Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 กันยายน 2010, 16:17
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
จริงด้วยครับ คิดง่ายแบบนั้นไม่ใช่สี่เหลี่ยมจัตุรัสด้วยซ้ำไป
พอคิดใหม่โดยใช้ เรขาคณิตวิเคราะห์ ก็ได้คำตอบคือ
$(-1,\frac{12}{7})$ และ $(6,\frac{47}{7})$ วิธีทำยาวครับ
ยังไงคุณหยินหยางช่วยดูหน่อยครับว่าถูกหรือไม่ แล้วจะมาโพสวิธีทำพรุ่งนี้ครับ
เลยเที่ยงคืนแล้ว เดี๋ยวเพี้ยนอีก ขอตัวไปพักผ่อนก่อนครับ
ไม่ถูกครับ ดูคำตอบของคุณ กิตติ ที่#30 ได้ครับ เป็นคำตอบที่ถูกต้อง คร๊่า...บ
ข้อนี้ใช้เวกเตอร์มาช่วยก็ได้นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 กันยายน 2010, 19:09
wee wee ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

wee is on a distinguished road
Default เฉลยข้อ 1.1

เนื่องจาก b และ b+c เป็นตัวประกอบของ a
ดังนั้น a = b(b+c)k เมื่อ k เป็นจำนวนเต็มบวกใด ๆ
พิจารณา a = b(b+c)k
ดังนั้น เราจะได้ว่า a = [(b)(b)](k)+[(b)](c)(k)
จากความรู้เรื่อง ผลรวมเชิงเส้น (linear combination)
เราจะได้ว่า a = หรม. ของ (b)(b) และ (b)
และเนื่องจาก หรม. ของ (b)(b) และ (b) เท่ากับ b
แสดงว่า a=b
ตอบ ความสัมพันธ์ระหว่าง a กับ b คือ a = b
Old 11 กันยายน 2010, 21:41
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ไม่ถูกครับ ดูคำตอบของคุณ กิตติ ที่#30 ได้ครับ เป็นคำตอบที่ถูกต้อง คร๊่า...บ
ข้อนี้ใช้เวกเตอร์มาช่วยก็ได้นะครับ
คิดเลขผิดอีกแล้วครับ
วิธีเหมือนกับคุณกิตติแต่ดันหาจุดกึ่งกลางผิดครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 12 กันยายน 2010, 09:40
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ

กิตติ is on a distinguished road

พอดีผมยังไม่ได้ทวนความรู้เรื่องเวคเตอร์ ไม่รู้ว่าคุณpoperพอจะช่วยเฉลยด้วยการใช้เวคเตอร์ได้ไหมครับ
อาจได้วิธีการเฉลยที่สั้นลงอีก หรือว่าใครที่ถนัดเรื่องเวคเตอร์พอจะอธิบายเป็นวิทยาทานได้บ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 12 กันยายน 2010, 22:44
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

มาลองทำครับ

ให้จุดยอดของสี่เหลี่ยมเป็น A,B,C,D ให้ P เป็นจุดตัดเส้นแทยงมุม และ O คือจุดกำเนิด

โจทย์ให้ $\overrightarrow{OA}=5i$ และ $\overrightarrow{OC}=7j$

ได้ $\overrightarrow{OP}=\dfrac{\overrightarrow{OA}+\overrightarrow{OC}}{2}=\dfrac{5}{2}i+\dfrac{7}{2}j$

เราต้องการหา $\overrightarrow{OB},\overrightarrow{OD}$

เราจึงให้ $xi+yj$ เป็นเวคเตอร์ที่ตั้งฉากกับ $\overrightarrow{AC}$ และมีขนาดเป็นครึ่งหนึ่งของเส้นแทยงมุม

นั่นคือ $(xi+yj)\cdot\overrightarrow{AC}=0$ และ $\sqrt{x^2+y^2}=\dfrac{\sqrt{5^2+7^2}}{2}$
ได้ $(xi+yj)\cdot(5i-7j)=0$ และ $x^2+y^2=\dfrac{5^2+7^2}{4}$

ได้ $5x-7y=0$ และ $x^2+y^2=\bigg(\dfrac{5}{2}\bigg)^2+\bigg(\dfrac{7}{2}\bigg)^2$

ได้ $(x,y)=\bigg(\dfrac{7}{2},\dfrac{5}{2}\bigg)~,\bigg(-\dfrac{7}{2},-\dfrac{5}{2}\bigg)$

$\Bmatrix{\overrightarrow{OB} \\ \overrightarrow{OD}} =\overrightarrow{OP}+(xi+yj)=\Bmatrix{\bigg(\dfrac{5}{2}i+\dfrac{7}{2}j\bigg)+\bigg(\dfrac{7}{2}i+\dfrac{5}{2}j\bigg) \\ \bigg(\dfrac{5}{2}i+\dfrac{7}{2}j\bigg)-\bigg(\dfrac{7}{2}i+\dfrac{5}{2}j\bigg)}=\Bmatrix{6i+6j \\ -i+j}$

ดังนั้น $B=(6,6)~,D=(-1,1)$
Old 13 กันยายน 2010, 00:07

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

แบบเวกเตอร์ผมหาเวกเตอร์เส้ทแยงมุมเส้นแรกก่อนได้ $u=-5 \ i+7 \ j$
เวกเตอร์ตั้งฉากคือ $v=a \ i+b \ j$ เป็นเส้นทแยงมุมอีกเส้นหนึ่ง ดังนั้น
$u\cdot v=-5a+7b=0$------(1)
${|u|}^2={|v|}^2$
$a^2+b^2=74$--------(2)
แก้ระบบสมการได้ $a=\pm7 \ ,b=\pm5$
เลือก $a=7,b=5$ ---->$v=7 \ i+5 \ j$
จะได้ว่า $\frac{1}{2}(u+v)=i+6 \ j$
ดังนั้นจุดปลายของ v คือ $(5,0)+(1,6)=(6,6)$ และ
$\frac{1}{2}(u-v)=-6 \ i+ j$
ดังนั้นจุดเริ่มต้นของ v คือ $(5,0)+(-6,1)=(-1,1)$
สรุปจุดปลายของเส้นทแยงมุมอีกเส้นคือ $(-1,1) \ ,(6,6)$
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 13 กันยายน 2010, 08:43

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ถูกข้อเดียวน่าเกลียด มาลองแงะอีกข้อ

Attachment 3781

$x^5+x^4-x(x+1) =0 $ .....(1)

$x^5-4x^3-x^2+4 = 0$ .....(2)

(1) + (2) $ \ \ 2x^5 +x^4 - 4x^3 -2x^2 -x +4 = 0$

ลองจับสัมประสิทธิ์บวกกันได้ 0

แสดงว่า (x-1) ต้องเป็นตัวประกอบของ สองสมการนั้น

$ = (x-1)(2x^4+3x^2-x^2-4) = 0$

$ = (x-1)(x^2+x+1)(2x^2+x-4 )= 0$

กรณี
$x-1 = 0 -----> x =1$

กรณี
$x^2+x+1= 0 -----> x = \frac{-1\pm \sqrt{-3} }{2} $

กรณี
$2x^2+x-4 = 0 -----> x = \frac{-1\pm \sqrt{33} }{4} $

$x \ $ มีทั้งหมด 5 จำนวนคือ $1, \ - \frac{1}{4}(\sqrt{33}+1 ), \ \frac{1}{4}(\sqrt{33} -1), \ -\frac{1}{2}(1 + \sqrt{-3} ), \ -\frac{1}{2}(1 - \sqrt{-3} )$

(ยังไม่ได้ตรวจสอบคำตอบ)
งงวิธีคุณอาครับ ผมเข้าใจว่าให้หาคำตอบของทั้ง 2 สมการแล้วตอบตัวที่ซ้ำกันครับ
ถ้านำสมการมาบวกกันก็จะได้สมการใหม่สิครับ ถึงจะมีคำตอบเดิมอยู่ด้วยแต่จะมีคำตอบอื่นที่ไม่เป็นคำตอบของ 2 สมการแรกอยู่นะครับ (ลองแทนค่าดูไม่จริงทั้ง 2 สมการอ่ะครับ)
Old 13 กันยายน 2010, 11:46
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
งงวิธีคุณอาครับ ผมเข้าใจว่าให้หาคำตอบของทั้ง 2 สมการแล้วตอบตัวที่ซ้ำกันครับ
ถ้านำสมการมาบวกกันก็จะได้สมการใหม่สิครับ ถึงจะมีคำตอบเดิมอยู่ด้วยแต่จะมีคำตอบอื่นที่ไม่เป็นคำตอบของ 2 สมการแรกอยู่นะครับ (ลองแทนค่าดูไม่จริงทั้ง 2 สมการอ่ะครับ)

ผมนึกว่าให้รวมกันได้ (จะได้จุดตัดเดียวกัน ทำให้ x มีค่าใช้ได้ด้วยกัน แบบจับมาแต่งงานกัน จะได้ใช้ด้วยกันได้ )

ถ้าอย่างนั้นก็แยกตัวประกอบดู
$x^5+x^4-x(x+1) =0$
$x(x-1) (x+1) (x^2+x+1) = 0$

$x^5-4x^3-x^2+4=0$
$(x-2) (x-1) (x+2) (x^2+x+1) = 0$

จะเห็นได้ว่า มีสองจำนวนคือ$ \ (x-1) \ $ กับ $ \ (x^2+x+1) \ $ ที่ร่วมกัน

จะได้ $ \ x = 1, $ $ \ \ \frac{-1+\sqrt{3}i}{2}$

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)

13 กันยายน 2010 13:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ banker
เหตุผล: เพิ่มคำตอบ
Old 13 กันยายน 2010, 12:48

อ้างอิง:
จะเห็นได้ว่า มีสองจำนวนคือ $(x−1)$ กับ $(x^2+x+1)$ ที่ร่วมกัน

จะได้ x=1
แล้ว $x^2+x+1=0$ไม่เอาเหรอครับคำตอบเป็นจำนวนเชิงซ้อนคือ $\frac{-1+\sqrt{3}i}{2}$
(โจทย์ไม่ได้กำหนด x เป็นจำนวนจริงครับ)
Old 13 กันยายน 2010, 13:36
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
แล้ว $x^2+x+1=0$ไม่เอาเหรอครับคำตอบเป็นจำนวนเชิงซ้อนคือ $\frac{-1+\sqrt{3}i}{2}$
(โจทย์ไม่ได้กำหนด x เป็นจำนวนจริงครับ)
เพิ่มแล้วครับ

แหม ยิ่งเรียนสูง ยิ่งมีคำตอบมากขึ้นนะครับ

ขอบคุณคุณpoper ครับ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 13 กันยายน 2010, 19:25

กิตติ is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับคุณpoperและคุณOnasdi....ผมได้ความรู้เพิ่มในการแก้โจทย์แล้วครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 15 กันยายน 2010, 22:05
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ในความเห็นของผมโจทย์ต้องเขียนแบบนี้ครับ
กล่าวคือ "เมือง C อยู่ห่างไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้(ของเมืองB)" ไม่ใช่ "อยู่ห่างจากเมือง C ไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้" อย่างทีเขียนในโจทย์
เห็นด้วยกับผมไหมว่า โจทย์ควรเขียนแบบนี้

แทนที่จะเขียนแบบนี้

ผิดอีกหรือเปล่าหว่า
ผมคิดว่า ข้อความในโจทย์ถูกต้องแล้วครับ เช่น
กรุงเทพฯ อยู่ห่างจากเชียงใหม่ไปทางใต้ อยู่ห่างจากชลบุรีไปทางตะวันตก อยู่ห่างจากขอนแก่นไปทางตะวันตกเฉียงใต้ และโจทย์ข้อนี้ก็ควรวาดรูปดังนี้
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 24 กันยายน 2010, 19:51
GunUltimateID GunUltimateID ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

GunUltimateID is on a distinguished road

rep 32
บรรทัด 2 มันใช้ไม่ได้ ไม่ใช่หรอครับ
Old 05 ตุลาคม 2010, 10:01
omni omni ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

omni is on a distinguished road
Default อยากรู้

ทำไมคุณหยินหยางถึงไม่โพสเฉลยที่ถูกต้องอ่ะครับ คือผมต้องการเฉลย ถ้ารู้ช่วยโพสลงมาหน่อยได้ป่าวครับ คือผมเห็นคุณเข้ามาตรวจคำตอบ ผมเลยอยากให้โพสเฉลยเลยดีกว่าครับ สะดวกดี ขอบคุณครับ
Old 05 ตุลาคม 2010, 11:41

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ omni View Post
ทำไมคุณหยินหยางถึงไม่โพสเฉลยที่ถูกต้องอ่ะครับ คือผมต้องการเฉลย ถ้ารู้ช่วยโพสลงมาหน่อยได้ป่าวครับ คือผมเห็นคุณเข้ามาตรวจคำตอบ ผมเลยอยากให้โพสเฉลยเลยดีกว่าครับ สะดวกดี ขอบคุณครับ
ผมอ่านข้อความแล้วรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้การขอให้ใครทำอะไรให้ โดยเฉพาะผู้ที่เป็นผู้ใหญ่กว่าเราเดี๋ยวนี้ เขาทำกันแบบนี้ เดี๋ยวนี้เขาใช้คำพูดกันแบบนี้เหรอครับ ดูไม่ค่อยน่ารักเลย การเขียนตัวหนังสือตัวโตๆเน้นมากๆ มันคล้ายกับในการ์ตูนที่เขาใช้วิธีนี้เพื่อให้คนอ่านรู้ว่ากำลังตะโกน ดูไม่สุภาพเลย ถ้าเป็นผม ผมก็คงไม่ให้เฉลยกับวิธีการที่ไม่น่ารักแบบนี้ และคราวต่อๆไปก็อย่าได้หวังว่าจะได้รับความช่วยเหลืออะไรจากผม
หรือว่าผมอายุมากจนทำใจยอมรับมารยาทของคนรุ่นเจนวายเจนแซดไม่ได้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply