Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 กุมภาพันธ์ 2010, 01:46
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมขอวิจารณ์ตรงๆตามความคิดเห็นผมนะ ถ้าผู้มีส่วนเกี่ยวข้องได้ผ่านมาเห็นเข้าก็อย่าโกรธกันก็แล้วกัน
ผมเพียงคิดว่าเป็นแค่โครงการประชานิยม และเป็นความล้มเหลวทางการศึกษา

ตั้งแต่ไหนแต่ไรหลายยุคหลายสมัยที่ผ่านมาทางกระทรวงหรือผู้ใหญ่ที่เกี่ยวข้องพยายามปรับหลักสูตรหรือกระบวนการศึกษาเพื่อให้เด็กมีความร ู้และไม่เครียดกับการทำการบ้านหรือต้องไปขวนขวายหาความรู้โดยการเรียนพิเศษ เริ่มตั้งแต่มีแนวคิดให้เด็กเป็นศูนย์กลาง (child center)และให้มีการเรียนการสอนแบบบูรณการ ซึ่งโดยหลัการก็ดูน่าจะไม่มีปัญหา แต่ไหงเป็นอย่างงี้ไปได้ ยิ่งเรียนเด็กยิ่งเป็น ฟายเซ็นเตอร์ (เห็นเค้าพูดกัน) ส่วนบูรณการ ก็กลายเป็นผสมผสานออกเป็นอาหารหมูไปซะงั้น จนเค้าเรียกว่า บวมเอาการ(คืองานมหาศาล) จนกระทั่งมาเป็น โอเน็ต เอเน็ต แล้วไม่ทันใดก็มาเปลี่ยนเป็นแกะกับแพะ (GAT-PAT) ผมเคยได้ยินได้ฟังข่าวจากผู้ใหญ่ออกมาพูดว่าจะต้องพยายามไม่ให้เด็กไปเรียนพิเศษ ต้องสร้างความเชื่อมั่นให้กับเด็ก และเด็กเรียนจากโรงเรียนแล้วน่าจะกลับไปพักผ่อนหรืออยู่กับพ่อแม่ ไม่ใช่ไปเรียนพิเศษต่อ
ส่วน tutor channel ถามคนโดยส่วนใหญ่ก็บอกว่าดีทำให้มีโอกาสได้เรียนรู้กับอาจารย์ดีๆ อันนี้ผมก็ไม่เถียงแต่อยากให้มองอีกมุม การที่เอาอาจารย์จากสถาบันกวดวิชามาสอน ไม่ได้เป็นการโฆษณาให้เค้าฟรีหรือ เพราะเวลาที่มาสอนก็ไม่กี่ชั่วโมง ยิ่งเด็กเห็นการสอนที่แตกต่างจากโรงเรียน ก็เรียบร้อยเลย พอดูรายการจบ ไปเรียนกันดีกว่าที่สถาบันกวดวิชาของอาจารย์เลย จริงอยู่เราต้องยอมรับว่าสถาบันกวดวิชาเค้ามีเทคนิคหรือลีลาในการสอนที่เร้าใจ จนกระทั่งบางครั้งเหมือนรู้ข้อสอบ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเอาเค้ามาสอน ผมเชื่อว่าในกระทรวงหรือ สสวท.มีบุคลากรที่เก่งเยอะหรือแม้แต่อาจารย์มหาลัย เพราะเป็นคนสร้างหลักสูตรและออกข้อสอบจะไม่ตรงกว่าหรือ ผมเพียงมองว่าหลัการของ tutor channel เป็นหลักการที่ดีและน่าทำ เพียงแต่กระบวนการในการทำที่เป็นอยู่ผมว่าอันตราย และอาจทำให้อาจารย์ที่โรงเรียนอาจหมดคุณค่าก็ได้ เอาแค่นี้ก่อนเดี๋ยวคนไม่เห็นด้วยจะหมั่นไส้เอา เพราะถ้าจะพูดถึงระบบการศึกษาพูดกันเดือนหนึ่งก็ไม่จบครับ

ปล. ผมแสดงความคิดเห็นเพื่อให้เห็นความต่างของสังคม และไม่ได้โกรธเกลียดอาจารย์จากสถาบันกวดวิชาเลย และผมก็เชื่อว่าอาจารย์เหล่านั้นที่มาสอนก็มีเจตนาดีและเพื่ออยากให้การศึกษาได้กระจายไปยังคนด้อยโอกาส แต่อย่างที่ผมบอกต้องระวังแทนที่สถาบันกวดวิชาจะเล็กลงตามที่ผู้ใหญ่เคยบอกตั้งแต่เปลี่ยนเป็น โอเน็ต มาจนถึงแกะแพะ เห็นมีแต่ขยายสาขา จริงมั้ยครับ พอก่อนดี๋ยวมัน จะไม่ยอมจบเอา
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 กุมภาพันธ์ 2010, 08:43
Beta's Avatar
Beta Beta ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Beta is on a distinguished road

ถูกของคุณหยินหยางครับ
ส่วนผมดูบ้างครับ เพราะๆไปเรียนพิเศษในวิชาที่เก็บเกี่ยวในห้องไม่ได้ครับ(คือไม่รู้เรื่องครับ) ในช่วงหลังเทอมสองนี่ในโรงเรียนผมเรียนไม่ทัน ครูจึงแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม ให้มาสอนเพื่อนในห้องให้จบอย่างเร็วครับ ผมก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ
และผมก็ไม่ค่อยได้เรียนพิเศษด้วย แถมยังขี้เกียจ ก็เลยเป็นคนท้ายๆของห้องไป
ชีวิตมันน่าเศร้า
Old 20 กุมภาพันธ์ 2010, 16:46
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

ในความคิดเรานะ ก็ดีอ่ะ
เป็นการเปิดโอกาสให้เด็กต่างจังหวัด รวมทั้งเราด้วย

555555555555
ไม่แน่ใจว่าเขามีให้โหลดวีดีโอย้อนหลังหรือเปล่า ?
ใครพอจะรู้ช่วยโพสต์ด้วยค่ะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
การเป็น Tutor คณิตที่ดี ควรเริ่มอย่างไร alpha ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 6 31 มกราคม 2002 18:59
ถ้าอยากเป็น Tutor อย่างพี่ๆ ต้องทำอย่างไรบ้าง? <**> ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 30 มีนาคม 2001 20:06