Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 กุมภาพันธ์ 2010, 12:06
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Default ต้นไม้สังเคราะห์แสงตอนไหน

เจอในข้อสอบกลางภาคอ่ะนะครับ

เพิ่งนึกมาถามได้ แต่ตอนสอบผมตอบ กลางวันไป - - ตอนอ่านหนังสือเค้าว่างั้นอ่ะนะ

เลยงงว่า

ควรตอบยังไง

1.เฉพาะตอนกลางวัน
2.ตลอดเวลาที่มีแสง

- -"

สรุปว่ามันควรตอบยังไงหว่า แต่ตอนสอบกลางภาคจำได้ว่าผมตอบตอนกลางวันไปนะครับ เพราะไม่มีช็อย ตลอดเวลาที่มีแสง

12 กุมภาพันธ์ 2010 12:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pakpoom
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 กุมภาพันธ์ 2010, 18:48
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

ตลอดเวลาที่มีแสงครับ เพราะ ?? (สังเคราะห์ด้วยแสงนะครับ ไม่ใช่สังเคราะห์แสง )
Old 12 กุมภาพันธ์ 2010, 18:56
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ

~king duk kong~ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -SIL- View Post
ตลอดเวลาที่มีแสงครับ เพราะ ?? (สังเคราะห์ด้วยแสงนะครับ ไม่ใช่สังเคราะห์แสง )
ต้นไม้สามารถสังเคราะห์ด้วยแสงได้ตลอดเวลา โดยใช้แสงจากดวงอาทิตย์ จากแสงไฟ หรือแสงอะไรก็ได้อ่ะครับ ผมอยากรู้ว่าต้นไม่ใช้ส่วนไหนของแสงในการสังเคราะห์อ่ะครับ UV หรือ..อะไร (แต่ที่รู้ก็คือต้นไม้ชอบสีแดง+น้ำเงิน)
Old 13 กุมภาพันธ์ 2010, 22:21
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ

SolitudE is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~king duk kong~ View Post
ต้นไม้สามารถสังเคราะห์ด้วยแสงได้ตลอดเวลา โดยใช้แสงจากดวงอาทิตย์ จากแสงไฟ หรือแสงอะไรก็ได้อ่ะครับ ผมอยากรู้ว่าต้นไม่ใช้ส่วนไหนของแสงในการสังเคราะห์อ่ะครับ UV หรือ..อะไร (แต่ที่รู้ก็คือต้นไม้ชอบสีแดง+น้ำเงิน)
งงครับ แต่พอตอบได้ว่า photo system มี 2 แบบ คือ 680 กับ 700 (ความยาวคลื่น)

การดูดกลืนแสงขึ้นอยู่กับ pigment ครับ

ถ้าพวก chlorophyll ก็จะดูดกลืนคลื่นช่วงอื่นที่ไม่ใช่สีเขียวได้ดี

(ประมาณว่าตัวมันสีไหน จะดูดกลืนแสงสีนั้นได้ไม่ดี)

ส่วนเรื่องสังเคราะห์แสงก็น่าจะตลอดเวลาที่มีแสง(ไม่แน่ใจนะครับ)

ช่วงที่รับแสงก็จะสร้างพวก NADPH (ประมาณนี้ครับ)

สำหรับไปใช้สร้างน้ำตาลในตอนที่ไม่มีแสง

(ประมาณว่ากลางวันหายใจแสง??? กลางคืนสร้างอาหารครับ )

แต่เพื่อความถูกต้องก็ลองรื้อๆหาใน campbell และหนังสือชีวะทั่วไป(ถ้าดีพอนะครับ)
Old 01 เมษายน 2010, 18:00
funnygirl's Avatar
funnygirl funnygirl ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

funnygirl is on a distinguished road

รู้สึกว่า น่าจะตอบ ตลอดเวลาที่มีแสงนะคะ เพราะแสงเป็นปัจจัยสำคัญ ในการสังเคราะห?ด้วยแสงของพืช
Old 01 เมษายน 2010, 18:07
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ funnygirl View Post
รู้สึกว่า น่าจะตอบ ตลอดเวลาที่มีแสงนะคะ เพราะแสงเป็นปัจจัยสำคัญ ในการสังเคราะห?ด้วยแสงของพืช
ผมว่าไม่ครับ อย่างเช่น ตอนกลางคืน มีแสงจันทร์ ต้นไม้จะไม่สังเคราะห์แสงครับ เพราะดูจาก ขั้นของการการสังเคราะห์แสง มันต้องมีแสงอาทิตย์ด้วยครับ ในตอนกลางคืน จึงไม่เกิดการสังเคราะห์แสงครับ
Old 01 เมษายน 2010, 21:08
nong_jae's Avatar
nong_jae nong_jae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

nong_jae is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
ผมว่าไม่ครับ อย่างเช่น ตอนกลางคืน มีแสงจันทร์ ต้นไม้จะไม่สังเคราะห์แสงครับ เพราะดูจาก ขั้นของการการสังเคราะห์แสง มันต้องมีแสงอาทิตย์ด้วยครับ ในตอนกลางคืน จึงไม่เกิดการสังเคราะห์แสงครับ
น่าจะเกิดตลอดเวลาที่มีแสง แต่ที่ไม่เกิดตอนกลางคืนก็เพราะ แสงจันทร์น่าจะอ่อนไป (มั้ง)
Old 01 เมษายน 2010, 21:21
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nong_jae View Post
น่าจะเกิดตลอดเวลาที่มีแสง แต่ที่ไม่เกิดตอนกลางคืนก็เพราะ แสงจันทร์น่าจะอ่อนไป (มั้ง)
ผมว่าไม่ใช่อะครับ ถ้ามีความเข้มของแสงมาก อัตราการสังเคราะห์ด้วยแสงจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่ความเข้มของแสงน้อยจะไม่ทำให้อัตราการสังเคราะห์ด้วยแสงเพิ่มขึ้น อัตราการสังเคราะห์ด้วยแสงจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนถึงขีดหนึ่งแล้วอัตราการสังเคราะห์ด้วยแสงจะลดต่ำลงตามอุณหภูมิและความเข้มของแสงที่เพิ่มขึ้นและยังขึ้นอยู่กับชนิดของพืชอีกด้วย
Old 01 เมษายน 2010, 21:28
บัณฑิตฟ้า

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง is on a distinguished road

ผมว่าเกิดตลอดเวลาที่มีแสงอาทิตย์ ผมว่าแสงอาทิตย์ต้องมีอะไรต่างจากแสงอื่นๆ (มั้งครับ ผมอ่อนวิทย์)

แต่ถ้าตอบผมว่าตอบ ตลอดเวลาที่มีแสงครับ

01 เมษายน 2010 21:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง
Old 02 เมษายน 2010, 20:46
nong_jae's Avatar
nong_jae nong_jae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

nong_jae is on a distinguished road

แต่เราเคยทำแบบฝึกหัด เราตอบไปว่าต้นไม้สังเคราะห์แสงเฉพาะตอนกลางวันแล้วผิด เขาบอกว่าต้องตลอดเวลาที่มีแสง เราก็เลยงงว่าตกลงแล้วอะไรถูก
Old 02 เมษายน 2010, 20:57
บัณฑิตฟ้า

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง is on a distinguished road

ผมเคยอ่านในหนังสือชีววิทยา ม.ปลาย เล่มหนึ่งเขาบอกว่า
การสังเคราะห์แสงมี 2 ปฏิกิริยา คือ
1.light reaction(กลางวัน)

2.dark reaction(กลางคืน)

(ผมจำได้ประมาณนี้น่ะครับ ไม่รู้ว่าถูกหรือผิด แล้วก็จำไม่ได้ว่าทั้ง 2 อย่างนี้แตกต่างกันอย่างไร)
Old 03 เมษายน 2010, 19:41
คนปัญญานิ่ม คนปัญญานิ่ม ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

คนปัญญานิ่ม is on a distinguished road

น่าจะทั้งสองเวลา เพราะว่าการสังเคราะห์แสง จะเปลี่ยนก๊าชคาร์บอนเป็นโอทู โดยที่ใช้แสงมากระบวนการสำคัญ ซึ่งน่าจะได้ทั้งกลางวันและกลางคืน ส่วนปริมาณการสังเคราะห์ที่ได้ อาจไม่เท่ากัน
Old 03 เมษายน 2010, 22:38
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง View Post
ผมเคยอ่านในหนังสือชีววิทยา ม.ปลาย เล่มหนึ่งเขาบอกว่า
การสังเคราะห์แสงมี 2 ปฏิกิริยา คือ
1.light reaction(กลางวัน)

2.dark reaction(กลางคืน)

(ผมจำได้ประมาณนี้น่ะครับ ไม่รู้ว่าถูกหรือผิด แล้วก็จำไม่ได้ว่าทั้ง 2 อย่างนี้แตกต่างกันอย่างไร)
ที่กล่าวมันคือการสังเคราะห์อาหารในรูปน้ำตาลจากการตรึง$CO_2$ มันจะแบ่งเป็น 2 ปฎิกิริยาที่กล่าว นะครับ

ส่วนที่ถาม ผมว่า พืชการสังเคราะห์แสงเฉพาะเวลากลางวันหรือเมื่อมันได้รับแสงครับ

04 เมษายน 2010 22:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 10 พฤษภาคม 2010, 23:14
samsenwit's Avatar
samsenwit samsenwit ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

samsenwit is on a distinguished road

ตลอดเวลาที่มีแสงครับ
Old 11 พฤษภาคม 2010, 18:15
C H O C H O ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

C H O is on a distinguished road

ผมว่าน่าจะเป็นตลอดเวลาที่มีแสงครับ
คือ เวลากลางคืนพืชก็สามารถสังเคราะห์ด้วยแสงได้ แต่ผลผลิตที่ได้น้อยกว่าที่มันนำไปใช้ดำรงชีวิตครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง