Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 เมษายน 2006, 13:12
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
เห็นด้วยกับความเห็นของพี่ warut เป็นอย่างยิ่งทีเดียวครับ ที่ผมชอบคือย่อหน้าสุดท้ายครับ อิอิ

ขอเสนอแนะหน่อยนะครับ เรื่องภาษาอังกฤษ น้องๆอาจจะกลัวกัน คือส่วนตัวผมก็ไม่เก่งภาษาอังกฤษ อ่าน เท่าไรนัก อ่านไม่ออกแปลไม่ได้ก็ เปิดพจนานุกรม แปลๆ กันไปเรื่อย(เขาไม่ได้ห้ามเราเปิดหนินา) ในหนังสือวิทยาศาสตร์ เขาจะไม่ใช้ศัพท์หรือภาษาที่ยากครับ ถ้าเป็นหนังสือการเมือง หรือ ปรัชญา อันนี้จะยากเพราะ มีการอ้างนู่นอ้างนี่เยอะ อันนี้ผมก็กลัวครับแหะๆ

ดังนั้น ก็คือไม่จำเป็นที่จะต้องอ่านแปลได้ทุกคำพูด หรือเข้าใจหมดทั้งประโยคก็ได้ครับ ก็สามารถอ่านเนื้อหาคณิตศาสตร์ รวมถึงวิทยาศาสตร์ ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ต่างๆ ที่เป็นภาษาอังกฤษได้อย่างไม่ยากนัก ครับ
Old 02 พฤษภาคม 2006, 11:56
rigor's Avatar
rigor rigor ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

rigor is on a distinguished road
มีประเด็นหนึ่งคือคุณน้องต้องแยกให้ออกระหว่าง visualization กับ imagination

visualization คือการนึกภาพตามให้ออก อย่างเช่นถ้าผมจะเขียนพิสูจน์ทบ.หนึ่ง ผมก็จะนึกภาพว่าเงื่อนไขเดิมโครงสร้างเดิมจัดเรียงอย่างไร ในแต่ละประโยคที่เขียนเพิ่มลงไป มีตัวละครอะไรเพิ่ม มีสมบัติอะไรเปลี่ยนไป มีการย้ายตำแหน่งตัวละครหรือไม่ จะต้องเปลี่ยนมุมมองเมื่อไหร่ โครงสร้างในคณิตศาสตร์บางอย่างมันเชื่อมเข้ากับสิ่งของในโลกกายภาพไม่ได้ แต่ก็อาจจะนึกภาพบางอย่างเพื่อแสดงสมบัติเด่นของสิ่งนั้นได้บ้าง การเขียนภาพในสมองลงกระดาษอาจจะแทน visualization ได้บ้าง แต่ว่า กระดาษเป็น 2D ในขณะที่ visualization เป็น 3D แถมยังผูกกับเส้นเวลาได้อีก

imagination ผมจะนึกถึงการคิดถึงสิ่งใหม่ที่ไม่เคยมีมาก่อน เป็นอิสระจากประสบการณ์หรือความทรงจำได้เต็มที่
Old 19 พฤษภาคม 2006, 11:51
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road
Red face

หักโหมเกินไปก็อาจไม่เจออะไร คงเป็นเพราะโอกาศไม่ได้เป็นของทุกคน ควรหนักบ้าง เบาบ้าง อย่าหักโหม คนอื่นเห็นก็สงสารมีเยอะ ผมก็ด้วยละมั้ง ลองขยายแนวคิดไปเป็น math-physic บ้างคงดี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 พฤษภาคม 2006, 22:27
pood pood ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

pood is on a distinguished road
แต๊งกิ้วหลายๆ นะคะ สำหรับทุกคำตอบที่โพสท์มา อิอิ รักเว็บไซต์นี้จริงๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply