Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 ตุลาคม 2010, 20:52
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ omni View Post
ทำไมคุณหยินหยางถึงไม่โพสเฉลยที่ถูกต้องอ่ะครับ คือผมต้องการเฉลย ถ้ารู้ช่วยโพสลงมาหน่อยได้ป่าวครับ คือผมเห็นคุณเข้ามาตรวจคำตอบ ผมเลยอยากให้โพสเฉลยเลยดีกว่าครับ สะดวกดี ขอบคุณครับ
จุดประสงค์ของท่านหยินหยางนั้น ต้องการให้ผู้ที่ต้องการคำตอบนั้น ได้คิดวิเคราะห์โจทย์ให้ถี่ถ้วน
และจัดการกับปัญหาให้ได้ด้วยตนเองครับ ผมเห็นด้วยกับวิธีการนี้ที่จะทำให้เราไม่หวังพึ่งคนอื่นตลอดเวลา
ถ้าอย่างน้อยเราไม่ได้คำตอบในวิธีการของเราแล้ว ก็ควรจะถามผู้รู้ด้วยความสุภาพนะครับ ต้องการเฉลยอย่างเดียวโดยไม่พยายามคิดเองก่อน ก็จะไม่สามารถมีใครตอบคำถามเราได้ทุกอย่าง ถ้าไม่มีความเคารพในผู้ที่ให้คำตอบ ก็จะไม่มีใครอยากให้คำตอบหรอกครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 ตุลาคม 2010, 21:33
mebius mebius ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mebius is on a distinguished road

ผมว่าอาจเป็นเพราะคุณ omni ไปอ่านกระทู้เก่าๆแล้ว
อาจจะรู้สึกว่าคุณหยินหยาง ชอบใช้การตรวจสอบมากกว่าการโพสชี้แจ้งแนวคิด
และบ่อยครั้งครับที่คุณหยินหยางเป็นตัวอย่างที่ชอบแซวเล่นผู้อาวุโส
เลยอาจทำให้สมาชิกท่านอื่นคิดว่าคุณหยินหยางเป็นคนขี้เล่นครับ
เลยแซวเล่นๆกลับมาบ้าง
ป.ล. ผมเองก็อายุยังน้อยครับแต่ก็แค่อยากแสดงความคิดเห็นไม่ได้มีเจตนาจะก้าวร้าวอย่างไร
เพียงหวังอยากให้สังคมmc แห่งนี้มีผู้ทรงความรู้มาแลกเปลี่ยนความคิดกันอย่างสันติครับ
Old 05 ตุลาคม 2010, 21:41
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

คนเรานะครับ ยิ่งสูงก็ต้องยิ่งอ่อนน้อมครับ เห็นมามากแล้วครับ
อายุยังน้อย ชีวิตยังอีกไกล เพียงแค่สุภาพ ให้เกียรติผู้อื่น และอ่อนน้อมบ้าง
ใครเห็นก็เมตตา อยากช่วย เพราะเห็นท่าทางแล้วพอจะสอนได้ แนะนำได้ และสังคมในนี้เป็นสังคมคนไทยครับ
หากรู้จักขอโทษเมื่อทำไม่ถูก ผู้ใหญ่ก็พร้อมให้อภัยและโอกาส สำคัญที่ได้ทบทวนการกระทำของตัวเอง
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 05 ตุลาคม 2010, 22:21
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ omni View Post
ทำไมคุณหยินหยางถึงไม่โพสเฉลยที่ถูกต้องอ่ะครับ คือผมต้องการเฉลย ถ้ารู้ช่วยโพสลงมาหน่อยได้ป่าวครับ คือผมเห็นคุณเข้ามาตรวจคำตอบ ผมเลยอยากให้โพสเฉลยเลยดีกว่าครับ สะดวกดี ขอบคุณครับ
ผมขออนุญาตตอบกระทู้บ้างครับ
เพราะว่าสังคมของ MC มีความหลากหลายและน่ารักอยู่ในตัวครับ หลายคนเข้ามาด้วยสาเหตุที่แตกต่างกัน บางคนเพียงเพื่อต้องการคำตอบหรือขอเฉลยโจทย์เพื่อไปส่งงานอาจารย์ก็มี หรือเข้ามาเพื่อให้ความรู้เป็นวิทยาทานก็มี แต่สิ่งหนึ่งที่เห็นได้คือการช่วยเหลือซึ่งกันและกัน และมีน้ำใจต่อกัน หลายคนก็มีวิธีตอบกระทู้แตกต่างกัน ขอให้ทำเพื่อสังคมส่วนรวมและเป็นประโยชน์ก็ใช้ได้ครับ ผมก็มีวิธีตอบกระทู้ของผม และผมไม่ใช่ตอบกระทู้ให้ทุกคน ทุกเรื่อง ผมดูเป็นเรื่องๆและเป็นคนๆ ตลอดจนการแซวก็เช่นกัน ก็มิใช่จะแซวทุกคน ถ้าได้ติดตามการตอบกระทู้ของผมจะเข้าใจวิธีการและเจตนาที่ผมตอบได้ดีครับ ส่วนผู้ที่โชคดีหรือโชคร้ายแล้วแต่จะคิดที่ผมตอบกระทู้ให้หรือแซวนั้น ล้วนเป็นเจตนาดีหรือหรือด้วยความรักชอบพอกันถึงทำพอไม่ให้เครียดเท่านั้น ซึ่งผมก็ให้เกียรติเสมอแม้ว่าผมจะแซวก็ตาม อนึ่งที่ผมไม่ตอบเพราะผมเห็นว่ามีอีกหลายคนยังอยากคิดอยู่และจะพยายามอยู่ ซึ่งผมก็เคยบอกไว้ว่า คณิตศาสตร์เสน่ห์ของมันอยู่ตรงที่คิดจะออกแต่ยังไม่ออก ถ้าคิดอออกแล้วโจทย์ข้อนั้นก็แทบพูดได้ว่าหมดเสน่ห์ไปเยอะครับ หลายคนใน MC บางครั้งต้องการคำชี้แนะ หรือคำตอบไว้ตรวจว่าผิดถูกอย่างไร เพื่อต้องการพัฒนาฝีมือของตนเอง ผมก็เข้าใจว่าเจตนาของเจ้าของเว็บไซด์ก็น่าจะเป็นเช่นนั้น เพื่อพัฒนาศักยภาพคณิตศาสตร์ของเด็กไทย เพราะถ้่าต้องการเฉลยโจทย์ ทาง moderator ก็คงเข้ามาโซ้ยโจทย์ได้อยู่แล้ว อีกอย่างถ้าอยากได้เฉลยก็สามารถหาเฉลยได้จากหนังสือที่ขายทั่วไปหรือหาคอร์สเรียนพิเศษที่เปิดอย่างกะดอกเห็ดก็ได้ ตรงและเร็วกว่า ครับ อย่างไรก็ตามยินดีตอนรับ สมชิกใหม่ครับ
ขอบคุณสำหรับความเห็นของคุณกิตติ และคุณ poper ครับ คุณ omni ไม่ต้องตกใจกับความเห็น 2 ท่านครับเพราะถ้าตามกระทู้ให้ดี 2 ท่านนี้ทั้งเอื้อเฟื้อและมีใจเมตตาแน่นอน ทั้งแจกทั้งทำโจทย์แบบท่าน สว ผมเหมือนกันครับ
Old 09 ตุลาคม 2010, 22:49
omni omni ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

omni is on a distinguished road

ต้องขออภัยด้วยนะครับสำหรับข้อความที่ผมได้โพสลงไป ความจริงผมต้องการแค่เฉลยอ่ะครับ แต่มันก็อาจจะดูแรงไปสำหรับใครบางคน[ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของคนเหล่านั้น] ถ้าหากคุณหยินหยางขุ่นเคืองใจประการใด ก็ขอโทษไว้นะที่นี้จริงๆนะครับ ไม่ได้มีเจตนาที่จะดูหมิ่นหรือเหยียมหยามประการใด

ประเด็นก็คือว่า ต้องยอมรับว่าผมไม่มีความสามารถพอที่จะหาคำตอบได้ด้วยตนเอง ซึ่งตอนนี้มันใกล้จะสอบแล้วอ่าครับ ผมเลยต้องการเฉลยมาทำให้เร็วที่สุด ถ้าคุณหยินหยางสามารถคิดได้ก็ช่วยโพสลงด้วยนะครับ เพราะผมไม่เห็นมีใครตอบกันแล้ว หรือถ้าคุณหยินหยางไม่สะดวกเพราะว่าสมาชิกบางท่านอาจจะยังอยากตอบกันอยู่ ก็กรุณาโพสอีเมลที่สามารถติดต่อกลับ หรือจะให้ผมโพสอีเมลของผมไว้ก็ได้ครับ ขอบคุณครับมากครับ
Old 10 ตุลาคม 2010, 17:18
Sazs Sazs ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Sazs is on a distinguished road

ข้อ 1.1 ที่ถามความสัมพันธ์เกี่ยวกับ a และ b อ่ะครับ

ที่มี คุณ ... ขออภัย คือผมไม่รู้ว่าก๊อปชื่อมายังไงนะครับ

โดยบอกว่าจาก ความสัมพันธ์ของ ห.ร.ม. แล้ว linear combination

จะสรุปได้ว่า a = b

ผมรู้สึกว่า มันเป็นไปไม่ได้อ่ะครับ

เพราะ ถ้า a = b แล้ว c มันจำนวน จริง บวกด้วย

ไม่มีทางเลย ที่ b+c จะ หาร a ลงตัวอ่ะครับ
Old 10 ตุลาคม 2010, 18:43
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
.....

ประเด็นก็คือว่า ต้องยอมรับว่าผมไม่มีความสามารถพอที่จะหาคำตอบได้ด้วยตนเอง ซึ่งตอนนี้มันใกล้จะสอบแล้วอ่าครับ ผมเลยต้องการเฉลยมาทำให้เร็วที่สุด ถ้าคุณหยินหยางสามารถคิดได้ก็ช่วยโพสลงด้วยนะครับ เพราะผมไม่เห็นมีใครตอบกันแล้ว หรือถ้าคุณหยินหยางไม่สะดวกเพราะว่าสมาชิกบางท่านอาจจะยังอยากตอบกันอยู่ ก็กรุณาโพสอีเมลที่สามารถติดต่อกลับ หรือจะให้ผมโพสอีเมลของผมไว้ก็ได้ครับ ขอบคุณครับมากครับ
ก็อย่างที่ผมแสดงความเห็นไปครับคือผมคิดว่าทางที่จะช่วยได้และดีที่สุดคือไปหาคนสอนหรือถ้างบประมาณจำกัดก็ไปซื้อหนังสือที่เค้าทำเฉลยข ายกัน ถ้าผมจำไม่ผิดมีอยู่เล่มหนึ่งขายที่ศูนย์หนังสือจุฬา ทำเฉลยไว้หลาย พ.ศ.แม้จะไม่ล่าสุด แต่ก็เป็นแนวทางได้ครับ การเปิดดูเฉลยสำหรับผมแล้วเป็นวิธีที่ใช้เวลาสั้นแต่จะได้ผลนั้นผมคิดว่าคนที่จะใช้แบบนี้คงต้องมีพลังวัตรพอสมควร ไม่งั้นเวลาสอบจริงก็ไม่ง่ายเหมือนเปิดเฉลยครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ) ผมมีคำแนะนำอย่างหนึ่ง ลองดูข้อสอบฉบับเก่าๆ ดูว่าทำได้ถึง 60% หรือไม่ ถ้าไม่ได้ผมว่าเหนื่อยครับ ผมเข้าใจว่าคุณ omni คงอ่านเกณฑ์ในการพิจารณาแล้วนะครับ ทั้งนี้ไม่ได้มีเจตนาเพื่อให้ฝ่อ แต่สิ่งสำคัญก็คือต้องรู้ว่าเราอยู่ระดับไหนที่พร้อมจะแข่งขันหรือยัง เพื่อจะได้ปรับกลยุทธ์ให้ถูกว่าจะวางแผนในการอ่านหนังสืออย่างไร หรือจะทำอย่างไรให้พัฒนาได้รวดเร็ว ผมรู้จักหลายคนที่เข้าสอบ เขามุ่งมั่นและตั้งเป้าตั้งแต่ ม.4 เริ่มทำโจทย์จริงจังตั้งแต่ ม.5 พอ ม.6 ก็ยังพยายามหาโจทย์ต่างๆ มาทำ
เรื่องที่จะทำเฉลยให้เป็นการส่วนตัวผมคงไม่ครับ เพราะไม่ใช่แนวทางของผม อีกอย่างผมไม่มีเวลามากพอ ถึงทางที่ต้องตัดสินใจแล้วครับว่าจะปรับกลยุทธ์อย่างไร เหลือเวลาอีกประมาณ 1 เดือนเท่านั้น เท่าที่ดูคู่แข่งขันตอนนี้น่ากลัวเหมือนกัน ขอให้โชคดีครับ
Old 13 ตุลาคม 2010, 16:49
Sazs Sazs ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Sazs is on a distinguished road

2^(4x)−2^((3x)+1)−2^(2x)−2^(x+1)−2≤0

ข้อนี้ ผมรู้สึกว่า

คำตอบมันเป็น - อินฟินิตี้ ถึง ปิด log2 (1+รูท3) นะครับ

เพราะตอนสุดท้าย รู้สึกว่าเราจะได้คล้ายๆ กัน
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply