Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 ตุลาคม 2008, 07:37
hmm hmm ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

hmm is on a distinguished road
Default ใครรู้ว่าเก่ง เลข เข้า มา

ไม่ได้ท้าทายนะครับ เพียงแต่ จะขอคำปรึกษาหน่ะ หุๆ --"

คือผมจะสอบเลขเอเน็ทอะอยากทำให้ได้ ซัก70(อาจจะแอบฝัน) ใครเก่งๆบอกหน่อยดิคับว่าพวกนาย ทำโจทย์เยอะขนาดไหน

ถ้ามี เกรด 1-4 นะ เลขเราจะประมาณ 2.5-3 อะคือปานกลางไม่เก่งอะ ขอเคล็ดหน่อยนะครับท่านทำโจทย์เยอะมั้ยแล้ววิธีการทำโจทย์ของท่านเป้นไง(เช่น ทำไปเรื่อยข้อที่ไมได้(พยามคิดเท่าไรก็ไม่ได้)ค่อยมาดูเฉลยหรือมีวิธียังไงครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 ตุลาคม 2008, 09:38
ลูกชิ้น's Avatar
ลูกชิ้น ลูกชิ้น ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ลูกชิ้น is on a distinguished road

ตอนผม Ent' ผมได้ คณิต1 - 44 คะแนน คณิต2 - 57 คะแนน อ่ะครับ

ผมคิดว่าอยู่ที่ประสบการณ์มากกว่า ถ้าคนที่ต้องมานั่งคิดก็อาจได้คะแนนน้อยหรือเสียเวลามาก

แต่ถ้าคนที่แค่เขย่ามันก็ออกมาแล้ว มันก็จะใช้เวลาน้อยน่ะครับ

อยู่ที่การฝึกฝน และความหูตากว้างไกล
เด็กบางคนต้องมานั่งบวก 1 ถึง 50 เพื่อให้ได้คำตอบ
แต่เด็กบางคนก็รู้เลยว่ามันมีวิธีที่ง่ายกว่านั้น
บางคนต้องใช้สมองคิด บางคนใช้ใส้ติ่งคิดก็ออก...ครับ (อาจารย์ท่านนึงบอกมา)
Old 29 ตุลาคม 2008, 18:13
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ผมก็ไม่เก่งแต่เท่าที่ผมคิดวิธีที่จะเก่งได้น่าจะเป็น ''อย่าคิดว่าเรียนแค่สอบให้ติดสอบให้ผ่าน''
Old 29 ตุลาคม 2008, 20:44
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะครับที่เข้ามาตอบ ไม่ได้ต้องการบอกว่ารู้ตัวว่าเก่งเลข นะ ครับ (ตามหัวข้อที่เชื้อเชิญ) เพียแต่เห็นว่าอยากได้ คะแนนเลข A-NET ซัก 70 คะแนน(ตามที่ฝันเอาไว้)
ดีครับเอาใจช่วย แต่ก่อนอื่นอยากให้เห็นสถิติของคะแนนเลข A-NET ปีก่อนๆ ครับ
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?p=31619
ถ้าคุณ hmm ได้ซัก 70 คะแนน คุณจะอยู่ในแนวหน้าของประเทศในระดับชั้นเดียวกับคุณเลยครับ คือ อยู่ใน 200 หรือ 300 คนแรกที่ทำคะแนนได้ในระดับสูงครับ
ปีที่แล้วผมรู้จักคนที่ต้องสอบ A-NETประมาณ 3-4 คนทุกคนได้เลขเกรด 4 หมดซึ่งมีทั้งจากโรงเรียนในกรุงเทพและต่างจังหวัด 3 คน ได้ประมาณ 30-40 คะแนน ส่วนอีก 1 คนได้ 70 กว่าๆ ครับ
ข้างบนเป็นข้อมูลไว้สำหรับประเมินสถานการณ์ครับ ตอนนี้มาดูตรงคำถามกันเลยครับ เรามีเป้าหมายคือ 70 คะแนน ต้องถามตัวเองก่อนว่าตอนนี้เราอยู่ตรงไหน จะได้รู้ว่าต้องทำอีกเท่าไร ดังนั้นลองหยิบข้อสอบเก่าแล้้วจับเวลาดูว่าได้คะแนนเท่าไร เอา 2 ปีหลังก่อนเลยครับ พอทำเสร็จก็มาดูว่าข้อที่ผิด ผิดเพราะอะไร หาสาเหตุให้เจอ เช่นคำนวณผิดหรือ ไม่รู้เรื่องเลย เป็นต้นเพราะแต่ละปัญหาก็จะแก้ไม่เหมือนกัน ส่วนข้อที่ถูกก็ดูด้วยครับว่าที่ถูกนะฟลุคหรือเปล่า แนวทางที่เฉลยกับของเราคิดแตกต่างกันหรือไม่เพราะเหตุใด อันนี้ช่วยได้เยอะเหมือนกันในเรื่องของเทคนิคหรือการประยุกต์ใช้ในการทำข้อสอบ เมื่อเรารู้ว่าตอนนี้อยู่ตรงไหนแล้วก็จะได้แก้ได้ถูก อย่างน้อยๆ ตอนนี้เรื่องทุกเรื่องในชั้น ม.4-6 ต้องรู้เรื่องและเข้าใจเป็นอย่างดีแล้วครับเพราะเท่าที่ดูข้อสอบจะเน้นเชิงวิเคาระห์และทักษะกระบวนการคิดทางคณิตศาสตร์ซึ่งต้องอาศัยปร ะสบการณ์ในการทำโจทย์พอสมควร เวลาที่หลือต่อนี้ไปคงเน้นการทำโจทย์เป็นหลักแต่ถ้ายังต้องมาทำความเข้าใจกับเรื่องที่เรียนไปแล้วละก็ เหนื่อยครับเป้า 70 ไม่ง่ายครับ เอาใจช่วยครับ
ผมรู้จัก พนักงานขายตรงสินค้ายี่ห้อหนึ่ง เขามีคติประจำใจคือ ฝันให้ไกลไปให้ถึง และทุกวันนี้เขาก็ประสบความสำเร็จครับเพราะเขาใช้ความฝันเป็นแรงผลักดันครับ
Old 29 ตุลาคม 2008, 21:21
-InnoXenT-'s Avatar
-InnoXenT- -InnoXenT- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-InnoXenT- is on a distinguished road

ผมเริ่มจากข้อสอบเอนท์ก่อนครับ แล้วรู้สึกว่ามันว่าง เลยไปโจทย์โอลิมปิก สอวน. ไรพวกนี้

- -a ไม่รู้สิ รู้สึกต้องมีคนมาใส่แรงกระตุ้นก่อนอ่ะครับ อย่างผม เจอ พี่โอไต่ Tutor ใส่เ้ข้าไปงี้

เอาหนังสือ มาตะลุยเลย 15 ปี ย้อนหลัง = =a

ผมลองเอา โจทย์เลข ANET ปีที่แล้วมานั่งจับเวลาทำดูอ่ะคับ ไม่เชื่อว่าตัวเองจะทำได้ขนาดนี้

77/100 O_o

T T

ไม่เก่งซักที ทำไงดี

29 ตุลาคม 2008 21:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -InnoXenT-
Old 29 ตุลาคม 2008, 22:23
square1zoa's Avatar
square1zoa square1zoa ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

square1zoa is on a distinguished road

ปรัชญาการเอนท์

ทำไม่ครบ10พศ. อย่าเพิ่งคิดเอนท์

ของดีจึงบอกต่อ(ช้าเกินไปป่ะเนี่ย)
Old 01 พฤศจิกายน 2008, 20:40
Marskoto Marskoto ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Marskoto is on a distinguished road

ได้สัก 70 เนี่ย คือสุดยอดคนเลยนะครับเนี่ย พอดีผมอยู่ ม.5 อยู่เลย เลยไม่ได้สอบเอเน็ต เพราะเปลี่ยนระบบการสอบใหม่
แต่ผมว่า ถ้าได้สัก 70 คงเป็นเด็กโอลิมปิกหรือเด็กที่เรียนของระดับมหาลัยแล้วมั้งครับ
รู้สึกว่ารุ่นพี่ผมคนหนึ่งเคยบอกผมไว้ว่า "มันไม่ยากแต่โจทย์มันซับซ้อนทำให้เสียเวลาคิดนาน"
Old 06 พฤศจิกายน 2008, 03:25
dream's railway dream's railway ไม่อยู่ในระบบ

dream's railway is on a distinguished road
Send a message via MSN to dream's railway

เคยทำข้อสอบ Ent ระบบเก่าอ่ะคับ ที่มันยังไม่ใช่เอเนทอ่ะคับ
ลองจับเวลา ทำเหมือนสอบจริงๆ
วิชาคณิต 1
ทำไปทำมาหลายปีเหมือนกัน เฉลี่ยออกมาประมาณ 57-63 นี่แหละฮะ
ทีแรกก้อเครียดมากๆเหมือนกัน เพราะดูแล้วเหมือนคะแนนออกมาน้อยมั่กๆ
เลยโทรปรึกษาพี่ พี่มันก้อบอกว่า "ขนาดนี้ก็ "เยอะมากแล้ว" ถ้าวิชา เลข2 ก้อว่าไปอย่าง"

เลยทำให้รู้ว่า เอเนต สัก 70 นี่ .....คงจะสูงละลิ่วปลิวล่องเลยมั้งฮะ แหะๆๆ
Old 06 พฤศจิกายน 2008, 13:38

[SIL] is on a distinguished road

ผมเชื่อว่ายังมีอีกหลายหมื่นคนที่ยังได้น้อยกว่าคุณครับ (ผมอยู่ในนี้ด้วย) ได้คะแนนขนาดนี้ก็โอเคแล้วนะครับ สูงกว่านี้ก็บรรดาหัวกะทิเลยล่ะครับ
Old 26 พฤศจิกายน 2008, 20:29
~Neighbor~'s Avatar
~Neighbor~ ~Neighbor~ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

~Neighbor~ is on a distinguished road

ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ขอแค่คุณhmmมีความมั่นใจในฝีมือตัวเองและอย่าประมาทก็พอแล้วล่ะครับ
Old 01 ธันวาคม 2008, 22:03
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ลูกชิ้น View Post
ตอนผม Ent' ผมได้ คณิต1 - 44 คะแนน คณิต2 - 57 คะแนน อ่ะครับ

ผมคิดว่าอยู่ที่ประสบการณ์มากกว่า ถ้าคนที่ต้องมานั่งคิดก็อาจได้คะแนนน้อยหรือเสียเวลามาก

แต่ถ้าคนที่แค่เขย่ามันก็ออกมาแล้ว มันก็จะใช้เวลาน้อยน่ะครับ

อยู่ที่การฝึกฝน และความหูตากว้างไกล
เด็กบางคนต้องมานั่งบวก 1 ถึง 50 เพื่อให้ได้คำตอบ
แต่เด็กบางคนก็รู้เลยว่ามันมีวิธีที่ง่ายกว่านั้น
บางคนต้องใช้สมองคิด บางคนใช้ใส้ติ่งคิดก็ออก...ครับ (อาจารย์ท่านนึงบอกมา)
คิดมาได้เลยว่าเคยเขียนบทความ ลองชมกันดู
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 01 ธันวาคม 2008, 22:24

ยากขึ้นมาพอสมควรครับ
ข้อ 1-3 จงหา a_n และ S_n
1. $1+3+6+10+15+...+a_n = S_n$
2. $1+2\times2+3\times2^2+4\times2^3+5\times2^4+...+a_n=S_n$
3. $1\times2+3\times2^2+6\times2^3+10\times2^4+15\times2^5+...+a_n = S_n$
Old 02 ธันวาคม 2008, 07:58
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
ยากขึ้นมาพอสมควรครับ
ข้อ 1-3 จงหา a_n และ S_n
1. $1+3+6+10+15+...+a_n = S_n$
2. $1+2\times2+3\times2^2+4\times2^3+5\times2^4+...+a_n=S_n$
3. $1\times2+3\times2^2+6\times2^3+10\times2^4+15\times2^5+...+a_n = S_n$
hint 1
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 06 ธันวาคม 2008, 19:18
Marskoto Marskoto ไม่อยู่ในระบบ

Marskoto is on a distinguished road

สุดยอดมาก ช่วยเฉลยข้อ 2 กับข้อ3 หน่อยครับ
1.$a_n=\frac{n(n+1)}{2}$
$S_n=\frac{n^3}{6}+\frac{n^2}{2}+\frac{n}{3}$

2.$a_n=n x 2^{n-1}$
$S_n= ขอคำใบ้หน่อยครับ$

3.$a_n =เป็นอนุกรมผสมเอาข้อ 1 กับข้อ 2 คูณกันครับ$
$S_n ข้อคำใบ้ครับ$

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ อยากทำได้ครับ
Old 07 ธันวาคม 2008, 19:59

2.$S_n =\frac{n}{2}\left(\,2^{n}-1\right)\left(\,n+1\right)$
3.$S_n =\frac{n}{12}\left(\,5n^{2}+6n+1\right)\left(\,2^{n}-3\right)$
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply