Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 มกราคม 2014, 22:25
Phudis's Avatar
Phudis Phudis ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Phudis is on a distinguished road
Default Proof of the Fermat Last Theorem

คือ....ผมมีคำถามอย่างนึงครับ คือ...ผมเคยได้ยินมาว่า บทพิสูจน์ของAndrew Wilesนี่ เขามีคนช่วยพิสูจน์ด้วยนี่จริงหรือเปล่าครับ?
และก็ บทพิสูจน์นี่ ยากขนาดที่คนส่วนใหญ่ถ้าไม่ได้รู้คณิตศาสตร์ลึกๆจริงๆนี่ไม่มีทางจะอ่านรู้เรื่องนี่จริงไหมครับ?
//พอดีสนใจในการพิสูจน์ของเค้าหน่ะครับ แต่เห็นท่าว่าจะยาก....
สู้ต่อไป เพื่ออนาคตที่ดีกว่า
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 มกราคม 2014, 23:58
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Phudis View Post
คือ....ผมมีคำถามอย่างนึงครับ คือ...ผมเคยได้ยินมาว่า บทพิสูจน์ของAndrew Wilesนี่ เขามีคนช่วยพิสูจน์ด้วยนี่จริงหรือเปล่าครับ?
จริงครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Phudis View Post
และก็ บทพิสูจน์นี่ ยากขนาดที่คนส่วนใหญ่ถ้าไม่ได้รู้คณิตศาสตร์ลึกๆจริงๆนี่ไม่มีทางจะอ่านรู้เรื่องนี่จริงไหมครับ?
//พอดีสนใจในการพิสูจน์ของเค้าหน่ะครับ แต่เห็นท่าว่าจะยาก....
ไม่จริงครับ ไม่ยากครับ แต่ยากโคตรๆครับ ต่อให้มีพื้นฐานคณิตศาสตร์ลึกๆก็ใช่ว่าจะจับได้

ถ้าหากว่าชอบคณิตจริงๆนะครับ และอยากจะเอาตัวเองไปจับกับเนื้อหาระดับนั้น มันเหมือนสร้างบ้านนะครับ
เสาต้องแข็ง พื้นฐานต้องแน่นทั้งภาษาและคณิต เช่นถ้าคุณจะเริ่มอ่านบทพิสูจน์เขาเดี๋ยวนี้เลย
คุณไปหาดูในวิกิ คุณจะพบบว่าคุณติดเรื่อง Group Ring Field ก็ต้องไปอ่านมาก่อน แบบนี้อะครับ
(อ่านๆไปมันไม่ได้มีเรื่องเดียวหรอกที่ทำให้ความคิดเราสะดุด...นะครับนะ ถ้าใจรักก็สู้ๆครับ)
Old 30 มกราคม 2014, 20:57
Phudis's Avatar
Phudis Phudis ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Phudis is on a distinguished road

อ่อ....ครับ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ^^
สู้ต่อไป เพื่ออนาคตที่ดีกว่า
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Line Integral,Green's Theorem,Surface Integral and Divergence's Theorem ? #ROGER.THAT คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 0 19 กันยายน 2013 19:50
Fermat number กระบี่ทะลวงด่าน ทฤษฎีจำนวน 2 24 มีนาคม 2012 22:36
Pierre de Fermat banker ฟรีสไตล์ 7 19 สิงหาคม 2011 22:57
ถามเรื่องทฤษฎีบทสุดท้ายของ Fermat Amount of infinite ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 10 เมษายน 2008 12:44
Last Fermat Theorem gools ทฤษฎีจำนวน 10 23 ตุลาคม 2005 20:43

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง