Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 มกราคม 2010, 08:11
Lasanya Lasanya ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Lasanya is on a distinguished road
Default หา โดเมน กับ เรนจ์ ของ f[x]คอมโพสิทยังไงครับ

fog(x) อะไรพวกนี้
กับ f(x) + g(x)

การหาโดเมน เรนจ์ ต่างกันอย่างไรครับ
ยกตัวอย่างทีครับ

27 มกราคม 2010 17:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Lasanya
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 มกราคม 2010, 23:10
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

โดยส่วนตัวแล้ว ผมหาโดเมนของ g(x) ก่อน แล้ว หา เรนจ์ ของ f(x) แล้วนำทั้งสองส่วนมา อินเตอร์เซ็คชั่นกัน

หลังจากได้ช่วงที่อินเตอร์เซ็คชั่นเรียบร้อยแล้ว ผมก็หาว่า โดเมนช่วงไหนของ f(x) ที่ทำให้เกิด เรนจ์ในช่วงนั้น ก็จะได้โดเมนของ gof(x)

เรนจ์ ก็เอาช่วง อินเตอร์เซ็คชั่นที่ได้ ไปแทนค่า ใน g(x) ดูว่า เรนจ์ได้ช่วงไหน ก็จะได้เรนจ์ของ gof(x)

อันหลัง นำโดเมนของทั้งสองฟังก์ชันมา อินเตอร์เซคกันเลยครับ (ผมคิดแบบนี้นะ ท่านที่รู้จริง หากผิดรบกวนช่วยบอกด้วยเน้อ)

เรนจ์ไม่ทราบวิธีหาแน่นอนอ่ะ - -* แต่ผม จะดำเนินการให้อยู่ในรูป y=... แล้วพิจารณาคู่กับโดเมน

ท่านใดมีวิธีดีๆ ก็แบ่งปันกันหน่อยครับ ^^

29 พฤศจิกายน 2552 จะจำวันนี้ไว้
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 00:04
PoSh PoSh ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

PoSh is on a distinguished road

วิธีของผมนั้น ก็ทำ (fog)(x) ก่อนเลย แล้วก็ค่อยมาตรวจสอบ Dr กับ Rr ทีหลังอ่ะครับ
ส่วน f(x)+g(x) ผมเอา Dr มา อิเตอร์เซคกันเหมือนกันครับ แต่ถ้าเป็น f(x)/g(x) จะเป็น Df n Dg แล้วลบ โดเมนที่ทำให้ g(x) = 0 ด้วยครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง