Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 มีนาคม 2008, 12:59
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road
Default เซตว่างกับฟังก์ชัน

เกิดความสงสัยนิดๆเกี่ยวกับเรื่องฟังก์ชันคับ
คือ นิยามของฟังก์ชัน คือ
ความสัมพันธ์ $r$ ใดๆ ถ้า $(x,y)\in r$ และ $(x,z)\in r$ แล้ว $y=z$
อยากทราบว่า เซตว่าง เป็นฟังก์ชันหรือไม่ (ในความคิดผมคิดว่าเป็น แต่ไม่แน่ใจคับ ช่วยชี้แจงแถลงไขหน่อยนะคับ)
Old 26 มีนาคม 2008, 14:20
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ

Lekkoksung is on a distinguished road

ผมว่าฟังก์ชัน กับ เซตว่างมันคนละเรื่องกันเลยน่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 มีนาคม 2008, 15:43
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

ความสัมพันธ์ คือ สับเซตของผลคูณคาร์ทีเซียน แสดงว่า เซตว่าง เป็นความสัมพันธ์
จากนิยามของฟังก์ชันที่คุณ mercedesbenz ให้มา จะได้ว่า ส่วนหน้าของประพจน์ ถ้า...แล้ว... เป็นเท็จเสมอ แสดงว่าประพจน์นั้นเป็นจริง
นั่นก็คือ เซตว่าง เป็นฟังก์ชัน

ดูขัดๆ ยังไงก็ไม่รู้ แต่ถ้ายึดนิยามจริงๆก็เป็นอย่างนี้อ่ะครับ
[ปล. ที่เขียนไปเป็นแค่ความคิดของผมนะครับ อาจมีข้อผิดพลาดบางประการ ]
Old 26 มีนาคม 2008, 16:14
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

ถูกต้องแล้วนะครับ ความเป็นฟังก์ชันของเซตว่างได้จากนิยามความหมายทางตรรกศาสตร์
เซตว่างเป็นสับเซตของทุกๆ เซตก็ใช้เหตุผลในทำนองเดียวกันครับ ลองดูอันนี้ไหม

ให้ $A=\{~x \in A | x\notin A \}$ สรุปว่า $A$ เป็นเซตว่างหรือไม่ ?

26 มีนาคม 2008 16:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 26 มีนาคม 2008, 17:07
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ

bell18 is on a distinguished road

คำถามข้อนี้เคยออกสอบEntวิชาคณิตศาสตร์ ก เมื่อปี 2540 ข้อ38 มาแล้วครับ
เซตว่างนอกจากจะเป็นฟังก์ชันแล้วยังเป็นฟังก์ชันหนึ่งต่อหนึ่งด้วยครับ
Old 06 พฤษภาคม 2016, 22:25
ปากกาเซียน's Avatar
ปากกาเซียน ปากกาเซียน ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ปากกาเซียน is on a distinguished road

แล้วเซตว่างเป็น function onบน เซตว่าง, เพิ่ม, ลด, ไม่เพิ่ม, ไม่ลด รึเปล่าครับ

06 พฤษภาคม 2016 22:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ปากกาเซียน
Old 19 พฤษภาคม 2016, 11:13
tngngoapm's Avatar
tngngoapm tngngoapm ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

tngngoapm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ปากกาเซียน View Post
แล้วเซตว่างเป็น function onบน เซตว่าง, เพิ่ม, ลด, ไม่เพิ่ม, ไม่ลด รึเปล่าครับ
ผมมีคำถามให้ตอบ2ข้อนะครับ ก่อนจะตัดสินใจว่าเซตว่างเป็นฟังก์ชันหรือไม่เป็นฟังก์ชัน และถ้ามันเป็นฟังก์ชันแล้วมันก็สมควรนะครับที่เราจะต้องบอกให้ได้ว่ามันเป็นฟังก์ชันแบบไหน เพิ่ม ลด คงที่ onto 1:1 ยุ่งล่ะครับ(ความคิดเห็นส่วนตัว) เพราะว่าถ้าตอบ2 คำถามนี้ได้มันจะไม่เกิดข้อขัดแย้งในตัวเอง โดย
1. $A,B$ เป็นเซตใดๆ ถ้า $(A\cap B)$ ไม่เป็นฟังก์ชัน ผมสรุปได้ไหมครับว่า เซต $A$และ $B$ ไม่เป็นฟังก์ชันทั้งคู่
2. $A,B$ เป็นเซตใดๆ ถ้า $(A\cup B)$ เป็นฟังก์ชัน ผมสรุปได้ไหมครับว่า เซต $A$และ $B$ เป็นฟังก์ชันทั้งคู่

19 พฤษภาคม 2016 13:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ tngngoapm
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply