Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 สิงหาคม 2008, 23:38
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road
Default อยากได้ชีท อบรมคณิตศาสตร์โอลิมปิก ใครสะสมไว้บ้างครับ

นึกถึงสมัยเด็กๆ ให้เพื่อนที่เรียนสวนกุหลาบซีร็อกให้ แต่ได้ไม่ครบบ้าง หายไปบ้าง ใครมีบ้างครับ
ช่วยฝากให้เวปมาสเตอร์แห่งนี้ พิมพ์ขึ้นเวป ตามที่เค้าแจ้งไว้ที่หน้าแรกของเวป และเนื้อหาเก่าไม่เป็นไรครับ
ชอบอ่านภาษาไทย เพราะเป็นคนไทย อ่านเท็กซ์ก็เนื้อหาเข้มข้นดี แต่กว้างจนบางที จับต้นชนปลายไม่ถูก
เห็นด้วยไหมครับว่า ผู้แต่งเท็กซ์บางท่าน ที่เป็นฝรั่ง เขียนหนังสือเนื้อหาเยอะ และน่าสนใจกว่าคนไทยมากๆ
แต่ก็นิยมภาษาไทยอยู่ไม่น้อยครับ

ก้อง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 สิงหาคม 2008, 00:29
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ถ้าไม่อยากรอ ลองหาหนังสือของโครงการ สอวน. มาอ่านดูครับ ที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯน่าจะมี
Old 10 สิงหาคม 2008, 18:12

kongp is on a distinguished road

ผมว่าเนื้อหาไม่ครบนะครับ หนังสือของ สวอน ผมเคยดูผ่านๆ ผมประเมินจากข้อสอบโอลิมปิก ในสมัยของ ดร. ไพศาล นาคมหาชลาสิทธ์ ท่านสอบ
ระดับต่างกันมากๆ เลย ดังนั้นอาจสรุปได้ว่ามีหลายเวอร์ชั่น ครับ หนังสือโครงการนี้

และการฝึกฝนนั้นไม่เพียงพอ หากไม่รู้จักเสาะหาเชิงวิทยาศาสตร์ ได้แต่จำรัฐมนตรีบางท่านว่า ไม่ดีที่ไม่เข้าใจอย่างถ่องแท้
แต่ตัวผมว่า การสะสมในเรื่องของฝึกฝนทักษะก็ช่วยเสริมส่วนหนึ่ง นอกจากนี้ยังมีความรู้ที่เกิดจากการร้อยเรียง
และการฝึกฝนก็มีส่วนช่วยให้ทำข้อสอบคณิตศาสตร์ได้จริงครับ

จะช่วยได้มากเลยครับหาก สามารถโพสต์รูปปกหนังสือให้ดู จะได้แน่ใจว่าเล่มเดียวกันในเบื้องต้น

10 สิงหาคม 2008 18:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: เพิ่ม
Old 11 สิงหาคม 2008, 15:02

ที่ว่าต้องฝึก เพราะอะไรครับ เป็นเพราะต้องเดาความจากสูตรใช่มั้ย หรือความรวดเร็วในการทำความเข้าใจกันแน่ละ
Old 11 สิงหาคม 2008, 22:18
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
ที่ว่าต้องฝึก เพราะอะไรครับ เป็นเพราะต้องเดาความจากสูตรใช่มั้ย หรือความรวดเร็วในการทำความเข้าใจกันแน่ละ
ผมหมายความว่า

ไม่มีประโยชน์อะไร ที่จะเอาหนังสือมานอนกอดเล่น

โดยไม่ยอมเปิดอ่านซักหน้า

ต่อให้หนังสือดีแค่ไหนเราก็ไม่ได้ประโยชน์จากมัน

ยิ่งเป็นคณิตศาสตร์ด้วยแล้ว

ถ้าไม่ทำโจทย์ก็เข้าถึงแก่นของวิชาได้ยาก

แค่เปิดอ่านผ่านๆแล้วบอกว่าหนังสือไม่ดี

ผมว่าดูถูกหนังสือเกินไป

หนังสือไม่ดีหรือเราเข้าไม่ถึงแก่นของมันกันแน่

ตรงนี้ต้องแยกให้ออกครับ
Old 12 สิงหาคม 2008, 02:20

ส่วนตัวนะครับ คิดว่าหนังสือบางเล่มมีแนวคิดที่ประหลาด บางครั้งเหมือนเสี่ยงดวงหากไม่รู้เรื่องบ้างก่อนอ่าน ด้วยเหตุนี้ การอ่านจึงล่าช้า ไม่ใช่ว่ามีแล้วจะไม่อ่าน
การอ่านบางครั้งก็ไม่ดี หากลุ่มลึกเกินพิกัด หรือ ไม่รู้เรื่องราวประกอบ และยอมรับว่าผมไม่ค่อยทรมานตัวเอง หรืออดทนอดกลั้นเพื่อจดจำเนื้อหา เพราะได้รู้ประสบการณ์จากผู้คนที่ศึกษาด้านมนุษย์ศาสตร์ และ ศิลปกรรม มาจึงเรียนรู้ถึงความอ่อนนุ่มนวล และการจินตนาการ และก็อีกที่ว่าเสียเวลาในการโหลดเวปมากๆ ไม่ดีเลยครับ

สรุป ดังนั้น Learning Rate ต้องพอดีในช่วงเวลาที่จำกัดของชีวิต หรือสูงๆ ไว้ก็ดีครับ
Old 12 สิงหาคม 2008, 03:08

พวกฝรั่งเขาจำแนกความละเอียดของวิชาต่างๆที่มนุษย์เราศึกษากันอยู่ในปัจจุบันดังนี้ (เรียงจากมากไปน้อย)

1. คณิตศาสตร์

2. วิทยาศาสตร์กายภาพ

3. วิทยาศาสตร์ชีวภาพ

4. จิตวิทยา

5. มนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์

ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วครับว่าทำไมผมถึงคุยกับคุณ kongp

ไม่ค่อยรู้เรื่อง ขออภัยที่ล่วงเกินครับ
Old 12 สิงหาคม 2008, 06:58
SOMSAK SOMSAK ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

SOMSAK is on a distinguished road

ลองหาหนังสือ

คณิตศาสตร์สู่โอลิมปิก มาดูซีครับ มีทั้งโจทย์ เฉลย การสอน ของ
รศ ดำรงค์ ทิพย์โยธา ผมคิดว่าเล่มนี้ดีมากนะครับ

แต่ว่า ก่อนจะถึงระดับทำตามเล่มนี้ ตัวเราเองมีพื้นฐานพร้อมหรือยัง

ทำโจทย์ สสวท 10 ปีย้อนหลังได้หรือไม่
ทำโจทย์ สอวน ย้อนหลังทั้งหมดได้หรือไม่
ทำโจทย์ A net ย้อนหลังหมดได้หรือไม่
ทำโจทย์จากหนังสือ algebra ของ HALLS ครบหรือยัง

ถ้าพื้นฐานดี ก็ลุยต่อได้

จากอาจารย์คนแต่ง ยังมีอีกหลายเล่มที่ดี และควรอ่าน ดู

และก็อย่าลืมว่า ชีวิตไม่ใช่มีแต่ math อย่างเดียวนะครับ

หาหนังสือได้ที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯ ครับ

สั่งซื้อทาง เมล์ ก็ได้นะครับ ลองดูที่ www.chulabook.com
Old 12 สิงหาคม 2008, 16:15
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

พี่ nooonuii อ่านการจำแนกความละเอียดของวิชาต่างๆเหล่านี้มาจากแหล่งข้อมูลไหนเหรอครับ?

ขอ link หรือชื่อเอกสารให้ผมหน่อยได้ไหมครับ?

เพราะผมเองก็สนใจอยู่ไม่น้อยเหมือนกัน เรื่องการจำแนกความละเอียด

ผมเองอยากทราบเพิ่มเติมด้วยว่า เขาใช้ปัจจัยใดกำหนดว่าสาขาต่างๆมีความละเอียดมากน้อยเพียงไร
แล้วก็สาขาที่จัด สถาบันใดเป็นผู้ทำวิจัย?
แล้วก็สาขาที่จัด ยังมีสาขาอื่นอีกหรือไม่?

สำคัญที่สุด ผมอยากทราบว่า ทำไม"ปรัชญา" จึงไม่ได้ถูกรวมไว้ในอันดับเหล่านี้ด้วยน่ะครับ
เพราะโดยส่วนตัวแล้ว ผมศึกษามาทั้งคณิตศาสตร์ และปรัชญา
ผมพบว่า ความละเอียดอ่อน ความลึกซึ้ง แล้วก็ impact ที่มีต่อสาขาอื่นของปรัชญานั้น มหาศาลมากจริงๆ
ซึ่งในความเห็นส่วนตัว มากกว่าคณิตศาสตร์ด้วยซ้ำไปครับ

อยากให้พี่อธิบายให้ละเอียดอีกทีด้วย ขอบคุณมากครับ
Old 12 สิงหาคม 2008, 16:18
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ

mongravirna is on a distinguished road

สิ่งที่น่าสนใจมากขึ้นไปอีกก็คือ

จิตวิทยา มีความละเอียดน้อยกว่าคณิตศาสตร์ ซึ่งเป็นผลผลิตของจิตใจมนุษย์?

ผมคิดว่า คณิตศาสตร์ เกิดขึ้นได้จากจิตใจของมนุษย์(Human mind)
เพราะฉะนั้น จิตวิทยา ซึ่งเป็นเรื่องที่ศึกษาเกี่ยวกับ "ทุกอย่าง"ที่เกี่ยวข้องกับ"จิตใจ"ของมนุษย์
ก็น่าจะมีความละเอียดมากกว่าหรือเท่ากับคณิตศาสตร์ด้วยสิครับ

เพราะเท่าที่ผมทราบ สิ่งที่ซับซ้อนที่สุดในจักรวาล คือจิตใจมนุษย์น่ะครับ
Old 12 สิงหาคม 2008, 16:26

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
พวกฝรั่งเขาจำแนกความละเอียดของวิชาต่างๆที่มนุษย์เราศึกษากันอยู่ในปัจจุบันดังนี้ (เรียงจากมากไปน้อย)

1. คณิตศาสตร์

2. วิทยาศาสตร์กายภาพ

3. วิทยาศาสตร์ชีวภาพ

4. จิตวิทยา

5. มนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์

แล้วก็ระดับความละเอียดที่เอามาเป็นเกณฑ์ในการจำแนกนั้น คืออะไรหรือครับ? สงสัยมากมายจริงๆครับ

โดยไม่เสียนัยทั่วไป ผมจะสมมติว่า "ปรัชญา" ถูกนำมารวมไว้ใน "มนุษยศาสตร์" ก็แล้วกันนะครับ
เพราะฉะนั้น ตามที่ผมได้กล่าวไป ผมจึงอยากให้พี่นำ "แหล่งอ้างอิง" ที่พี่นำมากล่าวอ้างว่า
ระดับความละเอียดของมนุษยศาสตร์ น้อยกว่าคณิตศาสตร์ มาลงไว้ให้เป็นที่รับรู้กัน ณ ที่นี้ด้วยครับ

โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยอยากเชื่อว่า "ระดับความละเอียด" ของวิชาต่างๆ เป็นเรื่องที่ "วัดได้"(measurable) ซะด้วยสิครับ

ถ้าเกิดมีใครสามารถ "วัด" "ระดับความละเอียด" ของวิชาที่เป็นนามธรรมแบบนี้ได้จริงๆ
ผมก็อยากจะขอคำแนะนำจากเค้าบ้างเหมือนกันครับ
Old 12 สิงหาคม 2008, 21:21
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
ผมว่าเนื้อหาไม่ครบนะครับ หนังสือของ สวอน ผมเคยดูผ่านๆ ผมประเมินจากข้อสอบโอลิมปิก ในสมัยของ ดร. ไพศาล นาคมหาชลาสิทธ์ ท่านสอบ
ระดับต่างกันมากๆ เลย ดังนั้นอาจสรุปได้ว่ามีหลายเวอร์ชั่น ครับ หนังสือโครงการนี้

และการฝึกฝนนั้นไม่เพียงพอ หากไม่รู้จักเสาะหาเชิงวิทยาศาสตร์ ได้แต่จำรัฐมนตรีบางท่านว่า ไม่ดีที่ไม่เข้าใจอย่างถ่องแท้
แต่ตัวผมว่า การสะสมในเรื่องของฝึกฝนทักษะก็ช่วยเสริมส่วนหนึ่ง นอกจากนี้ยังมีความรู้ที่เกิดจากการร้อยเรียง
และการฝึกฝนก็มีส่วนช่วยให้ทำข้อสอบคณิตศาสตร์ได้จริงครับ

จะช่วยได้มากเลยครับหาก สามารถโพสต์รูปปกหนังสือให้ดู จะได้แน่ใจว่าเล่มเดียวกันในเบื้องต้น
ไม่ครบตรงไหนครับ ผมว่าครบนะครับ อ่านง่ายด้วย
Old 12 สิงหาคม 2008, 21:45
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 View Post
ไม่ครบตรงไหนครับ ผมว่าครบนะครับ อ่านง่ายด้วย
เห็นด้วยกับคุณ anonymous314 ครับ
แต่ว่าข้อเสียอย่างเดียวก็คือมันไม่มีเฉลยนี่แหละครับ... ผมก็ยิ่งทำไม่ค่อยได้อยู่แล้วด้วย...
ไม่ทราบว่ามันมีเว็บที่รวบรวม solution (แบบละเีอียด) ของพวกหนังสือ สอวน. ทั้งหลายไหมครับ? ถ้ามีนี่จะดีมากๆเลยครับ
Old 12 สิงหาคม 2008, 22:22

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mongravirna View Post
พี่ nooonuii อ่านการจำแนกความละเอียดของวิชาต่างๆเหล่านี้มาจากแหล่งข้อมูลไหนเหรอครับ?

ขอ link หรือชื่อเอกสารให้ผมหน่อยได้ไหมครับ?

เพราะผมเองก็สนใจอยู่ไม่น้อยเหมือนกัน เรื่องการจำแนกความละเอียด

ผมเองอยากทราบเพิ่มเติมด้วยว่า เขาใช้ปัจจัยใดกำหนดว่าสาขาต่างๆมีความละเอียดมากน้อยเพียงไร
แล้วก็สาขาที่จัด สถาบันใดเป็นผู้ทำวิจัย?
แล้วก็สาขาที่จัด ยังมีสาขาอื่นอีกหรือไม่?

สำคัญที่สุด ผมอยากทราบว่า ทำไม"ปรัชญา" จึงไม่ได้ถูกรวมไว้ในอันดับเหล่านี้ด้วยน่ะครับ
เพราะโดยส่วนตัวแล้ว ผมศึกษามาทั้งคณิตศาสตร์ และปรัชญา
ผมพบว่า ความละเอียดอ่อน ความลึกซึ้ง แล้วก็ impact ที่มีต่อสาขาอื่นของปรัชญานั้น มหาศาลมากจริงๆ
ซึ่งในความเห็นส่วนตัว มากกว่าคณิตศาสตร์ด้วยซ้ำไปครับ

อยากให้พี่อธิบายให้ละเอียดอีกทีด้วย ขอบคุณมากครับ
จริงๆแล้วผมไม่ควรใช้คำว่า "ละเอียด" เลยครับ น่าจะใช้คำว่า "บริสุทธิ์" ถึงจะถูก

ผมอ่านมาจากวารสารของ AMS (American Mathematical Soceity) ครับ

แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าเป็นวารสารอะไร

เขาอธิบายไว้อย่างนี้ครับ ขอแบบคร่าวๆเท่าที่ผมจำได้นะครับ

ถ้าวัดความบริสุทธิ์ของวิชาต่างๆแล้วคณิตศาสตร์บริสุทธิ์ที่สุด

ฟิสิกส์จะตามรองลงมา

เคมีก็เป็นฟิสิกส์ประยุกต์

ชีววิทยาก็เคมีประยุกต์

จิตวิทยาก็ชีววิทยาประยุกต์

ส่วนวิชาในกลุ่มมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์นั้นใช้ทุกอย่างที่กล่าวมาครับ

แล้วปรัชญาอยู่ตรงไหน? ผมจำไม่ได้ว่ามีการกล่าวถึงวิชานี้ไว้หรือไม่

แต่ถ้าให้ผมจัดอันดับผมให้ปรัชญาอยู่อันแรกสุดเพราะวิชานี้ไม่้มีกฎเกณฑ์ใดๆที่จะมาจำแนกได้เลย

บางคนก็ว่าคณิตศาสตร์เป็นแค่ปรัชญาประยุกต์
Old 12 สิงหาคม 2008, 22:31

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
เห็นด้วยกับคุณ anonymous314 ครับ
แต่ว่าข้อเสียอย่างเดียวก็คือมันไม่มีเฉลยนี่แหละครับ... ผมก็ยิ่งทำไม่ค่อยได้อยู่แล้วด้วย...
ไม่ทราบว่ามันมีเว็บที่รวบรวม solution (แบบละเีอียด) ของพวกหนังสือ สอวน. ทั้งหลายไหมครับ? ถ้ามีนี่จะดีมากๆเลยครับ
หนังสือคณิตศาสตร์ส่วนใหญ่จะไม่ทำเฉลยครับ ผมก็ไม่รู้ว่าทำไม

บางคนก็ว่าโจทย์จะเป็นส่วนหนึ่งของการวัดผลครับ จึงต้องเก็บเฉลยไว้