Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 พฤษภาคม 2005, 21:55
brother brother ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

brother is on a distinguished road
Icon17

เป็นข้อ ent 26 ครับถามว่า
โจทย์คือ ถ้าทุกๆครัวเรือนในหมู่บ้านแห่งหนึ่งต้องซื้อหนังสือพิมพ์อ่านทุกๆวันๆละอย่างน้อย 1 ฉบับใน 2 ฉบับคือยี่ห้อ พิมพ์ไทย หรือหนังสือพิมพ์ ยี่ห้อ ประชาชาติ ในราคาฉบับละ 3 บาท ถ้ามีผู้อ่านพิมพ์ไทย 60 % อ่านประชาชาติ 60% เราจะสรุปว่าเฉลี่ยแล้วแต่ละครัวเรือนในหมู่บ้านนี้จะเสียค่าใช้จ่ายเฉลี่ยเกี่ยวกับหนังสือพิมพ์ 3 บาท ถูกหรือผิด
เฉลยว่า ผิดเพราะเขาเลือกค่ากลางที่คำนวณคือ xbar แต่ผมว่าถ้าใช้ ฐานนิยมจะตอบ 3 บาทจะถูกทันที ข้อนี้เลือกค่ากลางอย่างไรครับ

http://www.mathcenter.net/ent/2526/2526p04.shtml

26 มีนาคม 2007 03:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 พฤษภาคม 2005, 16:18
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
เวลาพูดถึง "ค่าเฉลี่ย" โดยไม่ได้เจาะจงว่าเป็นชนิดใด เราจะหมายถึงค่าเฉลี่ยเลขคณิตเสมอครับ ถ้าจะพูดถึงค่าเฉลี่ยชนิดอื่นก็ต้องพูดให้เต็มเช่น ค่าเฉลี่ยเรขาคณิต
Old 03 พฤษภาคม 2005, 20:48
brother brother ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

brother is on a distinguished road
ขอบคุณพี่มากครับ
แล้วราคาเฉลี่ยของน้ำมันต่อลิตรทำไมต้องใฃ้ฮาร์โมนิกคิดละครับ
Old 03 พฤษภาคม 2005, 21:13

warut is on a distinguished road
จริงเหรอครับ ไม่เคยรู้เลยนะครับว่าราคาเฉลี่ยของน้ำมันต่อลิตรต้องใช้ค่าเฉลี่ยฮาร์โมนิก มีใครคนอื่นเคยได้ยินอย่างนี้มาก่อนบ้างไหมครับ
Old 03 พฤษภาคม 2005, 21:52
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

เราต้องวิเคราะห์โจทย์ด้วยครับว่ากำลังหมายถึงแบบไหน อันที่จริงถ้าน้องวิเคราะห์ไปตามหลักการที่ว่า ค่าเฉลี่ยฮาร์โมนิก จะใช้กับข้อมูลที่เป็นอัตราส่วน เช่น ระยะทางต่อชั่วโมง , จำนวนหน่วยต่อ 1 บาท หรือ อัตราการทำงาน (หน่วย/นาที) แบบนี้ไม่ผิดครับ.

อันที่จริงจะให้แน่ใจต้องย้อนกลับไปดูแบบเรียนในยุคปี 2526 ด้วยครับ. ว่าภาษาแบบนี้น่าจะหมายถึงอะไร แต่ถ้าดูตามเนื้อผ้าข้อนี้ ถ้าเขาหมายถึง ฐานนิยม ก็ไม่ควรใช้ภาษาว่าค่าเฉลี่ยขึ้นต้น ครับ. (ควรจะใช้คำว่า "ค่ากลาง" ซึ่งเ็ป็นคำกว้าง ๆ มากกว่า) โดยสามัญสำนึกข้อนี้จึงน่าจะหมายถึง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต ครับ.
Old 03 พฤษภาคม 2005, 23:02

อืม...ผมยังรู้สึกว่าไม่น่าเชื่อนะครับว่าราคาเฉลี่ยของน้ำมันต่อลิตรที่ใช้กันอยู่ทั่วไปทางธุรกิจน่ะเป็นค่าเฉลี่ยฮาร์โมนิก ถ้าเป็นค่าเฉลี่ยของจำนวนลิตรของน้ำมันที่ซื้อได้ใน 1 บาทล่ะก็ผมเห็นด้วยที่จะใช้ค่าเฉลี่ยฮาร์โมนิกเพราะมันเป็นส่วนกลับของราคาน้ำมันต่อลิตร
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply