังสือวันนึงก่อนสอบ มหิดลฯ โดนตีซะงั้น - -
Old 29 ธันวาคม 2009, 18:42
อยากเก่งเลขครับ's Avatar
อยากเก่งเลขครับ อยากเก่งเลขครับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

อยากเก่งเลขครับ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SolitudE View Post
เหมือน รร. ผมเลยครับ

หยุดอ่านหนังสือวันนึงก่อนสอบ มหิดลฯ โดนตีซะงั้น - -
โดนตีเลยหรอ มันเกินไปแล้วววว
Old 29 ธันวาคม 2009, 18:57
GaO's Avatar
GaO GaO ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

GaO is on a distinguished road

อยากไปๆ ต้องให้โรงเรียนส่งหรอเนี่ย
Old 29 ธันวาคม 2009, 19:47
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/'s Avatar
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ is on a distinguished road

อยากไปเช่นกันฮะขอบคุณสำหรับข่าวสารฮะ

{ เรียกผมว่า...SUKEZ!! ^^นะฮะ }
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:39
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~king duk kong~ View Post
มันของม.ปลายหรือม.ต้นหรอครับ เข้าไปในลิงค์มันของม.ปลายอ่ะครับ
แต่ที่อธิบายไว้มันของม.ต้น
โพสต์ผิดครับ ขอโทษนะครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
ย้ายมาห้องข่าวฯ ม.ต้นให้แล้วครับ
ขอบคุณครับ
Old 29 ธันวาคม 2009, 21:10
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/'s Avatar
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ is on a distinguished road

ผมเข้าไปแล้วเหมือนเว็บเพิ่งสร้างเสร็จเลยฮะจะโหลดเอกสารก็ไม่ได้เลยของคนอื่นเป็นรึเปล่าฮะ

{ เรียกผมว่า...SUKEZ!! ^^นะฮะ }
Old 29 ธันวาคม 2009, 21:14

เหมือนเว็บเพิ่งปรับปรุงใหม่นะครับ

เพราะก่อนหน้านี้เป็นอีกแบบนึง

ผมคงต้องอ่านหนังสือไปเยอะแล้วละครับ จะได้เป็นตัวแทนไปแข่งบ้าง
Old 29 ธันวาคม 2009, 22:18
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ข้อสอบปีที่แล้วยังไม่แจกเลยนะครับ 55+

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 29 ธันวาคม 2009, 22:20

นั่นสินะครับ เพื่อนให้โหลด แต่เปิดเว็บมาอีกทีมันก็เปลี่ยนไปแล้ว - -

สรุปโจทย์ที่มีก็คงจะไม่ได้รับการเฉลย

(โจทย์อย่างยากก็ยากจริงๆนะครับ ส่วนอย่างง่ายก็ง่ายจริงๆ)
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ช่วยลง ข้อสอบ MWIT SQUARE MMIX หน่อยคับ Platootod ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 7 17 กุมภาพันธ์ 2009 10:14
การแข่งขัน MWIT SQUARE MMIX kanakon ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น 36 06 กุมภาพันธ์ 2009 18:36
ลองชิมดู: inverse-square law & ODE Redhotchillipepper คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 6 18 มกราคม 2007 12:48
MAGIC - SQUARE banker ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย 1 02 มีนาคม 2006 13:40
เรื่องของ square root ครับ Trigonometric ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 5 25 ธันวาคม 2005 15:56