Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 ตุลาคม 2009, 08:42
dielie dielie ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

dielie is on a distinguished road
Default รบกวนขอถามเรื่อง สมการกำลังสองสองตัวแปร หน่อยค่ะ

ต้องทำรายงาน ม.3 เรื่อง สมการกำลังสองสองตัวแปร ค่ะ

แต่หาไม่ได้เลย

เลยอยากจะถามว่า สมการดีกรีสอง นี่ใช่เรื่องเดียวกับ สมการกำลังสองสองตัวแปร

หรือป่าวคะ??

แล้วถ้าไม่ใช่ รบกวนช่วยบอกทีค่ะว่า สมการกำลังสองสองตัวแปร คืออะไร เป็นแบบไหน

หรือมีหนังสือเล่มไหนที่เกี่ยวกับเรื่องนี้บ้าง รบกวนหน่อยนะค่ะ

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ มันเป็นเรื่องด่วนมากๆเลยค่ะ หาไม่เจอสักทีเลย

18 ตุลาคม 2009 18:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ dielie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 18 ตุลาคม 2009, 09:43
Dr.kimanatomy Dr.kimanatomy ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Dr.kimanatomy is on a distinguished road

สมการดีกรีสอง ไม่ได้จำกัดว่าจะมีกี่ตัวแปรครับ แต่ถ้าหาในหนังสือส่วนใหญ่จะเป็นตัวแปรเดี่ยว

สำหรับในกรณีสมการดีกรีสองสองตัวแปร ในตำราเด็กมัธยมปลาย จะได้เรียนรู้คู่กับบทของเรขาคณิตวิเคราะห์ครับ
ซึ่งดูที่สัมประสิทธิ์ของตัวกำลังสองในกรณีที่ดีกรีสองทั้งสองตัวแปร คือ มันมี $x^2$ กับ $y^2$ แล้วไม่มีความสัมพันธ์ภายในแบบ Exponential อยู่ด้วย ก็จะได้ว่า ในสมการรูปกระจายมาตรฐาน ถ้าสัมประสิทธิ์เท่ากันเป็นวงกลม ถ้าไม่เท่ากันแต่เครื่องหมาย+/-เหมือนกันก็เป็นวงรี ถ้าเครื่องหมายต่างกันก็เป็นไฮเปอร์โบลา

กรณีดีกรีสองตัวใดตัวหนึ่งก็พาราโบลา

แต่ทั้งหมดนี้ต้องบอกด้วยว่าสามารถหาโดเมนและเรนจ์ที่เป็นจำนวนจริงได้นะครับ

กรณีที่มี exponential part ก็แบ่งเป็นย่อในรูปกำลังหนึ่งได้ทั้งสองตัว กับย่อไม่ได้
ย่อได้ เช่น $x^2+2xy+y^2=4$ มันย่อเป็น $(x+y)^2=4$ ได้
ย่อไม่ได้ เช่น $x^2+2x+y^2+2y+xy=6$
ต่างกันตรงที่คำตอบของตัวที่ simplified ได้จะมีคำตอบที่เป็นสมการเป็นช่วงต่อเนื่องดีๆ

ผมยังไม่เคยเห็นหนังสือที่ทำมาเฉพาะดีกรีสองสองตัวแปรนะ
ตำราแคลคูลัสทุกตำราก็นิยมโจทย์แนวนี้ เพราะการหาอนุพันธ์ของฟังก์ชันประกอบ มันสนุกดี ลองหาดู
หนังสือพีชคณิตของ สอวน.ก็พอโจทย์นี้อยู่บ้างมี
อื่นๆ ก็หาดูละกันตรับ พอจะรู้แค่นี้เท่านั้น
Old 18 ตุลาคม 2009, 18:19
dielie dielie ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

dielie is on a distinguished road

ขอบคุณมากค่ะ

แต่ว่า แหะๆ ไม่ค่อยเข้าใจนะค่ะ ตกลงว่า สมการดีกรีสอง ไม่เหมือน สมการกำลังสองสองตัวแปรใช่มั้ยค่ะ

แล้วสมการกำลังสองสองตัวแปรเป็นอย่างไรหรอคะ

ขอโทษนะค่า ไม่เข้าใจจริงๆง่า TToTT
Old 19 ตุลาคม 2009, 20:52
Beta's Avatar
Beta Beta ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Beta is on a distinguished road

ถ้าเป็น ม.ต้น ก็ยังไม่ต้องคิดถึงรูปของกราฟก็ได้ครับ ว่าเป็นวงกลม วงรี ไฮเปอร์โบลา หรือพาราโบลา
สมการดีกรีสองกับสองตัวแปรก็คล้ายๆก็ครับ
การแก้สมการก็ใช้การแยกตัวประกอบ แจกแจง อะไรต่างๆแหละครับ รวมสมการให้เหลือตัวแปรเดียวก่อนครับ แล้วแก้สมการกำลังสองตัวแปรเดียวทีหลัง
Old 19 ตุลาคม 2009, 20:59
Beta's Avatar
Beta Beta ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Beta is on a distinguished road

มีโจทย์ให้ลองทำดูก่อนนะครับ
ให้
$(x-y)(x+2y) = 0$
$x^2-2xy+4y^2 =12$
แก้สมการหาค่า x,y ครับซึ่งคำตอบมีค่าxและy อยู่2ค่า

19 ตุลาคม 2009 21:02 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Beta
Old 19 ตุลาคม 2009, 21:08
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

~king duk kong~ is on a distinguished road

สองตัวแปรก็มีสองตัวแปรนั่นแหละครับ(ไม่รู้อธิบายยังไง)
เช่น x+y=10,x-y=8

สมการดีกรีสองก็เช่น
$x^2+y^2=50$
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply