Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 พฤษภาคม 2006, 22:28
KiKi-LaLa KiKi-LaLa ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

KiKi-LaLa is on a distinguished road
Post โจทย์ลำดับเลขคณิตค่ะ

คือเราต้องหาโจทย์พร้อมเฉลยเรื่องลำดับเลขคณิต 5 ข้ออ่ะค่ะ...

คือเป็นคะเเนนเก็บอ่ะค่ะ...

แต่เราไม่รู้จะหาจากไหนดีอ่ะค่ะ...

รบกวนช่วยหาพร้อมเฉลยด้วยนะค่ะ...

คือเราอยากได้คะเเนะเก็บดีๆอ่ะค่ะ

ส่งมาที่เมล์เราก้อได้นะค่ะ...

guiyeoniserie@hotmail.com
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 พฤษภาคม 2006, 22:32
KiKi-LaLa KiKi-LaLa ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

KiKi-LaLa is on a distinguished road
เฉลยขอแบบละเอียดด้วยนะค่ะ...

เรารีบใช้จริงค่ะ...
Old 28 พฤษภาคม 2006, 23:05
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road
1.) 1,1/2,0,... จงหาเลขถัดไป

2.) 1,...,9 ถ้า 3 จำนวนนี้เป็นลำดับเลขคณิต จงหาพจน์กลาง

3.) 2,5,8,... จงหาผลต่างร่วม

4.) 5, 5+5 , 5+5+5 ,... จงหาพจน์ที่ n

5.) 7,14,21,... แล้วผลบวกของ 2 จำนวนถัดไปเป็นเท่าไร

ไม่รู้ว่าต้องการโจทย์ระดับไหนนะครับ

ลองคิดคำตอบเองนะครับ

28 พฤษภาคม 2006 23:07 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Mastermander
Old 28 พฤษภาคม 2006, 23:20
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
แนะนำให้ลองใช้ search engine ดูนะครับ เช่น Google
แล้วใช้ Keyword ว่า "ลำดับเลขคณิต" ซึ่งได้มาเยอะทีเดียว
อยากได้คะแนนเก็บดีๆ ก็พยายามหาหน่อยนะครับ จะได้ภูมิใจในคะแนนตัวเอง
ถ้าพี่จัดแจงให้โจทย์พร้อมเฉลยแล้วก็เท่ากับว่าพี่ทำการบ้านให้น้องทั้งหมดเลย .... ลองถามตัวน้องเองว่า คะแนนที่ได้มาจากการที่คนอื่นทำให้ น้องพอใจกับมันหรือเปล่า ?