Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 พฤศจิกายน 2008, 21:29
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
Default ปัญหาอินทิเกรตคับ

รบกวนถามเกี่ยวกับการอินทิเกรตตัวนี้หน่อยครับ เป็นโจทย์ข้อนึงในฟิสิกส์ แต่สมการที่มีปัญหาอยู่ที่เจ้านี่ครับ

$$ \int_{0}^{d}\,cosec(\frac{\pi x}{d})dx $$

ผมค่อนข้างมั่นใจว่าอินทิเกรตตัวนี้ลู่ออก

ซึ่งโจทย์ข้อนี้อาจารย์ท่านนึงได้เฉลยไว้ว่า อินทิเกรตออกมาจะติด ln2
เมื่อผมสอบถามกับอาจารย์อีกท่านนึง ก็ยังยืนยันว่าอินทิเกรตได้
ทำให้ผมค้างคาใจมากเลยครับว่าผมเข้าใจอะไรผิดไปรึเปล่า

24 พฤศจิกายน 2008 21:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ prachya
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 พฤศจิกายน 2008, 21:52
V.Rattanapon V.Rattanapon ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

V.Rattanapon is on a distinguished road

d ในที่นี้เป็นค่าคงที่หรือป่าวครับถ้าใช่ผมว่าอินทิเกรตตัวนี้ลู่ออกครับ
Old 24 พฤศจิกายน 2008, 22:14
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road

d เป็นค่าคงที่ครับผม
Old 26 พฤศจิกายน 2008, 02:04
คุณชายน้อย คุณชายน้อย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

คุณชายน้อย is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ prachya View Post
รบกวนถามเกี่ยวกับการอินทิเกรตตัวนี้หน่อยครับ เป็นโจทย์ข้อนึงในฟิสิกส์ แต่สมการที่มีปัญหาอยู่ที่เจ้านี่ครับ

$$ \int_{0}^{d}\,cosec(\frac{\pi x}{d})dx $$

ผมค่อนข้างมั่นใจว่าอินทิเกรตตัวนี้ลู่ออก

ซึ่งโจทย์ข้อนี้อาจารย์ท่านนึงได้เฉลยไว้ว่า อินทิเกรตออกมาจะติด ln2
เมื่อผมสอบถามกับอาจารย์อีกท่านนึง ก็ยังยืนยันว่าอินทิเกรตได้
ทำให้ผมค้างคาใจมากเลยครับว่าผมเข้าใจอะไรผิดไปรึเปล่า
มายืนยันอีกคนว่าลู่ออกครับ จะพบว่าบนช่วงการอินทิเกรตของโจทย์ $csc(\frac{\pi x}{d})$ ไม่ต่อเนื่องที่ x = 0,d โดยที่ d > 0 ดังนั้นให้ $ c \in (0,d) $ จะได้ว่า
$$
\int_{0}^{d}\,csc(\frac{\pi x}{d})dx = \int_{0}^{c}\,csc(\frac{\pi x}{d})dx +\int_{c}^{d}\,csc(\frac{\pi x}{d})dx
$$
ก่อนอื่นจะได้
$$
\int_{}^{}\,csc(\frac{\pi x}{d})dx = \frac{d ln(csc(\frac{\pi x}{d})-cot(\frac{\pi x}{d}))}{\pi} + C
$$
คลิกดูการคำนวณ
สามารถคำนวณอินทิกรัลไม่ตรงแบบได้ 2 วิธี คือ
1. คำนวณการลู่เข้าแบบปกติ จะได้

$$
\int_{0}^{d}\,csc(\frac{\pi x}{d})dx = \lim_{a \to {0}^{+}} \int_{a}^{c}\,csc(\frac{\pi x}{d})dx + \lim_{b \to {d}^{-}} \int_{c}^{b}\,csc(\frac{\pi x}{d})dx = \infty+ \infty =\infty
$$

2. คำนวณการลู่เข้าแบบโคชี จะได้
$$
\int_{0}^{d}\,csc(\frac{\pi x}{d})dx = \lim_{\epsilon \to {0}^{+}} \int_{0+\epsilon }^{c}\,csc(\frac{\pi x}{d})dx + \lim_{\epsilon \to {0}^{+}} \int_{c}^{d-\epsilon }\,csc(\frac{\pi x}{d})dx = \infty
$$
Old 26 พฤศจิกายน 2008, 21:01
กระบี่ไว

ขอบคุณสำหรับทั้ง 2 ความคิดเห็นครับผม ^^ ค่อยมั่นใจขึ้นมาหน่อย
Old 29 พฤศจิกายน 2008, 18:14
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road

แหม่มีจอมยุทธ์ท่านใหม่ปรากฏตัวอีกแล้วคุณชายน้อยนี่เอง อีกท่านนึงคือ Akiko แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นผ่านมาทางนี้เลย
คุณชายน้อยเนี่ยวรยุทธ์ดีจริงๆ แถมการใช้อาวุธก็ทันสมัยร้ายกาจซะด้วย อิอิ

ผ่านมาแซวอะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply