Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 ธันวาคม 2017, 22:44
คน-อ่อน-เลข's Avatar
คน-อ่อน-เลข คน-อ่อน-เลข ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

คน-อ่อน-เลข is on a distinguished road
Default ถามหน่อยครับ ว่าจะหาโจทย์ต่างประเทศแนวๆหนังสือพวกนี้ได้จากไหนครับ

คือใกล้จะสอบกลางภาคของโรงเรียนแล้วครับ ผมก็ทำแบบฝึกหัด/ข้อสอบเก่าในหนังสือเรียนหมดแล้วนะครับ แต่มันมีข่าวลือมาว่า ครูออกข้อสอบยากมากกกก ครูเอาข้อสอบโอลิมปิกมาปรับๆอะไรแบบนั้นอ่ะครับ เพื่อนผมบอกว่าครูเอามาจากเล่มพวกนี้ ผมเลยอยากทราบว่า มันพอมีไฟล์/เว็บไหนที่มีข้อสอบประมาณเล่มพวกนี้บ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างมาก

ปล.ผมก็พึ่งทราบวันนี้เองครับว่าครูจะออกข้อสอบจากหนังสือพวกนี้ เพราะครูที่ออกข้อสอบไม่ใช่ครูที่สอนผม ถ้าผมไม่ซักไซ้เพื่อนผม ผมก็คงไม่รู้ ออผมสอบเรื่องแคลคูลัสและลำดับอนุกรมนะครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 ธันวาคม 2017, 23:35
Panithi Vanasirikul's Avatar
Panithi Vanasirikul Panithi Vanasirikul ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Panithi Vanasirikul is on a distinguished road

ผมเคยหาไฟล์หนังสือฝั่งซ้ายเเล้วหาไม่เจอเลยครับ เเต่หนังสือจริงๆมีอยู่ที่ kinokuniya ครับผม
Old 14 ธันวาคม 2017, 06:01
คน-อ่อน-เลข's Avatar
คน-อ่อน-เลข คน-อ่อน-เลข ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

คน-อ่อน-เลข is on a distinguished road

ขอบคุณครับ คุณ Panithi Vanasirikul

ผมสงสัยว่า โจทย์ calculus marathon ใน mathcenter นี่เป็นข้อสอบแปลจากต่างประเทศหรือเปล่าครับ เป็นประมาณข้อสอบโอลิมปิกหรือเปล่า ถ้าผมทำนี่พอจะช่วยให้ผมรอดจากกลางภาคไหมครับ TT
Old 01 พฤษภาคม 2018, 18:16
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

การเรียนที่สนุก ต้องมีคอร์สคอมพิวเตอร์ประกอบด้วย เขียนโปรแกรมแก้ปัญหาก็มี ไม่เฉพาะวิชาแคลคูลัส คณิตศาสตร์

ส่วนตัวจากประสบการณ์ ทำให้อาจารย์ฝรั่งรู้จักผม แต่อาจารย์ในไทยไม่ได้เปิดใจรับ ตั้งมั่นกับการเขียนบทความมากกว่ามั้งครับ ส่วนผมสะสมโจทย์ปัญหาต่างๆ จนคนว่านั้นทำให้ขาดเบสิคที่ดี ต่อเนื่องไม่มี มหาลัยจุฬาจะสอนให้ลุยโลกด้วยตัวเอง ตั้งแต่เรียนปี 1 มหาลัย ดึงความสามารถของตัวเอาออกมา ไม่ใช่ลอกฝรั่งมา แบบตั้งใจ !
Old 01 พฤษภาคม 2018, 18:21
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

พอมีข่าวนักบินอวกาศหญิงไทย จะได้ขึ้นไปดาวอังคาร ที่อเมริกา ทำให้ งานในประเทศไทย ด้านสร้างจรวดไม่มี ต่อเนื่อง ด้านอื่นๆ ก็ไม่ต่างจากการซื้อเครื่องมือทางวิทยาศาสตร์แพงๆ มาทดลองวิจัย ... น้ำบ่อหน้าเรื่องทุน อย่างอดีตนายกทักษิณว่า ไม่มีเจ้าภาพ ส่วนที่มีเจ้าภาพ ก็ได้ ไชโย โห้หู้ไป ! ในที่สุด
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply