Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 มีนาคม 2008, 17:14
nattakarn nattakarn ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

nattakarn is on a distinguished road
Default ช่วยหน่อยนะคะ เรื่องสมการ

โจทย์ปัญหาค่ะ

1)เมื่อ 5 ปีที่แล้วฝาแฝดมีอายุรวมกันเป็น 18 ปี จงเขียนสมการเพื่อหาอายุว่าปัจจุบันฝาแฝดคู่นี้มีอายุเท่าไหร่
ตอบ. 18/2 + 5 = x

2)เมื่อ 3 ปีที่แล้วบุตรมีอายุเป็นหนึ่งในหกของอายุบิดา ถ้าปัจจุบันบุตรมีอายุ 8 ปี จงหาอายุปัจจุบันของบิดา

- - - - - - - - - - - - - - - - - -
ขอสมการค่ะ แก้สมการเดี๋ยวหนูแก้เองนะคะ
ข้อที่ 1 หนูก็ไม่ทราบว่าถูกมั๊ยนะคะ
หนูมีอีกสมการอ่าค่ะ ข้อที่1) (x-8)+(x-8) = 18
แต่หนูอยากได้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวค่ะ
ถ้าจะใช้ 2x-8 = 18
ได้ไหมคะ?
พอดีพรุ่งนี้จะสอบได้ค่ะ ^^"
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 มีนาคม 2008, 19:47
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

ข้อ1.ผมไม่แน่ใจว่าฝาแฝดอายุเท่ากันรึเปล่าถ้าเท่าก็ถูกแล้วครับ
ข้อ2.สมมติปัจจุบันบุตรอายุ x บิดาอายุ y
จะได้สมการ $x-3=\frac{y-3}{6} ;x=8$

ปล.สมการ (x-8)+(x-8) = 18 กับ 2x-8=18 ที่กล่าวมาได้ค่า x ไม่เท่ากันนะครับ
Old 03 มีนาคม 2008, 20:44
MirRor's Avatar
MirRor MirRor ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MirRor is on a distinguished road

ก๋ำ ก็มันเป็นสมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวแล้นิครับ
สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว ก็คือ สมการที่มีตัวแปรเป็นค่าเดียวครับ แบบว่า x ก็ x เหมือนกันอ่ะครับ
ตัวอย่าง x+5=2x ถ้าแก้ออกมาค่า x จะเท่ากับ 5 อ่ะครับ

ส่วนสมการเชิงเส้นสองตัวแปรก็คือมีตัวแปรที่มีสัญลักษณ์ต่างกัน 2 ตัวอ่ะ
ตัวอย่าง x+y=2y - 3 ประมาณนี้แหละ - -*

ถ้าผิดอย่างไรก็ขอประธานอภัยด้วยนะครับ ~~*
Old 04 มีนาคม 2008, 00:43
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

การตั้งสมการ หากค่อยๆกำหนดตัวแปร แล้วค่อยๆเขียนสมการจากโจทย์ จะทำให้ไม่หลงและได้สมการที่ต้องการง่ายๆครับ

1. สมมติว่าแฝดแต่ละคนอายุปัจจุบัน $x$ ปี
แฝดแต่ละคน เมื่อ 5 ปีก่อน อายุ $x-5$ ปี
แฝดมีสองคน อายุรวมกันได้ 18 ปี ดังนั้นสมการคือ $2(x-5)=18$
ส่วนที่พิมพ์มาตอนแรก น่าจะเป็นวิธีหาคำตอบ ซึ่งรวบรัดแต่ถูกต้องครับ

2. โจทย์ถามอายุปัจจุบันของบิดา สมมติว่า $y$ ปี และบุตรปัจจุบันอายุ 8 ปี
เมื่อสามปีก่อน พ่ออายุ $y-3$ ปี บุตรอายุ 8-3=5 ปี ซึ่งเท่ากับหนึ่งในหกของอายุบิดา
ดังนั้น $\frac16(y-3)=5$ เป็นสมการที่ต้องการครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 04 มีนาคม 2008, 07:06
nattakarn nattakarn ไม่อยู่ในระบบ

nattakarn is on a distinguished road

ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะคะ
Old 05 มีนาคม 2008, 10:24
NongMoo NongMoo ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

NongMoo is on a distinguished road

แหม ทำไปได้ เก่งจังเลยว่า
Old 05 มีนาคม 2008, 15:33
-|O[H]M|-'s Avatar
-|O[H]M|- -|O[H]M|- ไม่อยู่ในระบบ

-|O[H]M|- is on a distinguished road

โจทย์นี้ผมคุ้นๆ นะครับ เป็นโจทย์ นานาชาติ ระดับเขตรอบแรกรึป่าวครับ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 17:02
ปอซี สยามนิกร ปอซี สยามนิกร ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ปอซี สยามนิกร is on a distinguished road

1)X+yคืออายุปัจจุบันของฝาแฝด
เมื่อ5ปีที่แล้วจากข้อมูลคือที่ต้องเขียนออกมาในรูปสมการคือคือ
(X-5)+(Y-5)คืออายุฝาแฝดรวมกันเมี่อ5ปี
แสดงว่าอายุฝาแฝดรวมกันที่โจทย์กำหนดให้คือ18ปี
จะเขียนสมการได้ว่า(x-5)+(y-5)=18 => x+y-10=18 เพราะฉะนั้นx+y=28 จากที่สมมุติตัวแปรแต่ตอนแรก
จะได้ว่าปัจจุบันฝาแฝดอายุ 28 ปี
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 17:58
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road

ขอบคุณคับ
มากๆโจทย์ข้อนี้ผมงงมาก

09 กุมภาพันธ์ 2009 18:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Platootod
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 19:12
nontapat's Avatar
nontapat nontapat ไม่อยู่ในระบบ

nontapat is on a distinguished road

ไอ้ย๋า มันดีอารายอย่างงี้นะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply