Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 ธันวาคม 2009, 19:53
bAnK_tee bAnK_tee ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

bAnK_tee is on a distinguished road
Default เรื่องลำดับอนันต์และอนุกรมครับ

รบกวนช่วยหาค่า x ให้หน่อยครับ โจทย์มีดังนี้ครับ
$1 + x + x^2 + x^3 + ... + x^{n-1} + ... = \frac{1}{2}$

ให้หาค่า x ที่ทำให้อนุกรมนี้มีคำตอบ = $\frac{1}{2}$ ครับ
จากโจทย์ ผมหา r ได้ = x ผมเลยลองใช้สูตร $S_{\infty} = \frac{a_1}{1-r}$ แต่ดันได้ค่า x = 1 ซึ่งมันน่าจะผิด

ผมคุ้น ๆ ว่าเคยเจอในเว็บบอร์ดนี้ แต่มาหาอีกทีแล้วหาไม่เจอ รบกวนเคาะความโง่ของผมทิ้งหน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

28 ธันวาคม 2009 09:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ bAnK_tee
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 ธันวาคม 2009, 20:07
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ผมได้ x เป็น -1 อ่ะครับ แต่ก้อกรณีเดียวกันมันหาลิมิตไม่ได้ครับ
Old 26 ธันวาคม 2009, 23:24
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ bAnK_tee View Post
รบกวนช่วยหาค่า x ให้หน่อยครับ โจทย์มีดังนี้ครับ
$1 + x + x^2 + x^3 + ... + x^{n-1} + ... = \frac{1}{2}$

ให้หาค่า x ที่ทำให้อนุกรมนี้มีคำตอบ = $\frac{1}{2}$ ครับ
$1 + x + x^2 + x^3 + ... + x^{n-1} + ... = \dfrac{1}{1-x}$

อนุกรมลู่เข้าก็ต่อเมื่อ $|x|<1$

ซึ่งจะทำให้ $\dfrac{1}{1-x}>\dfrac{1}{2}$ เสมอ

ดังนั้นปัญหานี้ไม่มีคำตอบครับ
Old 28 ธันวาคม 2009, 09:25
bAnK_tee bAnK_tee ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

bAnK_tee is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณnooonuii มากครับ นั่งงงข้อนี้ตั้งหลายวัน
(อ้อ... ตอนแรกผมก็ได้ -1 เหมือนคุณ [SIL] เหมือนกันครับ ผมพิมพ์ผิด)

28 ธันวาคม 2009 09:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ bAnK_tee
Old 30 ธันวาคม 2009, 10:24
สมาชิกใหม่

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
$1 + x + x^2 + x^3 + ... + x^{n-1} + ... = \dfrac{1}{1-x}$

อนุกรมลู่เข้าก็ต่อเมื่อ $|x|<1$

ซึ่งจะทำให้ $\dfrac{1}{1-x}>\dfrac{1}{2}$ เสมอ

ดังนั้นปัญหานี้ไม่มีคำตอบครับ
คือ ผมสงสัยเฉยๆ นะครับ... ผมสงสัยว่า แล้วจะมีอนุกรมเรขาที่ลู่เข้า โดยที่ค่าที่ลู่เข้าเท่ากับหรือต่ำกว่า $\frac{1}{2}$ หรือเปล่าครับ ถ้ามีแล้วจะใช้วิธีไหนหาค่าของอนุกรมนั้นครับ
Old 30 ธันวาคม 2009, 11:57
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ไม่มีครับ อนุกรมเรขาคณิตลู่เข้าก็ต่อเมื่อ $|x|<1$

ผลบวกของอนุกรมคือ $\dfrac{1}{1-x}>\dfrac{1}{2}$ เสมอ

นอกเหนือจากนั้นอนุกรมลู่ออกครับ
Old 08 มกราคม 2010, 10:03
สมาชิกใหม่

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ไม่มีครับ อนุกรมเรขาคณิตลู่เข้าก็ต่อเมื่อ $|x|<1$

ผลบวกของอนุกรมคือ $\dfrac{1}{1-x}>\dfrac{1}{2}$ เสมอ

นอกเหนือจากนั้นอนุกรมลู่ออกครับ
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับคุณ nooonuii
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply