Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 สิงหาคม 2008, 22:55
meet meet ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

meet is on a distinguished road
Default โครงงานคณิตศาสตร์ค่ะ ช่วยด้วยย

เรื่องโครงงาน ม4 อ่ะค่ะ อาจารย์บอกว่าเรื่องอะไรก้อได้ไม่กำหนด
คือ อยากตายมากตอนนี้ มืดแปดด้านแบบหาแสงไม่เจอจริงๆ = = เคยคุยๆกับเพื่อนว่าจะทำ เรื่อง แถบโมเบียส ดูอ่ะค่ะ แต่คิดเนื้อหาหรือหัวข้อไม่ออก ประกอบกับแถบโมเบียสข้อมูลที่หามาได้มันน้อย เลยจะเปลี่ยนไปทำ พาราโบล่ากับการสร้างตึกสร้างสะพานแทน แต่ปันยาน้อยอีกเพื่อนๆก้อบอกว่ายาก เลยเปลี่ยนอีก จะทำ ภาพลวงตา หาว่าเกิดได้อย่างไหร่ตามหลักคณิตศาสตร์ แล้วก้อหาข้อมูลไม่ค่อยมีอีก ตอนนี้ไม่รู้จะทำอะไรแล้วค่ะ ใครมีไอเดียช่วยหน่อยนะคะ หรือจะเป็นหัวข้อที่เราเสนอมาก้อได้ค่ะ ส่งสิ้นเดือนนี้แล้วด้วย
(หรือประดิษฐ์กระดูกนาเปียร์ดีคะ เพื่อนก้อเสนอจะเอาการแยกตัวประกอบของพหุนามมาแบ่งกับรูปสี่เหลี่ยมอะไรของมันสักอย่างนี่ยแหละ)

ป.ล.ขอบคุนมากค่ะ

20 สิงหาคม 2008 22:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ meet
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 สิงหาคม 2008, 23:54
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

นี่งานเดี่ยวหรืองานกลุ่มครับ ถ้างานกลุ่มก็เลือกหัวข้อไหนที่เสนอมาได้สักข้อ แล้วช่วยกันหาข้อมูลช่วยกันทำ น่าจะทันสิ้นเดือนนี้อยู่
แต่ถ้าเป็นงานเดี่ยว ในเมื่อมีไอเดียบ้างแล้ว พยายามสักนิดก็น่าจะทำบางเรื่องที่ไล่มาได้ ขอแค่เชื่อมั่นในตัวเองแล้วลงมือทำ จะยากจะง่ายต้องดูเองก่อนถึงจะรู้
แต่โดยส่วนตัวแล้วผมยังไม่แนะนำให้ทำเรื่องแถบโมเบียสครับ เพราะมันอาจจะใช้คณิตศาสตร์ลึกเกินไป ส่วนอีกสามเรื่องที่เหลืออาจใช้ความรู้ม.ปลายทำได้อยู่

ปล. ปรับปรุงการสะกดคำบางคำในภาษาไทยด้วยครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

20 สิงหาคม 2008 23:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 21 สิงหาคม 2008, 00:09
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

ทำไมเลิกทำเรื่อง Mobius strip ล่ะครับ

ผมว่าเรื่องนี้น่าสนใจดี ลองสร้าง Mobius strip ขึ้นมาซักอันนึง

แล้วหากรรไกรมาตัดแบ่งครึ่ง Mobius strip จะเกิดอะไรขึ้น ?

ลองทำการทดลองหลายๆอย่างกับ Mobius strip

ดูครับแล้วจะำพบกับอะไรใหม่ๆที่คุณยังไม่รู้

ทำโครงงาน ถ้าไม่ค้น ไม่คิด ไม่ทดลอง ก็ไม่ใช่โครงงานครับ

มันจะเป็นรายงานมากกว่า
Old 21 สิงหาคม 2008, 01:22
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อันนี้ก็น่าสนใจครับ

Reuleaux Triangle
Old 21 สิงหาคม 2008, 17:57
meet meet ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

meet is on a distinguished road

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
เรื่อง Reuleaux triangle ก้อขอบคุนค่ะ จะลองดู ส่วนแถบโมเบียสคือ ลองตัดๆฉีกๆดูแล้ว เพื่อนเราบอกมันรู้จักตั้งแต่ อนุบาล

ป.ล.ขอโทษด้วยเรื่องภาษาค่ะ พอดีมันยังชินเลยติดมา เมื่อก่อนเลวร้ายกว่านี้อีก 555
Old 21 สิงหาคม 2008, 21:01
EulerTle's Avatar
EulerTle EulerTle ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

EulerTle is on a distinguished road

ผมว่าลองทำอันนี้ดูสิครับแถบเมอบิอุส หรือก็คือกระดาษหน้าเดียวดูสิครับ
Old 21 สิงหาคม 2008, 21:45

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ EulerTle View Post
ผมว่าลองทำอันนี้ดูสิครับแถบเมอบิอุส หรือก็คือกระดาษหน้าเดียวดูสิครับ
แถบเมอบิอุส = แถบโมเบียส = Mobius strip = Mobius band

สงสัยจะรู้จักกันตั้งแต่อนุบาลจริงๆ คุณ EulerTle ก็ยังรู้จัก

จริงๆแล้วเรื่อง Mobius strip มันมีอะไรมากกว่านั้นอีกเยอะ

แต่อย่างที่คุณ nongtum บอก มันต้องใช้คณิตศาสตร์ระดับสูงมาเกี่ยวข้องครับ