Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 มิถุนายน 2005, 23:09
zzz010307's Avatar
zzz010307 zzz010307 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

zzz010307 is on a distinguished road
Post อยากทราบ ความแตกต่าง ระหว่าง text book กับ ตำราไทย

มันต่างกันยังไงเหรอครับ?

เห็นมีแต่คนบอกว่า คุณภาพของ text book ดีกว่า ตำราดีๆของไทยเกือบทั้งหมด

งงครับ มันต่างกันตรงไหนเหรอครับ?

ผมเคยอ่าน text มาสองสามเล่ม

ผมว่า เนื้อหาที่เขียนน่ะ น้อยกว่าของไทยอีก

อย่างเช่น เขาจะเขียนมาบทละประมาณ 50-60 หน้า

แต่ของไทย ประมาณ 100 กว่าหน้า ละเอียดมากด้วย

ก็เลยค่อนข้างงงครับ

มันดีกว่าตำราดีๆของไทยตรงไหนเหรอครับ?

ช่วยตอบด้วยคับ เฉพาะ text คณิตศาสตร์ ก็ได้
Old 18 มิถุนายน 2005, 23:43
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
ใช่ครับๆ ผมสนับสนุนตำราไทยนะครับ

แต่บางเรื่องก็สมควรใช้ ตำราต่างประเทศครับ อย่างคณิตเนี่ย มันก็มีระดับของมัน ที่หน้าน้อยๆนั่นเค้าอาจจะแทรก อะไรดีๆไว้ก็ได้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 มิถุนายน 2005, 00:36
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
คงเป็นความโชคดี ของน้อง zzz 010307 ที่ เจอตำราไทยที่ หนา ละเอียด และอ่านรู้เรื่อง เพราะเท่าที่เคยเห็นมา หาตำราไทยแบบนี้ยากมากครับ

ยังดีที่ ปัญหาคุณภาพ ตำราไทยกับ textbook ในระดับ มัธยมและประถม ยังไม่เข้มข้นเท่าไหร่ครับ เท่าที่เคยได้ยิน จะเป็นพวก ชีววิทยาซะมากกว่า

แต่ถ้าระดับมหาวิทยาลัย อันนี้ เป็นปัญหาใหญ่พอสมควร เพราะต้องเรียนวิชาที่เฉพาะทางมากขึ้น มีตำราไทยอ่านน้อยลง

สาเหตุหนึ่งที่มี คนไม่พอใจในคุณภาพของตำราไทย อันนี้ ผมว่า มาจาก ลักษณะการเขียน ของคนเขียนคนนั้น ซึ่งต้องยอมรับว่า มีตำราไทย หลายเล่ม ที่แปลมา ชนิดที่ว่า บรรทัดต่อบรรทัด ไม่มีการ ขัดเกลา เรียบเรียง ให้รู้เรื่อง

ถ้าเป็นคณิตศาสตร์ ปัญหานี้ จะพบเห็นมากใน ตำราเลข ที่มี wording เยอะๆ มีพิสูจน์ยาวๆ แถมยังแถมศัพท์ราชบัณฑิตยสถาน เข้าไป ยิ่งทำให้คนอ่าน งงหนักกว่าเดิมอีก

แล้วศัพท์ ราชบัณฑิต สำหรับคณิตศาสตร์ เนี่ยก็ไม่ธรรมดา ครับ เท่าที่ผมเห็น ตำราไทยที่ อ่านแล้วเครียดมาก จนต้องวิ่งกลับไปหา textbook ก็คือ วิชา Abstract Algebra หรือ พีชคณิตนามธรรม ถ้าไม่เชื่อ ลองไปพิสูจน์ ที่ CU book สาขาไหนก็ได้ครับ

แต่ถ้าเจอคนแปล แปลดี เขียนรู้เรื่อง พูดภาษาเทพให้คนเข้าใจได้ ตำราไทย เล่มนั้น ก็จะปลอดจากเสียงก่นด่า และ up ยอดขายไปด้วย ซึ่งตำราไทย ลักษณะนี้ ก็มีให้เห็นอยู่บ้าง เพียงแต่ไม่เยอะมาก
Old 19 มิถุนายน 2005, 22:22
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
อืม เท่าที่เห็นมา ตำราของไทยนี่ หนังสือของโครงการ สอวน อันใหม่นี้เขียนดีมากแล้วครับ ทั้ง 3 วิชาเลย ( แต่ชอบเล่ม ทฤษฎีจำนวนมากสุดครับ ) หนังสือ math ของรามก็มีที่ใช้ได้อยู่หลายเล่มครับ วิชา Abstract Algebra ของรามก็พอโอเคครับ ( อันที่เล่มใหญ่นะครับ ) แต่เนื้อหาน้อยไปหน่อย กับของรามอีกอันที่โอเคก็คือ Combinatorics ครับ ส่วนหนังสือ แคลคูลัส นี่ของ อ.จุฬาเขียนนี่ก็โอเคแล้วครับ แต่พวกการพิสูจน์ยังน้อยไปครับ ถ้าอยากดูการพิสูจน์ของแคลคูลัสจริงๆ คิดว่าคงต้องดูจาก Text จะดีกว่า เพราะมันเข้าไปผสมอยู่ในวิชา Math Analysis ด้วยอ่านะครับ
Old 20 มิถุนายน 2005, 18:57
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

ข้อดีของ Text คือ มันมีจำนวนเนื้อหลากหลาย และ ลึกกว่าในหลาย ๆ เรื่อง เพราะเขียนโดยภาษาอังกฤษซึ่งเป็นภาษาสากล จึงทำให้คนที่รู้ภาษาอังกฤษสามารถ go inter ได้ อย่างเช่น ตอนผมจะหาเรื่องตรีโกณมิติ อย่างเข้มมาศึกษา หาเท่าไรก็ไม่มีหรอกของภาษาไทย แต่ไปเจอ Text เมื่อราวยุค 19xx สุดยอดมาก

ถ้าจะให้หนังสือภาษาไทยมีความหลากหลาย จะต้องมีนักเขียนมากกว่านี้ โดยหลักการผมคิดว่าอาจารย์ที่สอนอยู่ทุกระดับชั้น 10 ปี ผ่านไป ควรจะมีตำราออกมาสัก 1 เล่ม ถ้าเรามีครู อาจารย์ สัก 2000 คน 10 ปีก็ต้องมีอย่างน้อย 2 หมื่นเล่ม แต่ในความจริงมันไม่ใช่ คนที่คิดจะเขียนตำราอย่างจริงจังมีอยู่น้อย ทางแก้ง่ายที่สุดคือ ตัวเราเองนั่นล่ะ ต้องพยายามเขียนออกมาในชีวิต อย่างน้อย 1 เล่ม ก็ดีครับ.
Old 23 กรกฎาคม 2005, 21:43
PaoBunJin PaoBunJin ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

PaoBunJin is on a distinguished road
Send a message via MSN to PaoBunJin
พี่กรครับ ไอ้ text ตรีโกณเข้มข้นที่ว่านี่ ชื่อเรื่องอะไรเหรอครับ อยากอ่านบ้าง ไม่รู้ที่ห้องสมุดจะมีหรือปล่าวครับ แล้วพี่กรไปเจอที่ไหนครับ ขอบคุณล่วงหน้ากับคำตอบครับ
Old 24 กรกฎาคม 2005, 00:17
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

Text ที่ว่าชื่อ Plane Trigonometry ครับ. โดยนักคณิคศาสตร์ที่พี่ชื่นชอบมากคนหนึ่งคือ Todhunter เจอที่ไหน ? เจอที่ห้องสมุดคณะวิศวะพี่เองครับ. แต่เป็นการมาหาหลังจากจบไปแล้วราว 4 ปีมั้ง โ่ง่อยู่ตั้งนานไม่รู้ว่าที่้ห้องสมุดคณะตัวเองมีขุมทองซ่อนอยู่ ซึ่งอยู่ในสภาพเรียกว่าจะไปมิไปแหล่เพราะหนังสือมันเก่ามาก พิมพ์ครั้งแรกปี 1891 ครั้งที่พี่มีปี 1925 ห้องสมุดที่ไหนจะมีได้ก็คงต้องขลังสักหน่อย หนังสือเล่มนี้ถ้าจะประมาณระดับแบบนิยายจีน ก็ต้องบอกว่าระดับคัมภีร์เปลี่ยนเส้นเอ็น พลังขั้นสี ... ว่าไปเข้าโน่น 555
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
!!! แจก E - Book Math 1 !!! gon ฟรีสไตล์ 215 10 กุมภาพันธ์ 2012 22:35
!!! แจก E-Book Math 2 !!! gon ฟรีสไตล์ 85 28 มิถุนายน 2010 19:01
e-book ภาษาไทย tani ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 9 13 กรกฎาคม 2007 11:20
แจก E-Book ครับ thee ฟรีสไตล์ 15 22 พฤษภาคม 2007 09:40
รบกวนเกี่ยวกับ E-Book หน่อยครับ tani ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 10 15 พฤศจิกายน 2006 21:28