Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 ธันวาคม 2010, 21:31
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tongkub View Post
ถ้าคิดไม่ลึกก็ 50 คน คนละ 3 ครั้ง ได้ 150 ครั้งรึเปล่าครับ
ถูกมาครึ่งทางแล้วยังขาดอีกครึ่งทางครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 ธันวาคม 2010, 21:33
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

75 ครั้งครับ
คำตอบสุดท้าย
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 07 ธันวาคม 2010, 21:37
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post

ปี๊บก็ไม่ได้ใช้แล้วสิน้า
Old 07 ธันวาคม 2010, 21:52

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

แหมจริงๆต้องขอบคุณน้อง tongkub ครับ ทำให้นึกออก
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 07 ธันวาคม 2010, 21:59
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

ถ้ามีคน 5 คน แต่ละคนจับกับคนอื่นได้เพียง 3 ครั้งเท่านั้น จะมีการจับมือทั้งหมดกี่ครั้งครับ
Old 07 ธันวาคม 2010, 23:48
tongkub tongkub ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tongkub is on a distinguished road

อันนี้ผมว่าไม่น่าจะจับได้นะครับ เพราะจากเรื่องทฤษฏีกราฟ จะเหลือคน 1 คน ที่จับไม่ครบ 3 ครั้ง

07 ธันวาคม 2010 23:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ tongkub
Old 08 ธันวาคม 2010, 13:15

lek2554 is on a distinguished road

ผมกำลังคิดว่า คน 5 คน ต่างกับคน 50 คน ยังไงครับ
Old 08 ธันวาคม 2010, 16:18
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ

Amankris is on a distinguished road

5 เป็นเลขคี่
50 เป็นเลขคู่
Old 08 ธันวาคม 2010, 17:41
Jaez's Avatar
Jaez Jaez ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Jaez is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
75 มาได้ยังไงอ่ะคะ เริ่มงงอีกแล้ว T^T

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post

สัมประสิทธิ์ของ $x^2$ เท่ากับ $2+\binom{n}{2}$
สัมประสิทธิ์ของ $x^3$ เท่ากับ $2\binom{n}{1}+\binom{n}{3} $
งงตรงนี้อ่ะคะ มันมายังไงคะ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
1. $4=3\binom{n}{1}+\binom{n}{3}-2\binom{n}{2}$

2. $4=3n+\frac{n(n-1)(n-2)}{6} -n(n-1) $
ตรงนี้ใช้ทฤษฏีบททวินามใช่รึป่าวคะ แล้วบรรทัด 1. มาเป็น 2. มาได้ยังไงอ่ะคะ
ไม่ใช่ เป็นสูตรแบบนี้หรอคะ $\binom{n}{r} = \frac{n!}{(n-r)!r!}$

08 ธันวาคม 2010 17:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Jaez
Old 08 ธันวาคม 2010, 19:51

1. 50 คน แต่ละคนจับกับคนอื่น 3 ครั้ง ทั้งหมดจะได้ 150 ครั้ง แต่การนับทั้งหมด จะนับซ้ำกัน 2 ครั้ง
เช่น A จับมือกับ B ในทางกลับกัน B ก็จับมือกับ A ด้วย แต่จะถือเป็นการจับมือหนึ่งครั้ง ดังนั้นเราจะนับเกินมา 2 เท่า
คำตอบที่ได้จึงต้องหารสองครับ
2. $(1+x^2)^2=(1+2x^2+x^4)$ ดังนั้นสัมประสิทธิ์คือ 2
$(1+x)^n$ ใช้การกระจายทวินามได้สัมประสิทธิ์พจน์ $x^2$ คือ $\binom{n}{2}$
สัมประสิทธิ์ $x^3$ ก็คิดเช่นเดียวกันครับ
3. $\frac{n!}{(n-r)!r!}=\frac{n(n-1)(n-2)...(n-r+1)}{r!}$

08 ธันวาคม 2010 19:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ poper
Old 09 ธันวาคม 2010, 03:35

ถ้าจับมือกันแบบฟรีสไตล์ ใครจะจับมือกันก็ได้ ผมยอมรับครับว่า จะมีจำนวนวิธีที่ซ้ำกันอยู่ครึ่งหนึ่ง จึงต้องหารด้วย 2
แต่คำถามนี้ ใครจับมือครบ 3 ครั้งต้องเลิกจับครับ ผมว่าแนวคิดของพี่กิตติ น่าจะถูกต้องครับ ผิดถูกอย่างไรก็ช่วยกันวิจารณ์ (น้อง Amankris ที่เสนอความเห็น เกี่ยวกับเลขคู่ เลขคี่ พี่คิดว่าก็ไม่น่าจะเป็นข้อโต้แย้งที่มีเหตุผลเพียงพอครับ เพราะถ้าสิ่งที่กำหนดให้เป็นจริง โดยไม่มีเงื่อนไข การสรุปผลก็ต้องเป็นจริงทุกกรณีโดยไม่มีเงื่อนไขเหมือนกันครับ หรือถ้าจะสรุปผลโดยมีเงื่อนไขก็ต้องมีเหตุผลเพียงพอในการสรุปครับ ยกตัวอย่างเช่น ทำไมเลขคู่ถึงใช้ได้ แต่เลขคี่ใช้ไม่ได้ ต้องมีเหตุผลในการอธิบายครับ) โจทย์ข้อนีอาจจะเป็นคำถามที่ไม่สามารถเกิดขึ้นได้จริงก็ได้ครับ สรุปว่าโจทย์ผิดครับ) ผมคิดถูกหรือผิดอย่างไร ช่วยกันวิจารณ์ด้วยนะครับ
Old 09 ธันวาคม 2010, 07:01
Jaez's Avatar
Jaez Jaez ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Jaez is on a distinguished road

อ้างอิง:
2. $(1+x^2)^2=(1+2x^2+x^4)$ ดังนั้นสัมประสิทธิ์คือ 2
$(1+x)^n$ ใช้การกระจายทวินามได้สัมประสิทธิ์พจน์ $x^2$ คือ $\binom{n}{2}$
สัมประสิทธิ์ $x^3$ ก็คิดเช่นเดียวกันครับ
งงตรงนี้คะ คือ สัมประสิทธิ์ของ $x$ เท่ากับ $\binom{n}{1}$ ใช่ป่ะคะ
แล้วทำไม สัมประสิทธิ์ของ $x^2$ เท่ากับ $2+\binom{n}{2}$ คือ $2+$ มันมาจากไหนคะ
แทนที่จะเป็น $\binom{n}{2}$ ธรรมดา แล้ว $x^3$ ก็เช่นเดียวกันคะ
Old 09 ธันวาคม 2010, 08:10

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
ถ้าจับมือกันแบบฟรีสไตล์ ใครจะจับมือกันก็ได้ ผมยอมรับครับว่า จะมีจำนวนวิธีที่ซ้ำกันอยู่ครึ่งหนึ่ง จึงต้องหารด้วย 2
แต่คำถามนี้ ใครจับมือครบ 3 ครั้งต้องเลิกจับครับ ผมว่าแนวคิดของพี่กิตติ น่าจะถูกต้องครับ ผิดถูกอย่างไรก็ช่วยกันวิจารณ์ (น้อง Amankris ที่เสนอความเห็น เกี่ยวกับเลขคู่ เลขคี่ พี่คิดว่าก็ไม่น่าจะเป็นข้อโต้แย้งที่มีเหตุผลเพียงพอครับ เพราะถ้าสิ่งที่กำหนดให้เป็นจริง โดยไม่มีเงื่อนไข การสรุปผลก็ต้องเป็นจริงทุกกรณีโดยไม่มีเงื่อนไขเหมือนกันครับ หรือถ้าจะสรุปผลโดยมีเงื่อนไขก็ต้องมีเหตุผลเพียงพอในการสรุปครับ ยกตัวอย่างเช่น ทำไมเลขคู่ถึงใช้ได้ แต่เลขคี่ใช้ไม่ได้ ต้องมีเหตุผลในการอธิบายครับ) โจทย์ข้อนีอาจจะเป็นคำถามที่ไม่สามารถเกิดขึ้นได้จริงก็ได้ครับ สรุปว่าโจทย์ผิดครับ) ผมคิดถูกหรือผิดอย่างไร ช่วยกันวิจารณ์ด้วยนะครับ
ผมก็สงสัยเช่นเดียวกันกับคุณ lek 2554 ครับ เลยลองใช้ทฤษฎีกราฟดู ปรากฎว่าได้คำตอบเท่ากันครับ
เราใช้ทฤษฎีกราฟ 2 ข้อคือ
1. จำนวนจุดยอดคี่(มีดีกรีเป็นเลขคี่)จะมีเป็จำนวนคู่เสมอ
2. ผลรวมของดีกรีของจุดยอดจะเป็น 2 เท่าของเส้นเชื่อม
ทีนี้เราก็จำลองปัญหาโดยให้ คน 50 คนเป็นจุดยอด และการจับมือกันก็คือ เส้นเชื่อม
การที่จะให้จับมือกัน คนละ 3 ครั้งนั่นคือทุกจุดมีดีกรี 3 และจำนวนจุดเป็นเลขคู่ ดังนั้นในกรณีนี้จึงเกิดขึ้นได้ครับ
(โยงไปถึงว่าทำไมจึงเป็นเลขคี่ไม่ได้ด้วย)
จากนั้นก็ใช้ข้อ 2. ก็จะได้จำนวนเส้นเชื่อมซึ่งแสดงถึงครั้งของการจับมือทั้งหมดครับ
จริงๆการที่เราคิดว่าพอจับครบ 3 คนแล้วหยุด นั่นกำหนดเอาไว้ตั้งแต่แรกแล้วว่าคนนึงจับมือได้ 3 ครั้งไงครับ
(ลองวาดจำลองเป็นกราฟดูจะเห็นชัดเจนครับ)

09 ธันวาคม 2010 20:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ poper
Old 09 ธันวาคม 2010, 08:17

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Jaez View Post
งงตรงนี้คะ คือ สัมประสิทธิ์ของ $x$ เท่ากับ $\binom{n}{1}$ ใช่ป่ะคะ
แล้วทำไม สัมประสิทธิ์ของ $x^2$ เท่ากับ $2+\binom{n}{2}$ คือ $2+$ มันมาจากไหนคะ
แทนที่จะเป็น $\binom{n}{2}$ ธรรมดา แล้ว $x^3$ ก็เช่นเดียวกันคะ
$(1+x^2)^2(1+x)^n=(1+2x^2+x^4)(1+\binom{n}{1}x+\binom{n}{2}x^2+...x^n)$
กระจายทั้งสองวงเล็บ
$=(1+\binom{n}{1}x+\binom{n}{2}x^2+...x^n)+2x^2(1+\binom{n}{1}x+\binom{n}{2}x^2+...x^n)+x^4(1+\binom{n}{1}x+\binom{n}{2}x^2+...x ^n)$
วงเล็บแรก มี$\binom{n}{2}x^2$ วงเล็บทีสอง มี $2x^2$ วงเล็บที่สามไม่เกิดพจน์ $x^2$
ดังนั้น สัมประสิทธิ์คือ $2+\binom{n}{2}$ ครับ
ลองคิดพจน์ $x^3$ ดูครับ
Old 09 ธันวาคม 2010, 11:33

แหะๆ ทฤษฎีกราฟไม่เคยเรียนมาซะด้วย ซึมเลย
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply