Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 เมษายน 2011, 22:49
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

ช่วงนี้ผมไม่ว่างเพราะมัวแต่ทำงานส่วนตัว ศึกษาหุ้นบ้าง ว่าจะศึกษาหุ้น เสมือนจะไปลงทุนที่บริษัทนั้น ๆ มันต้องตามไปเรื่อย ๆ จบไม่ได้ แต่ก็สนุกดี ได้ใช้ความรู้ทางคณิตศาสตร์ โดยเฉพาะความรู้เกี่ยวกับ cashflow อันเป็นส่วนหนึ่งของวิชา engineering economic ที่เรียนสมัยมหาประลัย จริง ๆ แล้วก็คือคณิตประยุกต์แขนงหนึ่ง ที่ตามไปเรื่อย ๆ จบไม่ได้ ไม่ได้ตามราคานะครับ ตามข่าวสารข้อเท็จจริงเกี่ยวกับบริษัทที่ลงทุนอยู่ ถ้ามีปัญหาจนพบว่าอาจจะมีผลต่อกิจการในอนาคตก็ขายทิ้ง หรือศึกษาบริษัทใหม่ ๆ ที่ยังไม่ได้ซื้อเก็บไว้ ถ้าเจอบริษัทที่ดีกว่าก็ขายทิ้งแล้วเอาเงินมาซื้อบริษัทนั้น ๆ
ตลาดหลักทรัพย์หรือตลาดทุนเป็นแหล่งระดมเงินทุนเพื่อมาพัฒนาประเทศชาติที่สำคัญจริง ๆ ช่วยให้ประขาชนที่อยากจะลงทุนแต่ไม่พบช่องทางได้พบช่องทางในการเพิ่มทรัพย์สินของตัวเองอย่างเหมาะสม แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นคุณก็ต้องเข้าใจด้วยว่าการลงทุนหรือการทำธุรกิจมีความเสี่ยง แม้การฝากเงินไว้เฉย ๆ ก็มีความเสี่ยงจากค่าเงินที่ลดลง ด้วยอัตราเงินเฟ้อ ของแพงขึ้น
ผมชอบตรงที่ตลาดทุนเป็นแหล่งรวมความคิดดี ๆ ลัทธิต่าง ๆ มันเหมือนเปิดกะลาให้ตัวผมเองเลยทีเดียว คุณตะได้เรียนรู้สิ่งใหม่ ความเชื่อลัทธิต่าง ๆ โลกของคุณจะกว้างขึ้น ลองเข้ามาเยี่ยมชมได้ครับที่โบรกเกอร์ใกล้บ้านท่าน

แต่ที่เห็นผมมาโพสต์ข้อความเล่นอยู่นี่เพราะผมว่าง การเป็นนักลงทุน ไม่จำเป็นต้องคร่ำเคร่งอยู่กับการทำงาน งานของนักลงทุนคืออ่าน หาความรู้ เท่านั้นเองจริง ๆ แต่ผมขอเสนอว่าให้ลงทุนแบบทบต้น อย่าเอาดอกผลจากการลงทุนมาใช้สอย ถ้าได้ดอกผลมาควรจะเอาไปลงทุนต่อ แล้วคุณจะเห็นอานุภาพแห่งพลังทบต้นว่ามันเหนือกว่าพลังเชิงเดี่ยวมากมายหลายเท่านัก
ดังนั้นเงินที่คุณใช้จ่ายควรจะเป็นเงินที่ได้จากการทำงาน

04 เมษายน 2011 23:02 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 เมษายน 2011, 10:18
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เอกสิทธิ์ View Post

ช่วงนี้ผมไม่ว่างเพราะมัวแต่ทำงานส่วนตัว

แต่ที่เห็นผมมาโพสต์ข้อความเล่นอยู่นี่เพราะผมว่าง

ตกลง ว่างหรือไม่ว่างกันแน่ครับ
Old 05 เมษายน 2011, 10:33
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ขอต้อนรับValue Investorครับ....ผมก็เป็นVI สไตล์หุ้นห่านทองคำครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 05 เมษายน 2011, 22:36
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ yellow View Post
ตกลง ว่างหรือไม่ว่างกันแน่ครับ
อยากให้ว่างก็ว่าง เหมือนักเรียนที่เรียนรู้โดยไม่ต้องสอบครับ เรียนได้เรื่อย ๆ อยากเรียนก็เรียนแต่ควรจะมีวินัย เรียนรู้ตลอดชีวิตครับ ถ้าไม่มีวินัยจะเป็นการเดินทางอย่างไร้จุดหมาย เช่นวินัยในการอ่าน นักลงทุนที่ดีควรจะศึกษาบริษัทที่ตนเองอยากเข้าไปลงทุน ตั้งใจอ่านแบบ 56 - 1 (หนังสือชี้ชวนการลงทุนในบริษัทนั้น ๆ) กำหนดเส้นตายว่าวันนี้จะศึกษาบริษัทอะไร หรือหาแนวความคิดการลงทุนใหม่ ๆ อ่านตาม web การลงทุนเป็นต้นครับ ถึงตอนนี้ผมไม่ชอบภาษาอังกฤษเป็นอย่างมาก แต่ผมก็ต้องหัดอ่านแล้วครับ เพราะผมอยากเปิดโลกให้ตนเอง ตนเองจะได้มีแนวความคิดการลงทุนแบบชาวต่างประเทศดูบ้าง

05 เมษายน 2011 22:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เอกสิทธิ์
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply